[Thắc mắc - Hỏi] Ghi đĩa CD / DVD tốc độ bao nhiêu là tốt nhất !

SuperDreamII

Ðề: [Thắc mắc - Hỏi] Ghi đĩa CD / DVD tốc độ bao nhiêu là tốt nhất !

em có 2 cái, 1 cái để dung, 1 cái biếu, nhưng không phải là loaii xịn

hehe ko phải xịn cũng dc bác ah miễn sao có là vui roài

---------- Post added 18-12-2013 at 16:33 ----------

Cho em hỏi thêm DVD thì mua loại nào dùng tốt nhỉ mà giá cả mềm chút ấy hh

hieu xdav

Well-Known Member

hehe ko phải xịn cũng dc bác ah miễn sao có là vui roài

---------- Post added 18-12-2013 at 16:33 ----------

không dung laoij rẻ tiền Bác ạ, em ổ dvd cắm ngoài, cũng không đắt mấy, có mấy triệu thôi, chắc không ngon lắm

Acrossusa

Well-Known Member
trước đây tôi dùng đĩa Made in Japan nhưng mắc quá ,bây giờ chỉ dùng đĩa Made in Taiwan hiệu nào cũng được không hư đĩa

hoasimtim

Well-Known Member
Ðề: Re: [Thắc mắc - Hỏi] Ghi đĩa CD / DVD tốc độ bao nhiêu là tốt nhất !

trước đây tôi dùng đĩa Made in Japan nhưng mắc quá ,bây giờ chỉ dùng đĩa Made in Taiwan hiệu nào cũng được không hư đĩa

Có đĩa mết in thái giám không bác? :D

ASAP

Well-Known Member

Hi anh,

TDK DVD hộp 10 đĩa có vỏ xịn như vỏ phono, Made in Taiwan, giá 100k/hộp.

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: [Thắc mắc - Hỏi] Ghi đĩa CD / DVD tốc độ bao nhiêu là tốt nhất !

DEMO 1 cái đi bác ơi /:)
Tôi ở Mỹ nên không biết ở VN bán hiệu nào
Made in Japan có TAIYO YUDEN (JVC đã mua)
Made in Taiwan có Phlip , Titan ,,Sony (hiệu này có loại làm tại Malaya hay hư đĩa)
Đại loại cứ nhắm Made in Taiwan mà mua rẻ nhưng tốt chớ đụng vào đĩa China

sumimo

Well-Known Member

Thêm tí gió với các bác :

Bác nào chọn tốc độ ghi ( cả cho CD và DVD ) là min ( thấp nhất ) thì chưa phải là tốt nhất đâu, nếu chọn max ( nhanh nhất ) thì càng sai .:D

Theo tài liệu của Sony em đọc năm 2004 thì nên ghi đĩa ở mức 1/4 từ dưới lên. Tùy theo mức hỗ trợ của ổ ghi và phôi đĩa mà quá trình ghi sẽ hiện giải tốc độ cho người dùng lựa chọn, 1x, 4x, 8x, 16x, 18x, 32x, 48x,..., max (VD có khoảng 8 mức để lựa chọn ) . Vậy ta sẽ chọn mức thứ 2 từ dưới lên tức là mức 4x , miễn là 1/4 của giải hỗ trợ từ dưới lên. Còn vụ giải thích làm sao lại thế thì dài dòng lắm...

Ổ ghi và phôi đĩa thì tùy vào khả năng tài chính và yêu cầu của công việc mà các bác chọn, theo tiêu chí ngon bổ rẻ...:D

Em thường dùng ODD ( ổ quang ghi ) ASUS - đáp ứng yêu cầu thị trường trung cấp VN, ổ LG-dễ tính nhất, ổ SAMSUNG- hiệu năng/ giá là số 1, PLEXTOR - chính xác, chất lượng số 1, Pioneer có đường phones ( cắm tai nghe - thời CD ) rất hay, Buffalo - rẻ và khỏe tương tự như Samsung nhưng ngon hơn tí...

CD - DATA dùng Maxmax, CD- Audio dùng Mitsubishi Phono, DVD dùng cả 2 thương hiệu trước.

Phần mềm thì tiện cái nào dùng cái đó, trường hợp việc quan trọng thì dùng Nero.

hiepkmai

Well-Known Member

Nếu ghi ra đĩa chỉ để lưu trữ thì mình thấy ổ nào cũng được, để tốc độ trung bình so với khoảng hỗ trợ của ổ đĩa và đĩa để ghi. Còn nếu ghi DVD hoặc lossless để nghe thì 1 phiếu cho Plextor :D. Còn không thì mang ra quán, nó có máy hẳn hoi sẽ ngon hơn ổ quang nhiều :D.

sumimo

Well-Known Member

Nếu ghi ra đĩa chỉ để lưu trữ thì mình thấy ổ nào cũng được, để tốc độ trung bình so với khoảng hỗ trợ của ổ đĩa và đĩa để ghi. Còn nếu ghi DVD hoặc lossless để nghe thì 1 phiếu cho Plextor :D. Còn không thì mang ra quán, nó có máy hẳn hoi sẽ ngon hơn ổ quang nhiều :D.

Nó ghi bằng máy gì mà ngon hơn ổ quang vậy bác ? Mấy cái đĩa CD và DVD ghi , đọc dữ liệu theo cơ chế quang học mà không ghi bằng ổ quang là sao ? :))

pioneer700

Bác nào chọn tốc độ ghi ( cả cho CD và DVD ) là min ( thấp nhất ) thì chưa phải là tốt nhất đâu, nếu chọn max ( nhanh nhất ) thì càng sai .:D

Theo tài liệu của Sony em đọc năm 2004 thì nên ghi đĩa ở mức 1/4 từ dưới lên. Tùy theo mức hỗ trợ của ổ ghi và phôi đĩa mà quá trình ghi sẽ hiện giải tốc độ cho người dùng lựa chọn, 1x, 4x, 8x, 16x, 18x, 32x, 48x,..., max (VD có khoảng 8 mức để lựa chọn ) . Vậy ta sẽ chọn mức thứ 2 từ dưới lên tức là mức 4x , miễn là 1/4 của giải hỗ trợ từ dưới lên. Còn vụ giải thích làm sao lại thế thì dài dòng lắm...

Ổ ghi và phôi đĩa thì tùy vào khả năng tài chính và yêu cầu của công việc mà các bác chọn, theo tiêu chí ngon bổ rẻ...:D

Em thường dùng ODD ( ổ quang ghi ) ASUS - đáp ứng yêu cầu thị trường trung cấp VN, ổ LG-dễ tính nhất, ổ SAMSUNG- hiệu năng/ giá là số 1, PLEXTOR - chính xác, chất lượng số 1, Pioneer có đường phones ( cắm tai nghe - thời CD ) rất hay, Buffalo - rẻ và khỏe tương tự như Samsung nhưng ngon hơn tí...

CD - DATA dùng Maxmax, CD- Audio dùng Mitsubishi Phono, DVD dùng cả 2 thương hiệu trước.

Phần mềm thì tiện cái nào dùng cái đó, trường hợp việc quan trọng thì dùng Nero.

Thế nếu như ghi với ổ quang ASUS nó chỉ có 16X, 32X, 40X cho ghi CD thì chọn thế nào đây hả bác? Làm gì có 10X để chọn đây?:D

sumimo

Well-Known Member

Thế nếu như ghi với ổ quang ASUS nó chỉ có 16X, 32X, 40X cho ghi CD thì chọn thế nào đây hả bác? Làm gì có 10X để chọn đây?:D

Ơ kìa bác, cứ theo tỷ lệ 1/4 mà chiến thôi bác. Nếu chỉ có 3 thì chọn 1/3, nếu có 2 thì chọn 1/2, nếu chỉ có 1 thì không phải chọn đúng không ạ ? :D

Thông thường giải tốc độ hiện lên chủ yếu là các mức hỗ trợ của phôi đĩa, chứ giải hỗ trợ ổ quang thường là bao phủ giải hỗ trợ của phôi đĩa, có chăng với 1 số ổ tốc độ max không bằng tốc độ max và phôi đĩa hỗ trợ.

hoasimtim

Well-Known Member

Tại hạ có cái ổ quang Teac không biết chất lượng thế nào bác nhỉ?
Cái ổ mua của 1 bác xách tay bên Obama, phía trước chẳng có ghi tên hãng nào hết, trên tem thì có ghi TS-H653f hay sao ấy :D

sumimo

Well-Known Member

Tại hạ có cái ổ quang Teac không biết chất lượng thế nào bác nhỉ?
Cái ổ mua của 1 bác xách tay bên Obama, phía trước chẳng có ghi tên hãng nào hết, trên tem thì có ghi TS-H653f hay sao ấy :D

Hãng Teac thì em thấy hàng gì của họ cũng khá ngon bác ạ, từ thời đầu băng cối đến giờ... ổ quang Teac cũng vậy, em dùng CD teac mắt đọc khá ổn định và rất bền.

TS-H653f là hàng của Samsung bác ạ, nhưng không có nhãn Samsung vì là làm theo đơn đặt hàng của các hãng khác (OEM ), lắp vào máy tính Dell , Lenovo...

Dạo trước khoảng từ 2005 - 2008 rất nhiều hãng máy tính đồng bộ sử dụng ổ quang ( ODD ) của hãng LiteOn, ngon bổ rẻ. Thậm trí ODD in chữ HP nhưng thực chất là hàng OEM của Lite On.

pioneer700

Ơ kìa bác, cứ theo tỷ lệ 1/4 mà chiến thôi bác. Nếu chỉ có 3 thì chọn 1/3, nếu có 2 thì chọn 1/2, nếu chỉ có 1 thì không phải chọn đúng không ạ ? :D

Thông thường giải tốc độ hiện lên chủ yếu là
các mức hỗ trợ của phôi đĩa, chứ giải hỗ trợ ổ quang thường là bao phủ giải hỗ trợ của phôi đĩa, có chăng với 1 số ổ tốc độ max không bằng tốc độ max và phôi đĩa hỗ trợ.

Em thấy vẫn chưa ... thoả mãn. :D Vì thử bằng phôi Mitsubishi Phono R hoặc phôi Đức Việt hay phôi Maxcell thì đều chỉ thấy hiện lên 3 giải hỗ trợ đó thôi, trong khi ổ quang của con lab ở cơ quan thì lại hỗ trợ đến 10X?

Bên trên