Tại sao Tivi LCD, LED ngày nay lại nhanh hỏng hơn Tivi CRT?

rua bo

Well-Known Member
Ðề: Tại sao Tivi LCD, LED ngày nay lại nhanh hỏng hơn Tivi CRT?

Qua 5 trang, em chưa thấy "cao thủ" điện tử vào giải thích chuyện này. Thôi thì, em đành "múa rìu qua mắt thợ" vậy.
-TV CRT được thiết kế cách nay, vài chục năm về trước. Với màn hình dày cui, nặng nề nhưng chắc chắn (khó vỡ), vĩ mạch in to đùng, bản mạch lại lớn, vì xài điện trở, tụ điện, IC... Hư hỏng, thợ dùng mỏ hàn tháo từng con linh kiện thay dể dàng.
- TV LCD, LED với màn hình càng ngày, càng mỏng, dể vỡ, mạch in có cái nhỏ hơn đĩa CD, xài toàn là chip nên đường mạch có khi nhỏ như sợi tóc, dể đứt, dể tróc do vận chuyển từ nhà máy đến người tiêu dùng, do nhà gần nhà máy sản xuất dùng hóa chất (dệt, nhuộm, thuộc da,...).
Vì những nguyên nhân trên, TV LCD, LED làm sao "so găng" với CRT được nên bị "KO" là cái chắc.=))=))=))

cobralee

Well-Known Member

Mình thấy cụ thể và rõ ràng nhất là cái nào sản xuất cho VN sử dụng đều kém chất lượng hết.

phamhongson

Well-Known Member

Cách đây hơn 10 năm khi LCD cho PC xuất hiện, em xách tay 1 cái màn 17" từ Singapore về và dung từ đó đến nay vẫn ngon lành, nhìn các nàn mới bán tại VN ngay thời điểm này không có cái nào sánh ngang được về chat lượng. Em tính sơ bộ 12 năm sử dung, mỗi ngày tầm 8-10h thì nó đã hoạt động không dưới 30.000h nên con số quảng cáo tuổi thọ LCD 60.000h là có cơ sở. (Thời điểm mua em nhớ màn 15"/17" Hàn Quốc tại VN là 350/500US$, em mua tại Singapore 17" SX tại Shangai-China giá 440SG$, tương đương 320US$, nay giá màn 17" chưa đến 100$ và SX tại hợp tác xã thì sao mà ngon được). Năm 2008 em mua con 37" LCD của Sharp (panel made in Japan) dùng đến nay vẫn ngon. Từ đó em nghĩ rằng đa phần hang bán tại VN là hang chat lượng kém chứ chả phải thời tiết hay khí hậu gì hết. cách đây 5 năm điện đóm phập phù, nhà nhà xài Lioa, nay điện đóm ngon lành chả có lý do gì để hang điện tử chóng hỏng cả.

trunguyen

Member

Nguyên nhân thứ nhất theo bà chị họ mình là 1 đại lý bán hàng điện tử khá lớn ở Định Quán Đồng Nai thì hầu hết thiết bị điện tử bây giờ có tuổi thọ không quá 5 năm. Vì lí do là hiện nay các mẫu mới ra thường xuyên hơn ngày xưa. Cách đây hơn 20 năm nhà mình tậu được 1 em JVC CRT 21" sau vài năm vẫn là ngon, ít thấy có cái nào hơn. Còn bây giờ mua cái LED Sony từ cuối năm ngoái mà giờ nó có nhiều mẫu mới chức năng nhiều hơn mà giá ko đắt hơn là bao. Cho nên các hãng cũng phải làm giảm tuổi thọ đi để bán đc hàng mới. Với lại người tiêu dùng cũng nên bớt đi tư tưởng tiết kiệm bằng cách xài đồ cũ quá lâu vì cũng nên để nó xử dụng 1 thời gian nhất định nên thay cái mới để hưởng thêm nhiều chức năng mới và tiết kiệm hơn ví dụ như điện năng chẳng hạn. 1 chiếc TV CRT dĩ nhiên ngốn điện hơn chiếc TV LCD LED rồi và đời LCD sau sẽ tiết kiệm điện hơn đời trước. Nói rộng ra các thiết bị khác như tủ lạnh chẳng hạn thì càng ko nên xài đồ quá cũ. Mình nghe kể ở bên Mỹ nhiều khi gia đình nào xài tủ lạnh cũ quá hao điện thì bên sở điện họ còn khuyến khích thay đồ mới bằng cách cho phiếu giảm giá khi mua.
Thứ 2 là cũng là do chất lượng theo giá cả. Các hãng sản xuất thường sẽ cho nhiều mẫu mới nhiều mức giá và đương nhiên sẽ có chất lượng khác nhau.
Thứ 3 là do ngẫu nhiên có 1 tỉ lệ hàng bị lỗi mà dù là hãng lớn cũng khó mà kiểm soát đc trong quá trình sản xuất hàng loạt. Ví dụ năm 2005 nhà mình có mua 1 TV CRT 25" của Sony và cách đây 2 năm nó đã bị hư chip điều khiển hình ảnh gì đó mà làm hình ảnh bị co lại, phải đi sửa lại để coi đỡ trong khi nhà bà chị họ mình cũng xài con Sony tương tự nhưng là 21" thì giờ vẫn coi bình thường.
Thứ 4 là do bản chất của công nghệ đó dễ hư hỏng. Như bạn có dẫn chứng là cái tivi plasma mua 50 triệu đó. Ai rành công nghệ 1 chút cũng biết plasma cho hình ảnh màu sắc đẹp hơn LCD tuy nhiên nó nặng hơn và đặc biệt là đèn hình có tuổi thọ kém, rất dễ bị chết điểm ảnh. Chính vì thế dù có nhiều cải tiến nhưng cuối cùng plasma vẫn bị khai tử, bây giờ phổ biến là LCD LED và tương lai là OLED.
Thứ 5 do người sử dụng. Bạn nói là bạn kỹ lắm vì là dân kế toán. Mình không nói là bạn nói xạo nhưng chưa chắc cái kỹ của bạn là đúng. Với mỗi một thiết bị thì cần có 1 cách bảo quản khác nhau. Nếu bạn kỹ quá nhưng lại bảo quản không đúng cách nhiều khi còn làm nó mau hỏng hơn là để không. Ví dụ như trước đây khá lâu mình có đọc trên báo eChip có trường hợp một người đi mua laptop về do kỹ quá sợ bụi bặm với ướt nước vào máy nên dán băng keo kín mít cả cái máy khiến cho máy nóng quá, ko tản nhiệt được nên hư sớm. Còn với TV thì nhiều người coi xong TV còn nóng đã trùm vải che cho khỏi bụi thì cũng mau hỏng. Rồi còn vấn đề thời tiết và môi trường ở nơi đặt TV. Ở VN thì đã ẩm rồi mà nhiều nơi còn ẩm nhiều hơn hoặc bụi bặm hơn thì cũng mau hỏng hơn là ở chỗ khác.

Cảm ơn bạn đã đọc bài và chia sẻ?
Mình nói đây là với phạm trù chung nhất chứ không xét đến trường hợp cá biệt, nếu một mình tôi hỏng thì là cá biệt, bởi tôi đã nói là tôi và những người sống quanh tôi đều bị gặp phải bạn ah. Tôi cẩn thận, trích lại câu nói của bạn: “Mình không nói là bạn nói xạo nhưng chưa chắc cái kỹ của bạn là đúng” có thể góc độ, khía cạnh nào đó bạn nói vậy là đúng. Tôi cũng không nhận là mình hoàn hảo, bởi nhân vô thập tòan mà bạn, nhưng tham gia diễn đàn cơ bản trao đổi nói về công nghệ mà tôi lại phủ khăn trong và khi vừa sử dụng xong uh? Không bao giờ như vậy? Tôi mua cái gì bao giừo cũng xem tài liệu hướng dẫn và mua hộ ai cái gì, bao giờ tôi cũng nhắc mọi người “đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng” (mặc dù tài liệu kèm theo sản phẩm đã có, nhưng có lẽ rất ít người đọc, có khi không đọc).
Còn những nguyên nhân, lý do bạn nêu, mình hoàn toàn đồng ý, nhưng cũng phải ở mức độ chấp nhận được. Còn mình đăng bài ở đây để mọi người chia sẻ với nhau, phạm vi thảo luận cũng hẹp, trong khi bệnh là bệnh chung của tất cả người tiêu dùng. Chúng ta chấp nhận sống chung với “Lũ” thôi bạn ạh?

ThanhtrangHTKT

Active Member

Câu sau của bác nói đúng, nhưng câu đầu thì sai, bởi cả 4 trường hợp em nêu thì có TP Cẩm phả - QN, Quận Thanh Xuân - TP Hà nội và còn lại ở TX Từ Sơn - BN. Em thừa hưởng gen cẩn thận của các cụ nhà em, hơn nữa nghề của em làm Kế toán. Nếu nói nhà em là trùm phá đồ thì khu phố nhà em là một Tập đoàn, một khu công nghiệp phá đồ. Bởi anh em bạn bè thân thiết phong cho em là “Vua cẩn thận”, sạch sẽ và giữ gìn đồ dùng của mình? Bác ah

Em thấy cẩn thận cũng là điểm tốt! Nhưng không hẳn lúc nào cũng đúng! Ví dụ ngày xưa các cụ cẩn thận xem tivi thường có tấm vải che trên tivi để khỏi bụi ( tivi hồi đó quý lắm, xem như 1 tài sản lớn vậy) thế là nó ngủm. Ra thợ họ bảo bác che thế thì ủ nhiệt, không thoát khí được nên tivi lúc nào cũng nhiệt độ cao chịu sao nổi? Thậm chí mẹ em tính sạch sẽ hay lau chùi, có lần còn cầm tấm giẻ mềm sỉnh nước lau màn tivi LCD vì bà không biết nó rò nước vào bẹ cáp panel dễ gây sọc hình... Tóm lại biết dùng là chuẩn nhất, chứ cẩn thận thì tùy theo cách nhìn nhận thôi bác.
Mà thú thật linh kiện điện tử giờ không bền như xưa chả có gì lạ. Chắc do công nghệ phát triển nhanh quá, các thiết bị mới liên tục ra đời đẩy đồ cũ vào thứ lạc hậu nên tuổi đời cần ngắn lại cho phù hợp chăng?

trunguyen

Member

Em thấy cẩn thận cũng là điểm tốt! Nhưng không hẳn lúc nào cũng đúng! Ví dụ ngày xưa các cụ cẩn thận xem tivi thường có tấm vải che trên tivi để khỏi bụi ( tivi hồi đó quý lắm, xem như 1 tài sản lớn vậy) thế là nó ngủm. Ra thợ họ bảo bác che thế thì ủ nhiệt, không thoát khí được nên tivi lúc nào cũng nhiệt độ cao chịu sao nổi? Thậm chí mẹ em tính sạch sẽ hay lau chùi, có lần còn cầm tấm giẻ mềm sỉnh nước lau màn tivi LCD vì bà không biết nó rò nước vào bẹ cáp panel dễ gây sọc hình... Tóm lại biết dùng là chuẩn nhất, chứ cẩn thận thì tùy theo cách nhìn nhận thôi bác.

Bác lại chưa, không đọc bài em vừa gửi rùi? Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng bác ah?

trung1984

Member
Re: Ðề: Tại sao Tivi LCD, LED ngày nay lại nhanh hỏng hơn Tivi CRT?

Tôi đồng ý với bác. Ủng hộ việc đổi mới sản phẩm nhưng sản phẩm cần hoạt động tốt và ổn định trong khoảng thời gian khoảng 5 năm là hợp lý. Thời gian này đủ để tivi khấu hao hết, chúng ta cũng có tích lũy tài chính để thay đổi tivi và công nghệ mới bổ sinh nhiều đủ để hấp dẫn chúng ta đổi sản phẩm. Chứ trong quá trình sử dụng mà bị hỏng vặt kể cả có được bảo hành hay không được bảo hành, giá trị sửa chữa nhỏ hay lớn thì cũng cực kỳ khó chịu.

5 năm 1 vòng đời như bác này nói là rất hợp lý rồi.

Người giàu mua tivi đắt, nghèo mua tivi rẻ, tùy hoàn cảnh của mình. Làm đúng như thế thì khi nó hỏng sẽ ko thấy xót. Đừng cố quá, VD thu nhập công chức 2 vc 1 tháng để ra đc có 5 triệu mà lại đi ôm con tivi 60 triệu để rồi 5 năm sau nó hỏng hẳn thì vẫn xót lắm (mất toi 1 năm tiết kiệm). Mua con 15 triệu thôi, tiền còn để làm việc khác. Tivi giờ độ bền same same, loại đắt hơn là do có thêm công nghệ, thêm tính năng, chứ ko phải đắt hơn thì sẽ bền hơn.

Bên trên