Tâm sự của một Cinephile: Tui thích ra rạp hơn chơi HD!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ra rạp không hề đơn giản, nếu tính theo số lượng và chất lượng thì của em thế này:

- Xem ở nhà 30 phim mới ra rạp xem 1 phim, tỉ suất chỉ là 3.3%
- Ở rạp không có tất cả các phim mình muốn xem
- Ở rạp không thể xem lại

Cứ cho là hiệu suất giải trí (độ sướng) khi xem rạp gấp 3 lần xem ở nhà đi thì vẫn chưa bù đắp được các yếu điểm trên. Vì vậy đối với người thích xem phim thì dàn HD ở nhà là không thể thiếu.

Alabama

Còn nữa, ra rạp những cảnh hay hay bị cắt, có khi đoạn đó là điểm nhấn của phim, mất hứng, hehe

minh_av

Member
Ðề: Tâm sự của một Cinephile: Tui thích ra rạp hơn chơi HD!

Đồng ý: Xem rạp là trải nghiệm tốt nhất.
Vậy nên, em đi xem rạp để thưởng thức.
Còn em download phim về ổ cứng để chia sẻ với gia đình, bạn bè.
Không những thế, có lúc bản thân muốn xem lại những phim cũ đã không còn chiếu rạp nữa thì có cái bộ HD nhà mình nó phục vụ.

phamha2010

Đúng đấy, vấn đề ra rạp và xem phim ở nhà không hề phủ định nhau, tôi vẫn thường hay ra rạp để xem phim (dạo này thời buổi khó khăn nên chỉ chọn những phim bom tấn :D) nhưng một bộ phim cũng như một cuốn sách, thỉnh thoảng mình vẫn muốn xem lại 1 bộ phim hay, đó là lý do không thể thiếu của bộ Home theater ở nhà.

Theo em thì ra rạp xem phim thì không còn gì để nói nữa rồi. Nhưng cái gì cũng có 2 mặt. Xem phim rạp thì được âm thanh, hình ảnh, màn hình vs không khí. Nhưng trái lại nó cũng có nhiều mặt trừ là kinh phí, thời gian, mà chưa kể không phải ở đâu cũng có Cine để xem, ở những tỉnh lẻ như ở địa phương em thì không có cine, và không phải phim nào cũng đáng ra rạp. Theo em ra rạp thì cái gì cũng Perfect rồi. Như em không có điều kiện ra rạp, tự chế cho mình 1 dàn HD cùi để xem những bộ phim yêu thích là điều rất hạnh phúc rồi :D

em thì nghiêng về khía cạnh coi HD ở nhà vẫn thix hơn. Tiết kiệm, tự do, và thoải mái hơn (ăn uống, ngồi nằm..v.v..cái gì cũng dc ^^). về chất lượng thì nếu ai có dk thì em nghĩ chất lượng phòng chiếu tại gia hoàn toàn có thể bằng rạp. nếu ko quá đòi hỏi thì cứ dàn trung bình coi là ok rồi
Riêng bác chủ có nói trong thời gian từ 3-6 tháng từ lúc chiếu rạp đến lúc coi dc film 1080p tại gia thì thông tin nội dung film đã bị biết hết. ý này em thấy trong thời đại thông tin hiện nay thì ko cần đến 3 tháng đâu...^^ Rạp chưa chiếu thì đã có bạn lậu (quay cam or bản kém chất lượng).

Ngoại trừ những film thật bom tấn và đúng gu thì mò đến rạp, không thì với số tiền đó em vẫn thích đi coi kịch hơn....^^

VThanhgtvt

Well-Known Member

Nhà nghèo mà mơ HD thì chỉ có ra rạp mới giải quyết được ham muốn đó thui.... Em cũng thế....
P/S: Pic đầu tiên toàn là các đại cao thủ HDVN đó nha... :D:D

nta139

Member
bác chủ chỉ có 2-3 lý do để ra rạp, xem ra thua xa cả đống lý do ở nhà xem rồi :D
mình thì chỉ thấy có mỗi lý do: cộng đồng, là cần phải ra rạp; còn lại ở nhà tốt hơn. :D

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Tâm sự của một Cinephile: Tui thích ra rạp hơn chơi HD!

bác chủ chỉ có 2-3 lý do để ra rạp, xem ra thua xa cả đống lý do ở nhà xem rồi :D
mình thì chỉ thấy có mỗi lý do: cộng đồng, là cần phải ra rạp; còn lại ở nhà tốt hơn. :D

Ở nhà thì chả bao giờ lí do lí trấu nhiều ;))

haitacden869

Đối với em thì tùy tâm mỗi người thôi. Em thì coi ở nhà hay ở megastar thì cũng như nhau. Đối với em ngoài giải trí thì nên tìm hiểu nội dung mà phim muốn truyền tải. Đã có tâm thì coi phim ở đâu cũng như vậy thôi. Em vẫn thích ngồi 1 mình coi phim với dàn loa 2.1, cái lcd 24 inch chimei, 1 pentium 4 3.0 với card 8400GS (xài CUDA), là đủ cho 1h30 phút trải nghiệm (tất nhiên phim rate 7/10 mới có nhiều cái để mà ngẫm).

"Còn thử nghĩ nếu ta nằm nhà coi HD thì sao. Thích thì pause ra chat với gấu, buồn tiểu thì để đấy đi giải quyết rồi lát sau tua lại. Liệu bạn có còn cảm nhận tốt được bộ phim khi mà cứ bị nhiều thứ xao nhãng thế không?"

Mấy cái này là của những người ỷ lại và họ coi bộ phim như 1 thứ giải trí đơn thuần như mấy bài nhạc rẻ tiền thôi anh ơi. Còn người đam mê thực sự, họ sẽ tiên liệu và chu toàn, để toàn tâm theo dõi hết. Mình bỏ tiền đến rạp thì ở nhà mình bỏ công chờ đợi, công download, công sắm 1 dàn máy.

Mỗi cái có 1 cái thú anh ơi! Đi coi rạp đi với bạn gái mới thích :D.

Có thể ở rạp trải nghiệm bộ phim tốt hơn, nhưng em thấy khi bộ phim vừa hết chữ Directed by còn chưa hiện xong mọi người đã đi ra ngoài hết rồi, anh có như vậy không? Em thấy coi phim nó có cảm xúc như 1 buổi hòa nhạc, không bị ngắt quãng bởi MC, không bị tiếng xì xào ồn ào từ khán giả, nhưng khi buổi kết thúc, người ta vẫn nán lại, ngồi đó, rồi mới từ từ đứng lên vỗ tay khen ngợi. Bản nhạc chơi trong Credits là lúc ta ngẫm lại tí về phim (trừ phim ma, nghe thấy sợ :D), em thường như vậy khi coi ở nhà. Còn ở rạp, chúng bạn cứ hối về, nên đành phải đi theo nó, cuối cùng về nhà chả nhớ mấy bộ phim nữa.

nmduc073

Mình chỉ là 1 người bình thường, không đến mức mê phim ảnh và cũng không có nhiều kiến thức về phim ảnh. Đơn giản coi phim ảnh chỉ là để giải trí.
Bình thường thì 2 vợ chồng xem film trên HBO, Star Movie.
Có phim bom tấn, hoặc thích thì thi thoảng 2 vợ chồng ra rạp coi. Ở đây rạp cũng tốt, giá vé cũng rẻ (max 50k) nên đi coi để thưởng thức màn ảnh rộng, âm thanh của rạp.
Vậy thôi. Chứ chưa bao giờ nghĩ đến việc sắm dàn này nọ. Vì đâu rảnh đâu mà coi film suốt. Và tiền đó để làm việc khác hay hơn.

Ra rạp thì không còn gì để nói chắc chắn là trải nghiệm phim ảnh tốt nhất rồi, nhưng không phải lúc nào ta cũng ra rạp được và không phải phim nào cũng ra rạp để xem. Ở nhà mình còn có thể xem với gia đình chứ đi xem phim 1 mình or với bạn bè thì quá đơn giản. Mình thấy rạp ở hà nội chỉ có 1 vài phòng chiếu là chất lượng như phòng 1 quốc gia, phòng 2 của pico mall, phòng 1 kangnam ngoài ra thì các phòng chiếu nhỏ khác chẳng bao h mình xem nhất là ở mega vincom. Tốt nhất là vừa có rạp tại nhà và vừa xem rạp B-)

Ðề: Re: Tâm sự của một Cinephile: Tui thích ra rạp hơn chơi HD!

Mình chỉ là 1 người bình thường, không đến mức mê phim ảnh và cũng không có nhiều kiến thức về phim ảnh. Đơn giản coi phim ảnh chỉ là để giải trí.
Bình thường thì 2 vợ chồng xem film trên HBO, Star Movie.
Có phim bom tấn, hoặc thích thì thi thoảng 2 vợ chồng ra rạp coi. Ở đây rạp cũng tốt, giá vé cũng rẻ (max 50k) nên đi coi để thưởng thức màn ảnh rộng, âm thanh của rạp.
Vậy thôi. Chứ chưa bao giờ nghĩ đến việc sắm dàn này nọ. Vì đâu rảnh đâu mà coi film suốt. Và tiền đó để làm việc khác hay hơn.

Thế thì bạn lạc vào diễn đàn HD này làm gì<:p

haitacden869

Lạc vào đây để có phim vợ chồng chưa kịp coi mà TV chưa chiếu thì down HD về coi với vợ. :D

nmduc073

Re: Ðề: Re: Tâm sự của một Cinephile: Tui thích ra rạp hơn chơi HD!

Mình vào đây vì thích xem những bình luận, nhận xét của mọi người về những bộ phim đã chiếu và đang chiếu. Để biết vài kiến thức nào đó.

Ý kiến của mình có thể không làm bạn vui nhưng mình nghĩ chủ quan rằng nó cũng đại diện cho số đông mọi người ngoài XH kia đấy.

Một số bạn làm cho mình cảm thấy giống như là con sóc trong phim Ice Age 4 vợ chồng mình vừa xem. Trong đó vợ mình có nói 1 câu cũng hay là con sóc đó là fan cuồng của hạt dẻ. ^_^

manhthang

Huyền Thoại
Màn hình ở rạp lớn hơn: đúng. Nhưng không so chất lượng với màn hình ở nhà được. Màn hình ở nhà nhỏ hơn nhưng bù lại khoảng cách ngồi gần hơn cũng như nghe đầy đủ hiệu ứng âm thanh tốt hơn.

Âm thanh ở rạp lớn hơn: đúng. Nhưng vẫn không so được với chất lượng ở nhà được trừ loa Sub.

Phim ở rạp luôn có trước: đúng luôn. Nhưng hay bị cắt bớt, hiếm khi được xem trọn vẹn như ở nhà xem Bluray.

Không khí ở rạp: rất thích cái không khí ở rạp trước giờ chiếu, khi bắt đầu chiếu thì ghét vô cùng vì có hàng tỉ đứa lầm rầm nói chuyện, thậm chí có đứa đã xem 1 lần rồi ngồi kể mẹ nó nội dung các cảnh chuẩn bị diễn ra.

Thời gian: giờ giấc ở rạp nó cố định, ra muộn 15 phút là hết muốn vào xem. Lang thang đợi buổi chiếu khác thì quá tốn thời gian trong khi thời gian mình quý như vàng. Rạp ở nhà muốn xem lúc nào thì xem, thậm chí nhiều phim quá dài xem dây ra thành 2,3 buổi.

Nội dung phim: rạp chiếu cái gì xem cái đấy, không có lựa chọn, không xem được phim cũ, không xem được phim công chiếu trong thời gian đi công tác. Ở nhà muốn xem gì thì xem, thậm chí nhiều phim từ đầu thế kỷ trước cũng có thể xem thoải mái ở nhà.

Tóm lại có hàng trăm nghìn lí do để xem ở nhà. Thỉnh thoảng dẫn vợ đi chơi, ăn uống rồi vào rạp xem 1 bộ phim ngắn vừa để tăng thêm mối gắn kết gia đình, vừa để ủng hộ nền công nghiệp điện ảnh phát triển chứ không coi rạp là bãi đáp thường xuyên của tất cả các phim mới được.

Inu Yasha

Member

Nếu có thời gian như chủ topic thì xem rạp là sướng nhất,nhưng như mình thời gian ko cho phép để ra rạp hàng tuần đc,mình với gấu thì đi làm khoản 7h mới về ăn uống dọn dẹp thì củng khoản 8-8h30 mới đi đc, ko biết ra giờ đó còn xuất ko nửa

haitacden869

Thêm 1 lý do: ra rạp coi là đường hoàng tiếp cận bộ phim với 1 "license" (vé xem) đúng bản quyền. :D.
@manhthang: coi rạp mà phong cách chiếu truyền thống thì đúng là hơi . . . . Nhưng coi với cách chiếu 2d digital gì đấy thì em thấy cũng giống coi ở nhà. Nhưng mà coi cách chiếu truyền giống em thấy hạt noise tự nhiên và nó giúp mình nhận ra rằng đây là một bộ phim, giúp mình có 1 khoảng cách giữa phim và thực tế. Còn coi ở nhà nét quá nhiều khi . . . quá nhập tâm cũng không hay. :D

Angus_Bert

Film critic

vừa đi xem Abraham Lincoln: The Vampire Hunter về, em thách có dàn HT nào ở nhà chơi đúng chất rạp phim này \m/

Bên trên