Tẩu hỏa nhập ma vì B&W, các cao thủ vào đây giúp em phát

(Em xin edit lại để cập nhật tình hình)
Em h mới thấm thía câu "too many optíon may kill the man". Em đang lắp dàn HT, mê B&W lâu rồi nên quyết định chơi đồng bộ em này (trước em dùng klipsch)
nhưng h em gặp phải vấn đề nan giả là không quyết đc nên lấy option nào, h thì em quyết đc 1,2 phần rồi, mong các bác giúp tiếp

Update tình hình cho các bác xem thời sự, cả góp í xem em nên thay đổi gì:
-Đã gửi tiền vào cho bác Nam để lấy 804s
-Đã ôm em 705 về
-Mai sẽ đi đặt Rotel rb-1080 với rotel 1075
-Center: chắc là 61, để xem tình hình tiền nong thế nào, khéo lấy của bác Nam luôn.
-Sub: chưa quyết đc, cảm giác 675 ko xứng với tiền lắm.
-Reci: vẫn phân vân 3310 hay ko, tại đầu tư tiền vào rotel rồi, ko biết có nên downgrade em này xuống nữa không.

Các bác tư vấn thêm cho em.

Tình hình hiện tại là như thế, cảm ơn các bác rất nhiều.

Thông tin bổ xung:

+Budget em từ 100tr đến 160tr, receiver, center với sub sẽ tùy theo 3 cái option trên kia mah thay đổi, các bác tư vấn em luôn đc thì tốt quá. Bộ HT này em xem film là chính, ko định đầu tư stereo, dùng receiver đánh cả luôn. Xem film thì em lại xem nhiều cả musical với concert các kiểu.

+Phòng xem của em tầm xuýt xoát 30m, khá vuông, nhưng hơi lắm đồ, tầm 1 2 năm sau xây nhà mới thì em sẽ làm phòng HT riêng to rộng hơn.

+Tính em ngại mua đi bán lại, đổi chác. Em thường mua đồ rồi giữ luôn, 2 bộ dàn cũ của em, bộ thì em đưa về nhà ông bà già, bộ thì em đưa lên phòng ngủ, chứ không thích bán đi.

+Sau cùng, em không biết nói câu này các bác có ghét em không nhưng tính em có gì nói đấy: em mục đích là mua về dùng theo kiểu hưởng (đại lãn) chứ không phải để "chơi âm thanh" hay chạy đua" gì cả.

3 hôm nay trời nóng, em nghĩ mãi teo cả óc.~X(. Các bác giúp em mấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member
Ðề: Tẩu hỏa nhập ma vì B&W, các cao thủ vào đây giúp em phát

Bác làm 1 đôi 804 nautilus secondhand làm main sẽ hợp lý hơn cả về mặt kinh tế cũng như mặt chất lượng,805s không thể so với 2 cặp này.Surround nếu phòng bác chỉ tầm 30M thì dùng đến 2 cặp 685 cho đủ 7.1 cũng ổn rồi.Center chỉ cần HTM61,sub thì nên chọn BW 675.AVR thì dùng denon 3310 hoặc có điều kiện thì chơi luôn 4310 với 1 cục pow rotel để kéo cặp main là hợp lý.

Cảm ơn bác đã reply nhanh, em quyên nói là em muốn mua luôn tuần này hay tuần sau tại đầu tháng 6 em đi Châu Âu, sang đó tiêu phá thiếu kiềm chế tí là hết sạch loa với lủng.
Bác biết ai có 804 used mah chất lượng đảm bảo thì bảo em luôn, em chân thành cảm ơn.
Quên, phòng 30m là phòng hiện tại, tầm 1 2 năm nữa em xây nhà mới, sẽ xây phòng HT riêng, to đẹp hơn. Nhưng em muốn đầu từ loa từ bây h tại 2 năm sau xây nhà xong em chỉ có thể nợ nhiều hoặc rất nhiều chứ đảm bảo không có tiền mà năng cấp gì nữa.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Gu âm thanh của mỗi người khác nhau nên khó mà nói phương án nào là tối ưu. Tuy nhiên nếu bác xem phim là chính và với diện tích như vậy thì bác nên đầu tư theo thứ tự ưu tiên sau:

1. Amply
2. Center
3. Front
4. Rear
5. Sub

khanhtl1

Chà,

Không nghe nhạc, xem phim là chính thì chơi tới 703 used và HTM 61 và 685 là được rồi Bác ơi.

Em mà là Bác em để dành chơi 1 cặp AV pre/pow(i.e Marantz AV/MM8003) cho nó hoành tráng?

lehoang40

Gu âm thanh của mỗi người khác nhau nên khó mà nói phương án nào là tối ưu. Tuy nhiên nếu bác xem phim là chính và với diện tích như vậy thì bác nên đầu tư theo thứ tự ưu tiên sau:

1. Amply
2. Center
3. Front
4. Rear
5. Sub

Xem phim mà bác chip xếp sub hạng 5 là mình thấy không ổn :)) trừ khi bác chuyên xem phim tâm lý xã hội :) Thử xem 2012 mà thiếu sub xem .. hihi ... nó thành 2011 mất.
Theo mình thì nếu nói về xem phim thì thứ tự ưu tiên là:
1. Front
2. Sub.
3. Center.
4. Rear.
Receiver không xếp vô đây, vì tùy vào cặp front mà chọn receiver. Nếu muốn xếp hạng nó thì cho vào chung hạng với cặp front.

MrMilan

Banned

Trong trường hợp này phải hát bài

" Too much money will kill you "

reback

AMP > FRONT > CENTER > SUB > REAR. Múc lần lần mới máu. AMP bác lùng DENON 4308A chơi cũng good đó, tầm <2000$ chơi cũng đc với B&W 804S.

Bác thủ dùng con re onkyo là ngon nhất:D

lehoang40

Em h mới thấm thía câu "too many optíon may kill the man". Em đang lắp dàn HT, mê B&W lâu rồi nên quyết định chơi đồng bộ em này (trước em dùng klipsch)
nhưng h em gặp phải vấn đề nan giả là không quyết đc nên lấy option nào trong mấy cái sau:

1-front:703 (used) surround:705(used)

2-front:805s(used) +subs surround:705(used)

3-front:805s +subs surround:805(used) sau khi nào thừa tiền thì mua 804 hay 803 làm dàn 7.1 (mơ mộng)

Phòng bác 30m2 và sau này có thể lớn hơn thì nên bỏ phương án dùng cặp bookshield 805s làm front đi bác ạ, nó gánh không nổi đâu, ngay cả trang web hifivietnam đã hết lòng ca ngợi nó nhưng cũng phải thừa nhận nó không thể dùng cho phòng lớn được, nếu có điều kiện thì bác đưa em nó về vị trí surround là hợp lý nhất.
Vậy chỉ còn phương án lấy front là 703 hoặc 804 thôi (tùy vào túi tiền của bác và phải có nơi bán các loa này nửa).
Center: htm61.
Sub: 610XP.

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

AMP > FRONT > CENTER > SUB > REAR. Múc lần lần mới máu. AMP bác lùng DENON 4308A chơi cũng good đó, tầm <2000$ chơi cũng đc với B&W 804S.

mình sắm gần đúng theo phương án này:

AMP > FRONT > CENTER > SUR > SUB

onggia

Well-Known Member

Mua 804 cũ bác tìm mua nautilus là được rồi chứ còn 804S khó kiếm lắm.Phòng 30M bác máu thì chơi surround 705 ko thì 685 vẫn vô tư.Chuyên xem phim thì sub càng khủng càng tốt nên bác cứ chén con 675 made in england cho nó lành.

Cảm ơn các bác đã quan tâm, em giờ mới quyết đc xong con 705 tại giá khá ok, không chênh lệch so với 683

HTM61 với 675 chắc mua new luôn quá, em để mua cuối vậy hoặc canh xem ai có đồ cũ không

703 thì có sẵn hàng nhưng em hi vọng tìm đc con 804, bác nào có nguồng chỉ em, ở HN thì tốt nhất, các tỉnh khác ship hơi ngại tí nhưng máu thì cũng ok.

A/V thì h em có thể lấy đc con Rotel rmb-1075 với rm-1080 giá khá ngon, nhưng gặp vấn đề là nếu lấy 2 em này thì chắc chắn ko đủ tiền chơi 4310, cố lắm thì lấy đc 3310. Các bác xem hộ em cách nào hay hơn 4310 solo hay 3310 với rotel hoặc có con nào rẻ hơn 3310 mah ngon nữa không. Tại em không nghe nhạc mấy nhưng lại rất hay xem musical với concert.

Một lần nữa cảm ơn các bác đã tư vấn, h em mong nhất bác nào chỉ em chố mua con 804 nữa là sướng nhất =P~

Chỉnh sửa lần cuối:

xda160

Member

Bác lấy rmb-1080 để em nó đảm bảo phần công suất cho 2 loa front đi, đảm bao hơn hẳn cả cho xem phim và nghe nhạc. Khi đó 3310 chỉ đảm nhiệm giải mã và các loa vệ surround. Bản thân denon dòng 3xxx đã là receiver gấu, mình nghĩ 4310 cũng chỉ nhỉnh hơn chừng 10% khi xét riêng rec với nhau.

Để nghe music thì center rất rất quan trọng, bác nên chọn center dòng từ đoiứ 7 trở đi, vd HTM7, em thấy HTM7 nghe mộc hơn HTM61, giọng trong hơn vì có loa trep kiểu mới.
Mình thấy bavs Lovebaso đang bán 1 cái cen hình như hơn 20 triệu, cái này mà nghe nhạc với rec khủng thì quá tốt.
Về concert 5.1, 7.1 thì các loa sur phải tốt, nhưng quan trọng hơn phải đồng điệu với front + cen

Nhân tiện mình đang cần mua rm-1070, bác mà khôgn dùng thì để lại cho mình nhé.
Trước mình bán bộ pre-pow 1070, định giữ lại pre này mà người mua cứ nhất quyết lấy.

bebibo

nhưng h em gặp phải vấn đề nan giả là không quyết đc nên lấy option nào trong mấy cái sau:

1-front:703 (used) surround:705(used)

2-front:805s(used) +subs surround:705(used)

3-front:805s +subs surround:805(used) sau khi nào thừa tiền thì mua 804 hay 803 làm dàn 7.1 (mơ mộng)

+Budget em từ 100tr đến 160tr, receiver, center với sub sẽ tùy theo 3 cái option trên kia mah thay đổi, các bác tư vấn em luôn đc thì tốt quá. Bộ HT này em xem film là chính, ko định đầu tư stereo, dùng receiver đánh cả luôn.

+Phòng xem của em tầm xuýt xoát 30m, khá vuông, nhưng hơi lắm đồ, tầm 1 2 năm sau xây nhà mới thì em sẽ làm phòng HT riêng.

+Tính em ngại mua đi bán lại, đổi chác. Em thường mua đồ rồi giữ luôn, 2 bộ dàn cũ của em, bộ thì em đưa về nhà ông bà già, bộ thì em đưa lên phòng ngủ, chứ không thích bán đi.

+Sau cùng, em không biết nói câu này các bác có ghét em không nhưng tính em có gì nói đấy: em mục đích là mua về dùng theo kiểu hưởng (đại lãn) chứ không phải để "chơi âm thanh" hay chạy đua" gì cả.

3 hôm nay trời nóng, em nghĩ mãi teo cả óc.~X(. Các bác giúp em mấy.
Đạn dược bác như vậy cứ hàng new mà chơi, kiếm hàng 2nd làm j mất time, e hok dám ý kiến j mấy hàng này nhưng về Receiver cho mấy con này e xin đề cử Ya Z11, bác làm luôn bộ B&W 11.2 cho nó hoành tá tràng để anh em qua chiêm ngưỡng.

H thì em quyết đc 1,2 phần rồi, mong các bác giúp tiếp

1-Front: 703 hoặc 804 : 703 thì có chỗ mua rồi, 804 thì em chưa tìm thấy, bác nào có nguồn hàng chỉ em với. Cả em vẫn phân vẫn là dùng 3310 +rotel 1080 thì kéo 804 dc không, nhất là 804 đới cũ, hay chơi 703 hợp lý hơn.
2-Center: chưa quyết đc, nhưng cố ít nhất HTM61, dư thì sẽ mua con cao hơn nếu thấy hợp lý.
3-Surround: 88% là 705, trừ khi tự dưng vớ đc 805s giá siêu tốt.
4-Sub: đủ sức rướn để lấy con 675, bác nào biết đâu có con 675 used thì càng tốt (em là em rất thích dùng used) hoặc tư vấn em con nào hợp lý hơn.
5-A/V: h đang thiên về phương án 3310 +rotel 1080 kéo cặp front +1075 kéo center với surround. Các bác xem có hộ em có hợp lý không. (4310 +2 con rotel thì chắc chắn không đủ rồi đấy). Có con nào ngon màh rẻ hơn con 3310 thì càng tốt.

(em đã edit trang 1 để các bác tiện tư vấn)

lehoang40

H thì em quyết đc 1,2 phần rồi, mong các bác giúp tiếp

1-Front: 703 hoặc 804 : 703 thì có chỗ mua rồi, 804 thì em chưa tìm thấy, bác nào có nguồn hàng chỉ em với. Cả em vẫn phân vẫn là dùng 3310 +rotel 1080 thì kéo 804 dc không, nhất là 804 đới cũ, hay chơi 703 hợp lý hơn.
2-Center: chưa quyết đc, nhưng cố ít nhất HTM61, dư thì sẽ mua con cao hơn nếu thấy hợp lý.
3-Surround: 88% là 705, trừ khi tự dưng vớ đc 805s giá siêu tốt.
4-Sub: đủ sức rướn để lấy con 675, bác nào biết đâu có con 675 used thì càng tốt (em là em rất thích dùng used) hoặc tư vấn em con nào hợp lý hơn.
5-A/V: h đang thiên về phương án 3310 +rotel 1080 kéo cặp front +1075 kéo center với surround. Các bác xem có hộ em có hợp lý không. (4310 +2 con rotel thì chắc chắn không đủ rồi đấy). Có con nào ngon màh rẻ hơn con 3310 thì càng tốt.

(em đã edit trang 1 để các bác tiện tư vấn)

Nếu đã dự định kéo cặp front bằng Power ngoài thì 3310 là ổn rồi, thậm chí kiếm con 2809 cũng ổn (vì 2 con này xài chung DAC), Receiver lúc này chỉ lo phát tín hiệu cho cặp main (power kéo) và chỉ thực hiện kéo con center và cặp surround. Ngoài ra, bác chủ thớt có thể nghiên cứu thêm con Pioneer LX60, giá tầm con Denon 2809 mà chất âm thì khác so với Denon.

HD Beginner

Tình hình là ngoài bác xda160 chơi B&W thì em ko rõ mấy bác kia có chơi B&W chưa để tư vấn chính xác cho bác.

Em đang chơi bộ B&W Series 6, tham gia bên B&W Club của cả Tây (HTGUIDE) và Ta (VNAV) để học hỏi nên biết nhiều tình huống như bác đã gặp phải. Thông thường thì người ta tư vấn như thế này:
Nên tách thành 02 bộ. 01 bộ nghe nhạc và 01 bộ xem phim. Cá nhân em cũng ko thích phương án dùng Receiver làm Pre để kéo cho bộ Ste. Không thể hay bằng Pre chuyên Ste được. Đầu tư kiểu này phần Ste sẽ bị Kém nhiều lắm.

Em nói về bộ xem phim trước:

Mặc dù phòng bác rộng (30m2), nhưng em cá là diện tích xem phim của bác chỉ khoảng 15m2. Vì hiệu ứng surround chỉ có tác dụng trong một không gian nhất định giữa các loa. Bác cũng chỉ ngồi 1 chỗ nhất định trên ghế để xem (Giữa phòng, trước màn hình vài mét). Nếu bác ngồi ra ngoài đó, bác chỉ có nghe nhạc Ste là hay được thôi. Do đó em nghĩ bác nên chọn bộ xem phim của bác là bộ Series 6. Sẽ phù hợp trong diện tích 15m2

Bộ xem phim sẽ là:

B&W 685 front, surround. B&W HTM61 Center. Sub B&W 610

Ngân quỹ sẽ là khoảng 2100$

Tiếp đó là bộ nghe nhạc:

Nghe nhạc thì ngồi đâu cũng được, ko bị hạn chế như xem phim. Do đó với phòng 30m2 bác cần bộ B&W Series 8. Em thấy 804 là được

Cuối cùng là thiết bị:

Để xem phim với Series 6, bác dùng Denon 3310 hoặc Pionner LX71 là ổn.

Để nghe nhạc với bộ B&W 804, có nhiều phương án cho bác nghiên cứu như PRe+POW của Rotel,Krell...thậm chí là chơi thẳng từ CD vào PoW mà ko cần qua Pre...vv Cái này cần thời gian để nghe thử bác à.

Tóm lại là bác nên chơi 2 bộ riêng. Bộ xem phim thì nên quyết ngay với 3310/LX-71 và B&W Series 6, còn bộ Ste thì từ từ rồi cân nhắc...

Chỉnh sửa lần cuối:

Rất cảm ơn các bác đã tư vấn, h em thấy đỡ rối hơn lúc đầu nhiều rồi.
Nhưng em đúng là không có í định làm dàn nghe nhạc làm gì cả, em có mỗi thú xem film, xem musical, xem concert, nói chung là đầu óc đơn giản nên cứ phải kèm hình ảnh thì mới thích đc. Cả em cũng ít thời gian xem dc bộ film là quý rồi, còn phải đi kiếm tiền. Thế nên em chỉ đầu tư một dàn thôi.

Em kiếm đc con Rotel 1080 với 1075 giá ngon, nên đang định rút đc con Re bao nhiêu thì rút, miễn không ảnh hưởng chất lượng. Để tối nay em tìm hiểu thêm 2 con bác lehoang40 nói.

H cần nhất là con 804, ko biết kiếm ở đâu. Em cần nhanh tại đầu tháng 6 em đi châu Âu công tác +nghỉ hè luôn (tiền vé cty nó bao, không đi du lịch luôn thì hơi ngu) mah tính em thiếu kiềm chế, sang đấy ăn tiêu một lúc là thế nào cũng túi rách về nhà, hết nghe với xem luôn nên cần mua gấp. Bác nào biết ai muốn bán báo em nhé, bên VNAV đang down, ko vào để tìm đc.

@bác xda160: em gõ nhầm, con em thấy là 1075 multi đường tiếng, em mua để kéo center +surround, còn 1080 để kéo front. Chứ 1070 thì em không thấy, bác cần thì để em hỏi cho.

loveBasso

Member

Bác có 8000$, nên hướng đến bộ đa kênh B&W seri 8 luôn.
-Font 804
-Center HTM 1
-SR 805s
-Sub: Chọn sub dòng 7, to khoẻ, công suất 500W đánh rung phòng của bác rồi, em biết có chỗ bán 900$.
-Rec: Chịu khó lùng trên audiogon, có mấy con Lexicon, Mcintosh gấu nhưng giá dưới 2000$.

8k là em lột sách các thể loại túi ra, rồi còn phải mua dây nhợ, đóng kệ nữa nên em muốn giữ ở mức 7k thôi. Nếu chơi đc cả dòng 8 thì em đã đi mua luôn rồi, không phải vò đầu bứt tóc như thế này. Em tính nếu mah chơi 8 hết thì riêng tiền loa đã hết 8k rồi, nên không theo đc.
Bác lovebasso có con sub thì pm em luôn đc ko, hợp lý em qua múc luôn, em muốn giải quyết xong trước 1/6.

Bên trên