Tây Ninh quê mình.

MrC

Member
Ðề: Tây Ninh quê mình.

Nội ô Toà Thánh có diện tích độ 100 mẫu, bao bọc bởi 4000m hàng rào xây bằng gạch có trang trí hoa văn. Đường vào Nội Ô có 12 cổng, các cổng đều xây dựng kiểu Tam quan, đắp chạm hình Tứ linh (Long, Lân, Qui, Phụng) và hoa sen. Cổng chính cao và rộng hơn các cửa khác, đắp lưỡng long tranh châu, hoa sen, cùng ba cổ pháp: quyển sách Xuân thu, bình Bát vu và Phất trần.

Bình Bát Vu là bình đựng thực phẩm của tăng ni Phật giáo dùng khất thực. Phất Chủ là cây phất trần, dùng quét sạch bụi trần che lấp Tâm để ngộ Đạo. Đó là bửu bối của Đức Thái Thượng Lão Quân, tượng trưng Tiên giáo. Xuân Thu là tên quyển sách sử do Đức Khổng Tử sáng tác, nêu lên quan điểm về thuyết Chính danh, Nhất quán, Trung dung, Đại đồng. Sách Xuân Thu được chọn làm cổ pháp cho Nho giáo.
Đạo Cao Đài chọn ba cổ pháp trên để nói lên sự đồng nguyên của Phật giáo, Tiên giáo, Nho giáo trong nền Đại đạo.

Nơi Chánh môn có đắp đôi câu liễn nói lên tôn chỉ của Đạo:
CAO THƯỢNG CHÍ TÔN ĐẠI ĐẠO HÒA BÌNH DÂN CHỦ MỤC
ĐÀI TIỀN SÙNG BÁI CAO ĐÀI CỘNG HƯỞNG TỰ DO QUYỀN.

Ý nghĩa:
Đấng Chí Tôn ở trên cao hơn hết, mở ra một nền Đạo lớn hòa hợp và bình đẳng hướng tới dân chủ.
Kính phục tôn thờ Đấng Cao Đài, thời kỳ ân xá lần ba cùng chung hưởng quyền tự do.

MrC

Member

Từ Chánh môn đến Đền Thánh, trước tiên ta thấy có ba bảo tháp để chứa nhục thể của Đức Hộ Pháp (ở giữa), Đức Thượng Phẩm và Đức Thượng Sanh. Các Tháp được xây đắp, chạm trổ nhiều hoạ tiết tinh vi và có hình Bát quái.

MrC

Member

Ngã tư bùng binh Bách hóa
Nhớ hồi xưa (trước 1995) Mámi em chở em vô Bách hóa.
Nhớ nhà bé N..."ểnh" sát bên nữa. Ôi!...Nhớ ...tùm lum.

Theo quy hoạch, đến năm 2015 thị xã Tây Ninh xây dựng 1 trong 3 siêu thị tổng hợp tại đây.

hellomoto

Active Member

Núi Bà đen bên cạnh những cánh đồng lấu vàng ươm đẹp thật

conan_pika

Ản đẹp nhỉ, bác dùng con máy nào chụp thế, góc chụp đẹp, màu sắc cũng đẹp

hellomoto

Active Member

đúng là lì như trâu, sét đánh sáng cả trời thế mà vẫn nhởn nha gặm cỏ

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

đúng là lì như trâu, sét đánh sáng cả trời thế mà vẫn nhởn nha gặm cỏ
Trâu thì sợ gì YÊU QUÁI hả bác, con em khi nào thấy mây đen bảo có yêu quái đến =)). Giống như người bị thần kinh đi 2h sáng qua nghĩa địa chẳng sợ, trâu cũng vậy =))

Bên trên