Thắc mắc về ảnh!

quantukiems

Các bác cho em hỏi ngu ty, em thấy ảnh của các bác chụp thì mặc dù chính thể (nhân vật chính) rõ nét và có kích thước đủ lớn nhưng phong cảnh xung quanh vẫn rất rộng và rõ, còn em chụp thì nếu zoom để chính thể lớn thì phong cảnh xung quanh mờ và hẹp.
Em nghĩ cái đó là do máy ảnh nhưng ko hiểu là do thông số nào quyết định điều đó hay là do Lens ah?
Các bác điểm hóa cho em với!
Đa tạ bác!

bbbooo

Member
Ðề: Thắc mắc về ảnh!

muốn chụp chân dung mà ko bị mờ phần hậu cảnh thì chuyển wa M , set F từ 8 hoặc 10 trở lên rồi chỉnh tốc độ, chỉnh ISO cho phù hợp là xong, đừng để F thấp là đc :D

vietthuong

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về ảnh!

Theo điều bạn hỏi, đây là thể loại ảnh lưu niệm kết hợp phong cảnh, em xin góp vài ý nhỏ:

1/ Dùng ống kính góc rộng, nếu dùng zoom thì sử dung ở khoảng wide , thí dụ zoom lens 18-55mm thông dụng trên các Dslr thì dùng tầm 18-24mmm, luôn khép khẩu ở tầm f8-11 tùy điều kiện ánh sáng cho phép, nâng iso nếu ánh sáng không thuận lợi, mục đích dùng lens wide+khép khẩu: có được 1 trường ảnh sâu (phong cảnh xung quanh vẫn rất rộng và rõ như bác đã nêu).

2/ (Chính thể (nhân vật chính) rõ nét và có kích thước đủ lớn) khi chụp thể loại nêu trên điều đơn giản là hãy ngắm khung cảnh hay hậu cảnh trước theo ý thích, bố cục khuôn hình xong, sau đó nhân vật chính hay 1 nhóm người trong gia đình muốn chụp sẽ đứng cách bác phó nháy 0,6 -0,8m (2-3 bước chân) nếu muốn có ảnh bán thân, 1m5 - 2m5 ( 5-7 bước chân) nếu muốn toàn thân, 4-6m nếu chụp 1 nhóm người 4-10 người (nếu đông hơn nên tạo thành 2 hàng, 1 nhóm đứng 1 nhóm ngồi dễ tạo thêm sinh động cho khuôn hình.

Sở dỉ mình nhắc đến bước chân vì đây là 1 mẹo nhỏ của các cụ lão làng: bước chân tính từ ngay tay cầm máy của người chụp, người được chụp cứ việc bước theo số đo nêu trên, a lê hấp quay lại. nhanh gọn đúng bong vị trí cần 1 tấm ảnh bán thân hay toàn thân + phong cảnh phía sau như ý. Đầu tiên dễ ăn nhất thì cứ thuận sáng (xòe lòng bàn tay thợ chụp, nếu thấy sáng đều tức là mặt mẫu chụp sẽ sáng:):)) 1 thời gian sau hãy tính tới phần thứ 3 mình nêu phía dưới.

3/ Ngoài ra vị trí người chụp bên phải hay trái khung hình, cân bằng ánh sáng chủ thể khi ánh sáng chếch sáng hay ngược sáng, bố cục ........ mình khuyên bác nên kiếm vài tài liệu cơ bản về nhiếp ảnh tham khảo thêm. Thân.

Cám ơn Bác! Kinh nghiệm của Bác thật quý, dể sử dụng cho cả dân nghiệp dư như Em!

Bên trên