Thắc mắc về 2 định nghĩa "Nhạc Không Lời" và "Nhạc Hòa Tấu"

Thắc mắc về 2 định nghĩa "Nhạc Không Lời" và "Nhạc Hòa Tấu"

Mình còn mơ hồ về định nghĩa của 2 loại nhạc này, mong bác nào pro vể 2 thể loại này giải thích giúp mình với.
Thắc mắc của mình như sau, 2 loại nhạc trên là 1 nhưng có 2 cách gọi có đúng không.
Hay 2 loại khác nhau hoàn toàn và khác nhau như thế nào.
Theo mình thì nó khác nhau hoàn toàn,
Không lời là nhạc hay có lời sau đó đc thể hiện lại = âm thanh của nhạc khí.
Hòa tấu là những bản được viết riêng cho nhạc khí tập trung vào loại nào đó làm chủ thề

Mong bác nào đã am hiểu về 2 loại này giúp em giải đáp thắc mắc với!

Đồng Luận

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về 2 định nghĩa "Nhạc Không Lời" và "Nhạc Hòa Tấu"

Chút hiểu biết thô thiển mạn đàm cùng bác, theo mình nhạc không lời thì ......không có lời,được sáng tác cho các nhạc cụ thể hiện,ví dụ như nhạc cổ điển,giao hưởng. Nhạc hòa tấu là nhạc có lời,được các nhạc cụ phối âm thể hiện.

Chút hiểu biết thô thiển mạn đàm cùng bác, theo mình nhạc không lời thì ......không có lời,được sáng tác cho các nhạc cụ thể hiện,ví dụ như nhạc cổ điển,giao hưởng. Nhạc hòa tấu là nhạc có lời,được các nhạc cụ phối âm thể hiện.

Chính xác, đó cũng là suy nghĩ của mình, thế mà mọi người lại cứ nói 2 thứ là 1, còn tự nhận có học nhạc và nói rõ 2 loại đều là 1.
Thanks bác! topic vắng ý kiến quá :(

Đồng Luận

Well-Known Member

Cảm ơn bác đã có một câu hỏi rất hay cho mọi người.

Nhạc hòa tấu và nhạc ko lời đều ko có lời .

Chẳng qua nhạc không lời là 1 ca khúc có ca sĩ hát trước đó , rồi sau đó người ta thay thế giọng ca sĩ bằng 1 loại nhạc cũ như kèn chẳng hạn .

Còn nhạc hòa tấu thì do nhiều nhạc cụ tạo ra một bản nhạc , những bài có ca sĩ hát chẳng qua là người ta đặt lời để hát thôi .

Ý của mình cũng tương tư như bạn!, vấn đề là mình muốn thuyết phục người đó nhưng chưa có thông tin cụ thể nào xác minh để cho người đó phục!
Trong khi đó ở Wiki (từ điển bách khoa toàn thư điện tử) chỉ nói về hòa tấu mà không nói về không lời nên cũng ko thuyết phục đc :)
Rất cám ơn bác cho ý kiến!

Instrumental Music: Nhạc không lời
Concert Music: hòa tấu
Solo Music: độc tấu nếu tính về chơi nhạc cụ, (cũng có nghĩa là hát 1 mình...)
Beatboxing hoặc humanbeatbox: dùng miệng tạo âm thanh nhạc cụ....
Search trong google kèm từ khóa defined, sau đó dùng google translate để dịch.

Đối với ~ pro bảo thủ thì thuyết phục cách mấy cũng ko được :D .

Hình như nhạc ko lời ít phổ biến hơn nên wiki ko đề cập đến thôi , vì ko phải bài nào có ca sĩ hát cũng trở thành nhạc ko lời được :D .

Ý của bác có lý! bởi từ nhỏ mình đã đc gia đình đầu độc tư tưởng và chỉ nhét nhạc không lời hòa tấu và giao hưởng vào đầu, nên giờ chỉ thức sực yêu thích những thể loại đó, bên cạnh đó mỗi lần khi mua cd không lời thì đều gặp 1 ông cụ cũng chuyên nghe và ông giải thích rằng VN mình hoàn toàn ko có nhạc hòa tấu, chỉ có không lời thôi! và ông giải thích từng tí rất thuyết phục!.
Rất cám ơn bác quan tâm thắc mắc của mình!

Instrumental Music: Nhạc không lời
Concert Music: hòa tấu
Solo Music: độc tấu nếu tính về chơi nhạc cụ, (cũng có nghĩa là hát 1 mình...)
Beatboxing hoặc humanbeatbox: dùng miệng tạo âm thanh nhạc cụ....
Search trong google kèm từ khóa defined, sau đó dùng google translate để dịch.

Mình cám ơn bạn share thông tin nè!
Mà mình cũng có thử tìm bằng công cụ ngôn ngữ của Google nhưng cho kết quả như sau.
Hòa Tấu và Giao Hưởng = symphony
Không lời = Instrumental Music
Vậy theo mình nếu phân biệt theo nghĩa tiếng anh thì Hòa Tấu và KHông Lời vẫn khác hoàn toàn.
Chỉ có Giao Hưởng và Hòa Tấu thì gần như nhau chỉ khác ở chủ thể trong mỗi bản nhạc. (Giao Hưởng là khối thống nhất, Hòa Tấu thì có chủ thể là 1 loại nhạc cụ nào đó như guitar, violin, saxophone, piano....)

TQN

Một vài kiến thức căn bản trong Âm nhạc:

Âm nhạc được chia thành 2 loại hình âm nhạc: Thanh nhạcKhí nhạc.

1. Thanh nhạc: Yếu tố chủ đạo là Giọng hát của con người.
2. Khí nhạc: Chủ đạo là âm thanh của nhạc cụ.

Về trình diễn, vài nét cơ bản:

1. Đọc tấu: Trình diễn một nhạc cụ. (Bạn tự luận ra "Song tấu", "Tam tấu", "Tứ tấu", v.v...)
2. Concerto: Một nhạc cụ đọc tấu cùng dàn nhạc.
3. Symphony (Giao hưởng): Nhiều nhạc cụ cùng đọc tấu và hòa tấu.

Một số hình thức âm nhạc cơ bản:

1. Tiểu phẩm: những bản nhạc ngắn, đơn giản về chủ đề và phát triển...
2. Rondo.
3. Sonata: có chủ đề rõ ràng và có phần phát triển, đối lập, kết thúc gắn kết chặt chẽ.
4. Concerto: được coi như liên khúc những sonata nối tiếp nhau trong một chủ đề lớn. Được phân thành nhiều chương, hình mẫu chuẩn là 3 chương.
5. Symphony: tương tự Concerto, nhưng hoàn thiện và quy mô hơn, khác biệt hẳn ở chương thứ 4 (final).

V.v..................
Bạn cứ từ từ tìm hiểu, có rất nhiều điều bổ ích mà Âm nhạc mang lại.

P/s: Phân chia theo "băng & đĩa" thì mình chịu, không nắm được...

Một vài kiến thức căn bản trong Âm nhạc:

Âm nhạc được chia thành 2 loại hình âm nhạc: Thanh nhạcKhí nhạc.

1. Thanh nhạc: Yếu tố chủ đạo là Giọng hát của con người.
2. Khí nhạc: Chủ đạo là âm thanh của nhạc cụ.

Về trình diễn, vài nét cơ bản:

1. Đọc tấu: Trình diễn một nhạc cụ. (Bạn tự luận ra "Song tấu", "Tam tấu", "Tứ tấu", v.v...)
2. Concerto: Một nhạc cụ đọc tấu cùng dàn nhạc.
3. Symphony (Giao hưởng): Nhiều nhạc cụ cùng đọc tấu và hòa tấu.

Một số hình thức âm nhạc cơ bản:

1. Tiểu phẩm: những bản nhạc ngắn, đơn giản về chủ đề và phát triển...
2. Rondo.
3. Sonata: có chủ đề rõ ràng và có phần phát triển, đối lập, kết thúc gắn kết chặt chẽ.
4. Concerto: được coi như liên khúc những sonata nối tiếp nhau trong một chủ đề lớn. Được phân thành nhiều chương, hình mẫu chuẩn là 3 chương.
5. Symphony: tương tự Concerto, nhưng hoàn thiện và quy mô hơn, khác biệt hẳn ở chương thứ 4 (final).

V.v..................
Bạn cứ từ từ tìm hiểu, có rất nhiều điều bổ ích mà Âm nhạc mang lại.

P/s: Phân chia theo "băng & đĩa" thì mình chịu, không nắm được...
Thanks bác share thông tin nhiều lắm, và qua đây mình cũng có biết đc là phần Thanh Nhạc nó sẽ đối lập hoàn toàn với Khí Nhạc!
Tớ cũng như bao bạn khác đều yêu âm nhạc nhưng cũng muốn kiến thứ mình về âm nhạc vững vững tí mặc dù ko thuốc ko rõ về các nốt các hợp âm cũng như giai điệu lẫn tiết tấu!.
1. Mình sẽ lại tìm thêm thông tin về mãn này để khẳn định và cũng cố lại kiến thức 1 lần nữa.
2. Vẫn sẽ bổ sung kiến thức về những gì trao dồi và tìm hiểu đc.
Rất cám ơn bác !

unmusic

Well-Known Member

Nhạc hòa tấu cũng là nhạc không lời. Khi nhắc đến hòa tấu, người ta hiểu ngay "à, đó là nhạc không lời". Độc tấu hay hòa tấu(song tấu, tam tấu...) chỉ số lượng nhạc cụ cùng chơi một bài nhạc; cũng như đơn ca, song ca,tốp ca...

Nhạc hòa tấu cũng là nhạc không lời. Khi nhắc đến hòa tấu, người ta hiểu ngay "à, đó là nhạc không lời". Độc tấu hay hòa tấu(song tấu, tam tấu...) chỉ số lượng nhạc cụ cùng chơi một bài nhạc; cũng như đơn ca, song ca,tốp ca...

Mình hiểu ý bác! đúng là 2 loại đều không có lời, nhưng tính chất môi loại khác nhau, không thể nói 2 loại là 1 đc! (theo mình là vậy)
Còn vấn đề độc tấu, song tấu, tam tấu .... thì nó đi sâu hơn về tính chất rồi!
Mình chỉ muốn tìm nguôn tin nào thức sự thuyết phục về 2 loại t rên giống hay khác!
Xem ra đây vẫn là điều còn nhiều tranh cải!

unmusic

Well-Known Member

Mình hiểu ý bác! đúng là 2 loại đều không có lời, nhưng tính chất môi loại khác nhau, không thể nói 2 loại là 1 đc! (theo mình là vậy)
Còn vấn đề độc tấu, song tấu, tam tấu .... thì nó đi sâu hơn về tính chất rồi!
Mình chỉ muốn tìm nguôn tin nào thức sự thuyết phục về 2 loại t rên giống hay khác!
Xem ra đây vẫn là điều còn nhiều tranh cải!

Nhạc không lời là tên gọi chung, còn hòa tấu... theo như em nói rồi (em cũng nghĩ vậy:D). Trong cổ điển có hòa tấu giao hưởng thính phòng, trong nhạc mới có New Age...

huynhnhan

Banned

các anh này quên 1 điều!! Nhạc cổ điển có lời nha!! không phải bài nhạc cổ điển nào cũng ko có lời đâu nha!!
Nhạc hòa tấu với nhạc ko lời khác nhau chứ!!
Nhạc ko lời thường là người ta sử dụng bài nhạc có lời nổi tiếng!! rồi đánh bằng nhiều hay một nhạc cụ nào đó nhưng ko có giọng hát!! Người nghe có thể nghe nhạc mà cảm nhận với cái lời họ biết!
Còn nhạc hòa tấu chuyên dùng nhạc cụ để trình diễn! chính thanh âm của nhạc cụ sẽ thay thế giọng hát để người nghe mỗi người có cảm nhận riêng!!
trên đây là thiển ý của mình. Ai có chỗ nào chưa vừa ý thì cứ bình luận nhá!!

@Chủ topic: bác thuyết phục but họ ko nghe ra thì thôi, kệ họ ^^

Đồng Luận

Well-Known Member

Thông thường khi định nghĩa hay đặt tên cho một vấn đề nào đó người ta thường dựa vào nguồn gốc ra đời hay bản chất gốc của nó mà gọi tên.Theo mình nhạc không lời vốn lúc được sáng tác ra không có phần lời, dành cho một hoặc nhiều nhạc cụ phối âm. Nhạc hòa tấu là một nhạc phẩm có lời cũng được các nhạc cụ phối âm.Có hai điểm giống nhau làm người ta dễ lầm đó là khi đến lổ tai người nghe đều không có lời và được thể hiện bằng nhiều nhạc cụ.Chú ý tiếng người ngân nga cũng được xem như là một nhạc cụ thể hiện một âm sắc riêng.

sieuquaya4

Active Member

các bác làm em sáng dạ lên đây
em cũng thắc mắc nhưng chẳng biết làm sao

Thông thường khi định nghĩa hay đặt tên cho một vấn đề nào đó người ta thường dựa vào nguồn gốc ra đời hay bản chất gốc của nó mà gọi tên.Theo mình nhạc không lời vốn lúc được sáng tác ra không có phần lời, dành cho một hoặc nhiều nhạc cụ phối âm. Nhạc hòa tấu là một nhạc phẩm có lời cũng được các nhạc cụ phối âm.Có hai điểm giống nhau làm người ta dễ lầm đó là khi đến lổ tai người nghe đều không có lời và được thể hiện bằng nhiều nhạc cụ.Chú ý tiếng người ngân nga cũng được xem như là một nhạc cụ thể hiện một âm sắc riêng.

Chính xác là như bác nói đấy ạ. Tiếng người hay tiếng nhạc cụ thì cũng là âm thanh cả thôi. Vì vậy có vài bài nghe Vocal lại hay hơn Instrument và rất nhiều bài Instrument hay hơn tất cả các thể loại khác.

vibians

Chính xác là như bác nói đấy ạ. Tiếng người hay tiếng nhạc cụ thì cũng là âm thanh cả thôi. Vì vậy có vài bài nghe Vocal lại hay hơn Instrument và rất nhiều bài Instrument hay hơn tất cả các thể loại khác.

em đồng ý với bác, nói chung nhạc không lời hoặc instrumental đều có cái hay riêng mà bên còn lại không có (em vẫn còn hay nhầm lẫn giữa 2 loại này)

symphony

Well-Known Member

Nôm na:

Hòa tấu tức là sử dụng từ hai nhạc củ trở lên để tạo thành một bản nhạc. Thật ra song tấu, tam tấu, tứ tấu, Concerto, Symphony... nếu có từ hai nhạc cụ biểu diễn trở lên đều gọi là hòa tấu.

Ngược lại với hòa tấu là độc tấu.

Còn nhạc không lời = hòa tấu + độc tấu.

Nhạc hòa tấu và nhạc không lời nếu nói rằng chỉ dùng nhạc cụ không thôi thì cũng chưa đúng, một số đoạn nhạc cũng có âm thanh từ miệng người nhưng khi nghe thì người ta chỉ cảm nhận về mặt âm thanh và bỏ qua mặt ngữ nghĩa.

(Nhạc hòa tấu, nhạc không lời chỉ là những danh từ chung chung thôi chứ thật ra nó cũng không phải là những genres)

Vậy thôi. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên