Test 5D2

trandzung

Ðề: Test 5D2

Cám ơn các bác nhiều . Hiện giờ mình chụp chơi landscape và street life , còn chân dung chỉ chút chút cho gấu nhà và trẻ em ( rất ít khi ) !!! Mình cảm thấy thiếu télé khi chụp mấy con vịt vừa rồi , hình số 6 phải crop lại.
Ống 24-70mm trong năm nay chắc sẽ có version mới ( hiện giờ Canon đang giảm giá $100 em này ). Em 70-200 f2.8 thì nặng quá ( 1.5kg ), vác nó đi bộ vòng cái hồ 5 km chắc đau vai lắm !!!
Mình tính thế này : 24~105 f4, 50 f1.4, 580 EX ii ( đã có ) , lấy thêm 70~200 f4 IS + converter 1.4x là tạm ổn. Được không các bác ? Còn chân dung ít chụp , xài 85 f1.8 cho nhẹ tội ?
Thanks a lot .

tommy8288

Ống 24-70mm trong năm nay chắc sẽ có version mới ( hiện giờ Canon đang giảm giá $100 em này ). Em 70-200 f2.8 thì nặng quá ( 1.5kg ), vác nó đi bộ vòng cái hồ 5 km chắc đau vai lắm !!!
Mình tính thế này : 24~105 f4, 50 f1.4, 580 EX ii ( đã có ) , lấy thêm 70~200 f4 IS + converter 1.4x là tạm ổn. Được không các bác ? Còn chân dung ít chụp , xài 85 f1.8 cho nhẹ tội ?
Thanks a lot .
24-105 IS là hàng kit của 5DII nên là lựa chon tốt , chơi chân dung thì dùng fix 50 1.4 chụp toàn thân trong nhà lợi sáng và đẹp lắm ạ , và 85 1.8 chân dung đặt tả hay bán thân cũng good luôn, nhưng đã chơi 70-200 mà chơi f4 thì hơi phí khi cắm lên FF ạ , bác thấy con 70-200 f 2.8 nặng 1,5kg vậy chứ cắm lên FF nhìn nó Pro và cân đối với 5DII lắm ạ , nhiều lúc hỏng chụp đeo lũng lẳng nhìn nó cũng...Pro...lắm ạ !

hieuhadong

24-105 IS là hàng kit của 5DII nên là lựa chon tốt , chơi chân dung thì dùng fix 50 1.4 chụp toàn thân trong nhà lợi sáng và đẹp lắm ạ , và 85 1.8 chân dung đặt tả hay bán thân cũng good luôn, nhưng đã chơi 70-200 mà chơi f4 thì hơi phí khi cắm lên FF ạ , bác thấy con 70-200 f 2.8 nặng 1,5kg vậy chứ cắm lên FF nhìn nó Pro và cân đối với 5DII lắm ạ , nhiều lúc hỏng chụp đeo lũng lẳng nhìn nó cũng...Pro...lắm ạ !

Lão Mỳ ngâm cứu lens ác nhể ;;) em đang ngày đêm mong ước được ngủ cùng 2 em của lão đây =P~

hellomoto

Active Member

thực ra chả cần mua có IS làm gì cho nó mắc, bác cứ để iso cao lên múc là ok ngay, hầu hết các tấm hình của bác cũng chỉ in bé tý như bàn tay chứ ko phải phóng to như sân vận động , nên lấy 50 f1.4 , 70-200 f2.8 và 24-70 là quá đủ để cho bác thỏa sức sáng tác rồi (hoặc có thể thay con 24-70 bằng con nào cỡ 10-24)

trandzung

(*) Thanks các bác đã hướng dẫn . Cuối tuần rồi , mời các bác cạn ... chai nha !

( 50mm f1.4 )

Chỉnh sửa lần cuối:

tinhte

Well-Known Member

50 f1.4 trên crop 50d như nào nhỉ, có bác nào dùng crop + 50 f1.4 cho em xem ít hình test.

trandzung

@bác Dủng: mở giúp em cái nút chai đi... hình hơi vàng chút.... -> Ý kiến bác quá hay *-:) , rút kinh nghiệm chụp lại, thanks ! =D>

Mình mở nút chai rồi đó !

Chỉnh sửa lần cuối:

tommy8288

lão mỳ chuyên gia thẩm du thiết bị mà =))
dạ em thẩm du nhiều...thứ...lắm ạ ! ;))

@bác Dủng: mở giúp em cái nút chai đi... hình hơi vàng chút.... -> Ý kiến bác quá hay *-:) , rút kinh nghiệm chụp lại, thanks ! =D>

Mình mở nút chai rồi đó !
cuối tuần rồi ! chúc AE một buổi chiều vui vẽ và một buổi tối...lãng mạn...nhé !
1 2 3 ZDÔ......:-?

50 f1.4 trên crop 50d như nào nhỉ, có bác nào dùng crop + 50 f1.4 cho em xem ít hình test.
50 1.4 chụp cảnh tối ánh sánh yếu còn đẹp hơn 24-70 L luôn đó .

trandzung

Lần đầu tiên cầm ống 70-200 2.8 IS II , mà trời xám xịt và trở lạnh đột ngột , xuống còn 2 độ C , lất phất tuyết . Nhờ các bác truyền cho chút kinh nghiệm , thanks :">

duongbaba

Active Member

Lần đầu tiên cầm ống 70-200 2.8 IS II , mà trời xám xịt và trở lạnh đột ngột , xuống còn 2 độ C , lất phất tuyết . Nhờ các bác truyền cho chút kinh nghiệm , thanks :">

WOW đẹp quá !!!
Bác chụp thế em không dám truyền kinh nghiệm đâu ạh :D
ISO 3200 của 5D2 ngon ghê =P~

tieuthieugia

Well-Known Member

chuyện thường thui muh..có j đâu muh ngạc nhiên thế ;))
muh sao bác Dũng để tốc thấp thế ? đang test IS hẻ?

anh duongbaba có dặn: tốc độ luôn luôn >= tiêu cự cho máy crop, FF thì chia ngược lại phải hem?

duongbaba

Active Member

chuyện thường thui muh..có j đâu muh ngạc nhiên thế ;))
muh sao bác Dũng để tốc thấp thế ? đang test IS hẻ?

anh duongbaba có dặn: tốc độ luôn luôn >= tiêu cự cho máy crop, FF thì chia ngược lại phải hem?
Chán kinh!!! Len có IS mà tốc với tiêu cự nỗi gì :))=))
Len này IS hiệu quả 4 stop. Còn stop trong nhiếp ảnh là cái gì lão tự google nhá.

trandzung

Cái gì chứ vụ này em có đầy cả cái thẻ nhớ. Tung phát đầu tiên nào:

Tiến lên! Ủi phẳng mọi chướng ngại vật nào !!!!
(Lão giúp việc cầm hắt sáng này giàu bà cố, tay thì cầm 5D2 với 70-200 f2.8 IS, đằng sau thì đeo đầy 1 balo toàn "L" =P~)

Bác Tommy ơi , cho tớ mượn cái ống trắng trắng đi !

Thân tặng bác Vịt bầu :)

Bên trên