Tấm nền màn hình của TV SUHD có gì đặc biệt?

Ðề: Tấm nền màn hình của TV SUHD có gì đặc biệt?

@BuiAn,
Vây bây giờ tôi mời bạn dẫn link cho cái phát biểu của bạn là độ tương phản không phải là yếu tố quan trọng tối thượng, quyết định tới chất lượng hình ảnh của TV đi! :-? Bạn có thể hỏi các chuyên gia, hay lập topic trong diễn đàn để thăm dò ý kiến xem có phải như bạn nghĩ không nhé.

P/S: Tôi chẳng phải là fan của LG hay hãng nào hết.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

ông mà nói nữa nó baner nick ông giờ,hehe thằng đó nó có biết cái cc gì đâu mà nói chuyện với nó :D

mọi cmt kiểu như thế này sẽ bị ban nick ngay lập tức, cứ lập nick thêm thoải mái, mình sẽ ban trong 3s thôi.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

@BuiAn,
Vây bây giờ tôi mời bạn dẫn link cho cái phát biểu của bạn là độ tương phản không phải là yếu tố quan trọng tối thượng, quyết định tới chất lượng hình ảnh của TV đi! :-? Bạn có thể hỏi các chuyên gia, hay lập topic trong diễn đàn để thăm dò ý kiến xem có phải như bạn nghĩ không nhé.

P/S: Tôi chẳng phải là fan của LG hay hãng nào hết.

ơ hay, chính bạn bảo cái độ tương phản là quan trọng nhất, quyết định tất cả về chất lượng hình ảnh, mấy cái yếu tố kia chỉ là thứ yếu kia mà :)

do_long_khach

Well-Known Member

Công nhận pr hơi quá cho Samsung, dù pr là chuyện bình thường. Bác truonghero và các bác tương tự theo tôi hiểu ko phải fan LG, mà là fan OLED - giống tôi.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

bài này chủ topic giới thiệu công nghệ SUHD của Samsung, chuyện rất bình thường như các topic khác ca ngợi OLED của LG.

nhưng lại có một số thành phần vào kích động chửi bới, việc này tạo ảnh hưởng xấu trong văn hóa của diễn đàn.

ơ hay, chính bạn bảo cái độ tương phản là quan trọng nhất, quyết định tất cả về chất lượng hình ảnh, mấy cái yếu tố kia chỉ là thứ yếu kia mà :)

Tôi không hiểu tại sao bạn lại không trả lời trực tiếp theo yêu cầu của tôi mà lại nhắc lại cái ý tôi đã nói nhỉ?
Xin nhắc lại tôi có nói cái quyết định tới chất lượng hình ảnh của một thiết bị phát hình chính là độ tương phản, sau đó bạn thấy không đúng rồi nhảy vào nói tôi đưa link dẫn chứng. Tôi cũng đã đưa link dẫn chứng và cũng đã trích dẫn cái câu mà có ý tôi đã nói và tên tác giả.
Contrast ratio is a major determinant of perceived picture quality: If a picture has high contrast ratio, you will judge it to be sharper than a picture with lower contrast ratio, even if the lower contrast picture has substantially more measurable resolution.
Sau đó bạn cảnh cáo tôi vì đưa link mà không chú thích và dịch ra tiếng Việt. Còn cái video tôi đăng trước đó thì bạn đã xóa rồi.
Rồi sau đó bạn đưa ra nhận định là độ tương phản chả phải là quan trọng quyết định tới tới chất lượng hình ảnh gì cả rồi bạn diễn giải thêm như bên dưới là độ tương phản chỉ phát huy tác dụng khi xem những cảnh tối, còn những cảnh sáng thì lại không có gì khác biệt, rồi nói tôi là fan LG thần thánh hóa độ tương phản...

cảnh cáo bạn và chung cho tất cả mọi thành viên, khi dẫn bất cứ link tiếng anh hoặc video tiếng Anh thì hãy diễn giải, trích dẫn những gì mình muốn nói và dịch ra tiếng Việt.

Trở lại vấn đề tương phản, nó là một trong những yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh của TV nhưng nó chả phải là quyết định, quan trọng tối thượng gì cả. Các bạn fan LG luôn cố gắng thần thánh hóa nó để bảo vệ cho OLED. Nhưng thực tế, độ tương phản chỉ phát huy tác dụng khi xem nội dung có nhiều cảnh tối như là xem phim, còn trải nghiệm những nội dung thông thường như là xem TV hằng ngày, xem MV ca nhạc dùng tông màu sáng nhiều thì độ tương phản không tạo ra quá nhiều khác biệt

Đừng thần thánh hóa cái độ tương phản lên quá, nó chỉ là một yếu tố làm nên tổng thể hình ảnh.

Nếu bạn nghĩ độ tương phản không phải là 1 yếu tố quan trọng quyết định tới chất lượng hình ảnh của 1 thiết bị phát hình thì xin mời bạn dẫn link ra cho anh em trong diễn đàn được sáng tỏ.
Ngoài ra bạn cũng có thể hỏi anh Mod của mục 'Thiết bị phát hình' này xem tầm quan trọng của độ tương phản đối với chất lượng hình ảnh là như thế nào. Thân!

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Tôi không hiểu tại sao bạn lại không trả lời trực tiếp theo yêu cầu của tôi mà lại nhắc lại cái ý tôi đã nói nhỉ?
Xin nhắc lại tôi có nói cái quyết định tới chất lượng hình ảnh của một thiết bị phát hình chính là độ tương phản, sau đó bạn thấy không đúng rồi nhảy vào nói tôi đưa link dẫn chứng. Tôi cũng đã đưa link dẫn chứng và cũng đã trích dẫn cái câu mà có ý tôi đã nói và tên tác giả.

Sau đó bạn cảnh cáo tôi vì đưa link mà không chú thích và dịch ra tiếng Việt. Còn cái video tôi đăng trước đó thì bạn đã xóa rồi.
Rồi sau đó bạn đưa ra nhận định là độ tương phản chả phải là quan trọng quyết định tới tới chất lượng hình ảnh gì cả rồi bạn diễn giải thêm như bên dưới là độ tương phản chỉ phát huy tác dụng khi xem những cảnh tối, còn những cảnh sáng thì lại không có gì khác biệt, rồi nói tôi là fan LG thần thánh hóa độ tương phản...

đoạn nào mình nói bạn fan LG nhỉ? mình nói là các fan LG luôn đem cái độ tương phản ra để cổ vũ, thần thánh hóa cho OLED.

Chỉnh sửa lần cuối:

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

còn về chuyện bạn cho rằng độ tương phản quyết định tất cả chất lượng hình ảnh thì mình đã nói rồi.

Chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau chứ không phải chỉ có mỗi độ tương phản làm nên tất cả. Độ bão hòa màu sắc, chi tiết vùng tối, chi tiết vùng sáng, gam màu rộng (8 bit hay 10 bit), độ sáng (nit) ... cộng thêm đó là những tính năng để tối ưu hóa hình ảnh như là HDR chẳng hạn đều có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh. Độ tương phản chỉ phát huy ưu thế khi xem phim, còn xem TV hay xem clip độ sáng cao, nhiều màu sắc thì những yếu tố kia sẽ chiếm ưu thế hơn.

còn về chuyện bạn cho rằng độ tương phản quyết định tất cả chất lượng hình ảnh thì mình đã nói rồi.

Chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau chứ không phải chỉ có mỗi độ tương phản làm nên tất cả. Độ bão hòa màu sắc, chi tiết vùng tối, chi tiết vùng sáng, gam màu rộng (8 bit hay 10 bit), độ sáng (nit) ... cộng thêm đó là những tính năng để tối ưu hóa hình ảnh như là HDR chẳng hạn đều có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh. Độ tương phản chỉ phát huy ưu thế khi xem phim, còn xem TV hay xem clip độ sáng cao, nhiều màu sắc thì những yếu tố kia sẽ chiếm ưu thế hơn.

Tôi không nói chỉ có mình độ tương phản làm nên tất cả nhé mà ý tôi chỉ nói là độ tương phản là 1 yếu tố quan trọng nhất, nó quyết định tới chất lượng hình ảnh xấu hay đẹp của 1 thiết bị phát hình. Còn những thứ mà bạn nêu thì tôi cũng biết và còn thêm nhiều yếu tố khác nữa nhưng độ tương phản chính là yếu tố quan trọng nhất , bạn đồng ý chứ?

phuongtv_76

Well-Known Member

Theo e các yếu tố đều có độ quan trọng same same nhau khi cho ảnh đẹp, rất khó định lượng đc

Theo e các yếu tố đều có độ quan trọng same same nhau khi cho ảnh đẹp, rất khó định lượng đc

Cái này cũng đơn giản dễ hình dung thôi bác ạ, bác cứ để ý xem TV hay máy chiếu nào thể hiện được màu đen càng sâu thì độ tương phản càng cao, khi đó chất lượng hình ảnh sẽ rõ đẹp hơn.

Cả 2 bác truonghero và bác buian đều đồng ý là có nhiều yếu tố quyết định đến chất lượng hình ảnh. Bác truonghero ủng hộ độ tương phản là yếu tố chính, bác buian không ủng hộ. Đó là quan điểm cá nhân của từng người. Sẽ có nhiều người đồng quan điểm với bác truonghero và cũng sẽ nhiều người đồng quan điểm với bác buian. Để đưa ra các link chứng minh/ủng hộ quan điểm của mình các bác đều đã và sẽ tìm được. Trên diễn đàn công cộng thì chúng ta cần tôn trọng các quan điểm cá nhân của nhau. Vì thế theo tôi, bác truonghero và bác buian không cần mở rộng vấn đề các bác đang tranh luận.

Như bác truonghero cũng đã nói, bác truonghero khẳng định chất lượng hình ảnh SUHD rất đẹp so với các mẫu LED hiện nay nhưng vẫn không thể bằng chất lượng hình ảnh OLED. Vâng, đây cũng là quan điểm. Tôi ủng hộ quan điểm này.

Thực tế tôi đã xem 65JS9500, 55EC930, 55EG910 và 55EG920 (đến hiện tại tôi chưa thấy siêu thị điện máy nào trưng bày 65EG965 và cũng không có OLED của hãng khác để xem). Tôi đồng ý với bác buian là nếu xem những cảnh có tông màu sáng nhiều thì hầu như không phân biệt được chất lượng hình ảnh của SUHD, OLED và cả 2 đều cho chất lượng rất tuyệt vời. Nhưng xem những pha chuyển động nhanh, những cảnh quay trong bóng tối thì OLED ăn đứt SUHD và Plasma cao cấp. Tổng thể tôi đánh giá OLED cao hơn SUHD. Tất nhiên sẽ có nhiều người không giống tôi và đánh giá SUHD cao hơn OLED.

Tuy nhiên, nếu để lựa chọn OLED, SUHD với các tivi khác thì tôi... chẳng chọn thằng nào cả mặc dù rất thích SUHD và OLED. Lý do với tôi rất đơn giản: 1. bây giờ mua tivi tôi phải mua tivi 70" trở lên, 2. thiết kế tivi với tôi phải đẹp (vì đôi lúc mình còn thích ngắm cái tivi hơn là xem hình ảnh trên tivi :)) ), 3. giá cả hợp lý. Các yếu tố này với tôi quan trọng nhất. Còn chất lượng hình ảnh đương nhiên phải đẹp nhưng phải thỏa mãn các tiêu chí trên. Chứ nếu đẹp xuất sắc như SUHD, OLED mà không thỏa mãn các tiêu chí trên thì tôi bỏ qua. Đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân của tôi, tôi nghĩ cũng có nhiều người ủng hộ, đặc biệt là quan điểm về giá cả hợp lý. Đắt thế sẽ không có nhiều người mua (không nhiều chứ không phải là không có), kể cả nó xuất sắc đến mấy, PR kiểu gì. Hơi lan man một tí, các bác thông cảm.

rainsg

Member

Có 2 ý quan trọng về mặt chất lượng hình ảnh:

1/ LCD/LED không bao giờ có thể so sánh về độ tương phản với OLED, lý do nằm ở bản chất công nghệ, điều này chắc mọi người không ai tranh cãi nhỉ.

2/ Làm nên chất lượng hình ảnh đẹp gồm nhiều yếu tố, trong đó yếu tố độ tương phản là yếu tố chính. Cái này là kiến thức cơ bản từ xưa đến nay, không hề thần thánh hóa gì cả, dĩ nhiên vẫn cần kết hợp với các yếu tố còn lại để đem lại hình ảnh đẹp, nhưng nó vẫn là yếu tố chính yếu.

Dẫn chứng cái chân lý này thì đầy, ai mà định đi ngược dòng cái chuyện này thì hơi bị "can đảm" đấy.

CNET: http://www.cnet.com/news/three-tv-improvements-more-worthwhile-than-ultra-hd-4k/

==> "Contrast ratio
This is, by far, the most important aspect of picture quality."

CNET không đủ uy tín hả, Ok, nhảy sang học thuật nhé, không có chuyện nhập nhèm lằng nhằng.

ĐH Wisconsin, khoa CNTT: https://kb.wisc.edu/showroom/page.php?id=3109

==> "Contrast ratio is a major determinant of perceived picture quality"

Và còn đầy rẫy những nguồn uy tín khác, chắc là tôi không cần trích dẫn thêm nhỉ.

PS: không phải cứ PR hay Quảng cáo là muốn nói gì thì nói nhé, đặc biệt là ở tại nơi có nhiều dân chơi HD có trình độ như ở đây. Phang một câu không thua kém gì OLED vào đây thì bị phản ứng thế này là nhẹ nhàng rồi. Bạn mà sang AVS forum, nơi tập trung dân chơi HD toàn cầu mà phang câu đó thử xem, hehe.

nsnhd

Well-Known Member

Có chuẩn UHD Premium rồi kìa, khỏi cần tranh cãi nữa. Cứ đọc kỹ yêu cầu về độ sáng và black level là rõ.
Từ giờ chẳng cần quan tâm tới LG, SS, Sony hay made in VN nữa, cứ có Logo UHD Premium là mua ko sợ bị lừa.

firestork

Member

rõ ràng là LCD ko thể bằng OLED, nhưng giá cả hợp lý hơn. ông nào nhiều tiền thích hình ảnh đẹp thì chơi OLED. bác nào tính kinh tế, muốn tiền tiêu đáng giá từng xu thì chọn của SS. cả 2 đều đúng cả =)

Bên trên