thắc mắc cần giải đáp gấp

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

merocazi

Member
hiện tại mình có 1 dàn DVD âm thanh của sony và 1 tivi 52 in cũng của sony - và theo như mình biết thì đầu DVD này có cổng HDMI phát ra tivi - vậy những phim HD trong diễn đàn sau khi mình down về thì làm sao để xem trên dàn DVD này vậy - và cho mình hỏi Bluray và HD là gì ? nó có giống nhau không - đĩa Bluray ở đâu bán và nếu muốn down phim thì ở đâu - và sau khi down về thì làm sao để xem được trên đầu Bluray - mình cũng có 1 dàn bluray nữa - mong a e giúp mau :-o

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: thắc mắc cần giải đáp gấp

Trước khi post bài hỏi sao bạn không chịu khó đọc bài? Những câu hỏi của bạn có đáp án trên topic sticky phía trên rồi.

merocazi

Member

nó nằm chỗ nào vậy - sao bạn không giúp mình đưa cái link đến đó luôn - mình cũng đang tham khảo những cầu hỏi trong này nè mà có thấy đâu

hai_duong

Member

hiện tại mình có 1 dàn DVD âm thanh của sony và 1 tivi 52 in cũng của sony - và theo như mình biết thì đầu DVD này có cổng HDMI phát ra tivi - vậy những phim HD trong diễn đàn sau khi mình down về thì làm sao để xem trên dàn DVD này vậy
Nếu bạn muốn xem các phim HD sau khi down về thì 1 là đầu DVD của bạn có thể đọc được kiểu data như máy vi tính và phải đọc được định dạng file đó (như .mkv chẳng hạn). Cái này bạn xem trên cuốn hưỡng dẫn. 2 là bạn ghi ra chuẩn DVD video, nhưng làm theo cách này chất lượng sẽ giảm đáng kể nên khuyến cáo không nên dùng theo cách này

và cho mình hỏi Bluray và HD là gì
- HD viết tắt của High-Definition, thường được nhắc tới như một chuẩn nghe nhìn với độ trung thực cao, áp dụng cho cả âm thanh lẫn hình ảnh. Khác với âm thanh HD thường đòi hỏi người nghe phải có đôi tai rất tốt mới cảm nhận được sự khác biệt về chất lượng, hình ảnh HD mang lại một sự đột phá mới về chất lượng hình ảnh đối với gần như tất cả mọi người.

Để thưởng thức được hình ảnh dạng HD, bạn cần trang bị cho mình một hệ thống tương thích HD. Tuy vậy, có rất nhiều thứ bạn cần quan tâm trước khi quyết định trang bị cho mình khả năng thưởng thức chất lượng HD, bài viết này sẽ cố gắng phần nào làm sáng tỏ những chi tiết đáng quan tâm đó. Chi tiết hơn bạn tham khảo tại đây. Ở đó mình đã post 1 bài về HD và Blue ray là gì rồi đó (sưu tầm thôi :D). Chúc bạn thành công

nó có giống nhau không - đĩa Bluray ở đâu bán và nếu muốn down phim thì ở đâu - và sau khi down về thì làm sao để xem được trên đầu Bluray - mình cũng có 1 dàn bluray nữa - mong a e giúp mau :-o

Giữa 2 công nghệ Blu-ray và HD là hoàn toàn khác nhau. Blu-ray là công nghệ về cái đĩa. Còn HD là công nghệ về phim nên nó không giống nhau. Nhưng nếu không có blu-ray thì không biết lấy gì mà chưa HD đây :D

Còn muốn mua đĩa Blu-ray thì hình như ngày 28/8 này ở hội chợ gì đó ngoài hà nội có bán giá khuyến mãi là 450.000đ/đĩa:eek:..
Còn việc bạn down về cao lắm thì nó ra 1 phim trên đĩa blu-ray đã được rip lại cho nhẹ hơn thôi, chất lượng thì tùy vào encoder. Chứ không thể nào down phim gốc với dung lượng 25-30GB đc đâu.

Như vậy được chưa nhỉ, thiếu sót bổ sung, sai thì sửa nhe. kiên thức có nhiêu thôi :D

manhthang

Huyền Thoại

Bạn tìm hiểu topic này chưa? Tổng hợp các bài viết

vậy những phim HD trong diễn đàn sau khi mình down về thì làm sao để xem trên dàn DVD này vậy
Dùng cái gì để xem phim HD
Đầu DVD xịn có chơi được phim HD?
Chọn đầu phát HD: HTPC, HD player box, Bluray player

- và cho mình hỏi Bluray và HD là gì ? nó có giống nhau không - đĩa Bluray ở đâu bán và nếu muốn down phim thì ở đâu - và sau khi down về thì làm sao để xem được trên đầu Bluray - mình cũng có 1 dàn bluray nữa
So sánh phim HD với phim DVD truyền thống
High Definition Thread - Một vài thông tin cơ bản về HD

hai_duong

Member

Những câu hỏi của chủ thớt thì rất ngắn nhưng để trả lời được thì rất dài và phải mất nhiều thời gian tìm hiểu. Bác vào mấy cái thread chú ý mầu đỏ ngay trên thread của bác ấy thì bác sẽ tìm được câu trả lời thôi.

Bạn nói đúng. Đôi khi trả lời không thể nào hết ấy chứ. 8->

bipbo0707

Member

hiện tại mình có 1 dàn DVD âm thanh của sony và 1 tivi 52 in cũng của sony - và theo như mình biết thì đầu DVD này có cổng HDMI phát ra tivi - vậy những phim HD trong diễn đàn sau khi mình down về thì làm sao để xem trên dàn DVD này vậy - và cho mình hỏi Bluray và HD là gì ? nó có giống nhau không - đĩa Bluray ở đâu bán và nếu muốn down phim thì ở đâu - và sau khi down về thì làm sao để xem được trên đầu Bluray - mình cũng có 1 dàn bluray nữa - mong a e giúp mau :-o

Thông cảm bạn mới tham gia, bạn chịu khó đọc các topic trên 4R sẽ hiểu hết thui. Các phim HD mà bạn down từ diễn đàn hoặc chép từ bên ngoài vào ổ cứng đều không thể ghi ra đĩa DVD và cũng k thể xem trên dàn DVD của bạn đc. DVD của bạn chỉ xem đĩa DVD thui. Còn đĩa bluray thì bạn cứ search trên google hoặc hỏi các cửa hàng bán băng đĩa thì người ta sẽ chỉ cho. Chủ yếu hiện nay AE xem phim HD bằng cách lưu vào các ổ cứng và giải mã bằng các HD box hoặc xem trên laptop và PC. Bạn muốn xem phim HD trên Sony của bạn thì bạn phải có HD media player hoặc dùng lap và PC nối qua, đương nhiên bạn phải có 1 ổ cứng dung lượng lớn (vài trăm G trở lên) để lưu phim.

merocazi

Member

1 câu hỏi cuối - vậy rốt cuộc nếu đã down phim HD về rồi thì chỉ có 2 cách thôi
thứ 1 : đầu DVD đó phải hỗ trợ chuẫn MKV
thứ 2 : convert qua DVD ( nhưng làm vậy thì cũng như không )
như vậy có đúng không bạn Hai_Duong

manhthang

Huyền Thoại

Không có cái đầu DVD nào xem được HD cả, nếu như convert để đầu DVD đọc được thì chất lượng nó là DVD rồi.

hai_duong

Member

1. Nếu tính đường đó thì khuyên bạn nên mua 1 em HD player là hợp lý nhất.
2. Chính xác là nếu làm như vậy thì cũng như xem DVD thôi chứ không còn chuẩn HD nữa.
Không có cái đầu DVD nào xem được HD cả, nếu như convert để đầu DVD đọc được thì chất lượng nó là DVD rồi.

Đúng là không có đầu DVD nào có thể xem HD cả. Nhưng lý thuyết thì mình nói cho bạn ấy hiểu rằng nếu đầu DVD đọc được dạng data và phải nhận ra file .mkv (hiện tại một số màn hình LCD đời mới cũng đã làm đc chuyện đưa HDD qua usb và chơi luôn file .mkv rồi)

merocazi

Member

vậy còn cái đầu Đầu phát đĩa Blu-ray - BDP-S350 này thì làm sao - down phim bluray về làm sao để xem - chứ chẳng lẽ đi mua đĩa mới được ah - không tự mình làm được sao

hai_duong

Member

vậy còn cái đầu Đầu phát đĩa Blu-ray - BDP-S350 này thì làm sao - down phim bluray về làm sao để xem - chứ chẳng lẽ đi mua đĩa mới được ah - không tự mình làm được sao

Đầu đĩa phải phát bằng đĩa thôi. Đơn giản và dễ hiểu. nghe nói đĩa blu-ray sang tay bên nước ngoài về mới có và tùy phim mà có giá khác nhau[-O< Nhưng hình như 28/8 hà nội có bán mà :D

bipbo0707

Member

Bạn cứ để đó, mai mốt Hồ cẩm Đào làm đĩa lậu như đĩa DVD bây giờ thì chắc đĩa BLy rẻ như đĩa DVD tha hồ mua về xem:rolleyes:

merocazi

Member

sax - đến lúc đó thì còn gì để nói nữa chứ - mình phải có trước người ta mới hay chứ - nghe nói phần mềm Ashampoo® Burning Studio có thể ghi đươc đĩa Bluray - mong a e tư vấn xem nào - mà ghi bluray thì đĩa nào chứ nó nhỉ - nhức đầu ghê - mà phải kiếm cái đầu ghi bluray nữa chứ

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

- bạn vẫn có thể download nội dung bluray về (kích thước khoảng 25-50GB mỗi phim, bạn tự tính thời gian download nhé).

- Sau đó bạn mua đầu ghi bluray và phôi đĩa bluray.

- Tiếp theo bạn ghi nội dung bluray đó ra bằng 2 thiết bị trên.

- Cuối cùng bạn đút cái đĩa bluray đó vào đầu máy và không có gì đảm bảo rằng đầu phát của bạn sẽ chiếu được phim (vì việc này còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố linh tinh khác)

buihung

Administrator

Đề nghị bác merocazi chịu khó đọc qua một số topic trong diễn đàn để tìm kiếm thông tin nhé. Hỏi qua hỏi lại kiểu này chả đi đến đâu cả.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên