thắc mắc về cổng Optical

Mún nghe nhạc qua công Optical thì phải có ampli à các bác? :confused: Nếu ko cần ampli thì kết nối với loa 5.1 CJC 6100 bằng cách nào ạ ???

NHMOLS

Member
Ðề: thắc mắc về cổng Optical

Loa HYUNDAI này hình như không có bộ giải mã ngoài nên bạn hoàn toàn không thể kết nối optical được rùi. Bạn chỉ dùng được kết nối analog vào loa này mà thui. Còn nếu bạn mún dùng optical thì bạn phải mua thêm Receiver rùi.

CJC 9100F 5.1. Đây có thể xem là bộ loa "hầm hố" nhất trong nhóm thử nghiệm tháng này. CJC 9100F 5.1 gồm 4 loa vệ tinh dạng chân đứng cao và loa giữa nằm nhỏ gọn hơn. Loa sub nặng và lớn, như một thùng PC thông thường, với đường kính màng loa đến 8’’. Bộ loa làm bằng gỗ đen, trên mặt (phía trên mỗi loa) dạng gỗ đen bóng trông rất bắt mắt. CJC 9100F sẽ rất trang trọng nếu bạn đặt trong phòng khách, một phần vì kích thước và phần khác vì thiết kế.

Mỗi loa vệ tinh gồm 3 loa thành phần: 1 tép 1,5’’ và 2 loa trung 3’’. Riêng loa trầm được trang bị loa màng giấy, kích thước đường kính đến 8’’ hướng ra mặt phải của thùng. Phía trước thùng sub là lỗ thông gió và bảng đèn LED chỉ mức âm lượng. Đi kèm loa có bộ điều khiển từ xa nhưng các nút nhấn hơi nhỏ và bố trí gần nhau nên hơi khó điều chỉnh. Phía sau thùng sub có 4 ngõ nhập: 1 cụm ngõ nhập gồm 3 cặp RCA cho âm thanh vòm và 3 ngõ stereo

Âm thanh mà CJC 9100F mang lại quả là thiếu tương xứng so với “vóc dáng” hùng vĩ của nó. Trong 3 mảng: nhạc, game và phim, CJC 9100F dành cho xem phim là tốt nhất; nhạc thì khó chấp nhận nếu bạn là người hơi khắt khe về âm thanh. Âm trung tốt nhất, đủ độ mềm nhưng lại hơi khô. Âm cao còn chưa trong trẻo và âm trầm không “hầm hố” tí nào để tương xứng với thùng sub và chưa đủ độ sâu cần thiết. Một điều nữa là việc điều chỉnh sao cho loa thể hiện tốt nhất với CJC 9100F không phải là chuyện dễ dàng.

Receiver là j vậy ạ ? em gà ^^! "Nó" là cái j và "nó" bao nhiu xiền ạ ^^

NHMOLS

Member

lấy một cái cho bạn làm ví dụ nha còn giá thì vô chừng lun, tùy theo túi tiền của bạn. tuy nhiên nếu bạn dùng loa vi tính như trên thì bạn đừng nên mua receiver mà mua cái soundcard XFI music rùi nối analog vào cái loa trên là xong.

Còn nếu mún dùng receiver mà phát huy tốt thì bạn ... bán luôn cái loa đó đi để làm lun nguyên dàn dân dụng 5.1 là yên bề sổ sách. Từ PC optical vào receiver rùi từ receiver nối ra loa là ... home theater.

billtruc

Member

Receiver là j vậy ạ ? em gà ^^! "Nó" là cái j và "nó" bao nhiu xiền ạ ^^

Về nguyên lý khuyếch đại âm thanh, receiver giống như ampli (tăng âm). Nhưng khác với ampli, receiver còn được trang bị thêm một số tính năng khác, như nhận sóng AM, FM, tiếp nhận và xử lý các tín hiệu video/audio từ các nguồn âm khác, giải mã và chuyển đổi tín hiệu từ digital sang analog, giải mã và xử lý tín hiệu dưới dạng Dolby, DTS...

more >> _http://sohoa.vnexpress.net/News/Am-thanh/2006/05/3B9AE04C/

lấy một cái cho bạn làm ví dụ nha còn giá thì vô chừng lun, tùy theo túi tiền của bạn. tuy nhiên nếu bạn dùng loa vi tính như trên thì bạn đừng nên mua receiver mà mua cái soundcard XFI music rùi nối analog vào cái loa trên là xong.

Còn nếu mún dùng receiver mà phát huy tốt thì bạn ... bán luôn cái loa đó đi để làm lun nguyên dàn dân dụng 5.1 là yên bề sổ sách. Từ PC optical vào receiver rùi từ receiver nối ra loa là ... home theater.

Sound của em là X fi gamer có đc ko anh?

ohyesssvn

Member

Sound onboard cũng 5.1 mà bạn, khỏi tốn tiền mua thêm làm gì

tieuthieugia

Well-Known Member

anh nói em đừng mót..kiếm cái Music muh chơi con này rùi........

anh nói em đừng mót..kiếm cái Music muh chơi con này rùi........

Em nghe theo loi anh di het 1 vong HN tim con music ma ko dc, rao tren may 4rum ma cha co ma em thi dang ma'u...cho nen em muc con nay ve T_T, em choi game Call of duty, Need Fos Speed, Crysis nen chon con X Fi Game nay cho tien doi duong, mu'c ve roi chua thay ho'i han la'm ^^! Dau tu them bo loa ngon hon thi Ok roi

tieuthieugia

Well-Known Member

ok, chúc em vui tai...ah hum nào anh ra Hn sửa cái dt, em lấy rẻ chút nhe hihihi

Oh yeah^^! ai chứ anh thì em free lun (coi như trả học phí 1 buổi sáng hỏi về Sound Card này kakak)

truonghd

Well-Known Member

a minh qua đây rồi à, sẵn đây cho e hỏi, e có cái âm lay yamaha A1 và bộ loa , bây giờ làm sao kết nối máy vi tính để ra 5.1 âm thanh dts đây, gà quá, hình như cái main của e nó k ra 5.1 đuocj, bữa giờ đi tìm mua cái sound mà ra ngoài mua k có loại có cổng spit octycal đó, cổng mà cái đèn đỏ ở đầu cộng dây đó

NHMOLS

Member

Vậy vấn đề là giờ em cho anh biết em dùng MAIN gì đi rùi tính tiếp. Amp YAMAHA của em thì chắc là có decode DTS rùi nên không phải bàn nữa. Còn trong trường hợp main không support SPDIF OUT thì em nên mua cái sound creative nào cũng oki (không nhất thiết phải là XFI) mà có support SPDIF out đó là xong thui em.

truonghd

Well-Known Member

cái main của e thì k có support SPDIF OUT rồi, nên e mới nhờ a kiếm dùm e con nào có cái cổng đónef mả rẻ rẻ tý nha a, hay a biết ở đâu bán chỉ dùm e nhé mà cái cổng support SPDIF OUT này kà cổng nào ta, e k rành lắm
vậy theo a là e nên đổi cái main hay mua cái suond

NHMOLS

Member

theo anh nên mua cái sound vì đổi main mắc công phải mang máy đi ra làm lại rùi cài lại win, nói chung lôi thôi lung tung nhiều thứ lắm á. trong khi đó mua cái sound cắm cái oành là yên bề sổ sách.

cái main của e thì k có support SPDIF OUT rồi, nên e mới nhờ a kiếm dùm e con nào có cái cổng đónef mả rẻ rẻ tý nha a, hay a biết ở đâu bán chỉ dùm e nhé mà cái cổng support SPDIF OUT này kà cổng nào ta, e k rành lắm

Bạn cho biết main model để xem có SPDIF out hay ko, đôi khi nó ko làm cái đầu cắm nhưng trên main có chân, rồi mình dùng cái bracket gắn vào cho rẻ.Main cùi cùi cũng thấy hay có mấy chân SPDIF out này, kiểm tra lại đi.

quanghaiphong

Well-Known Member

mua cái main mới là tiện nhất,tham khảo thử con này nhé..EP31-DS3L -78 USD

truonghd

Well-Known Member

Bạn cho biết main model để xem có SPDIF out hay ko, đôi khi nó ko làm cái đầu cắm nhưng trên main có chân, rồi mình dùng cái bracket gắn vào cho rẻ.Main cùi cùi cũng thấy hay có mấy chân SPDIF out này, kiểm tra lại đi.

cái này hay nè. hình như main của mình là AUS P5 -VM. còn chữ giữa mình k nhớ, vậy mình mua cái này nó ra được 5.1 k

truonghd

Well-Known Member

mua cái main mới là tiện nhất,tham khảo thử con này nhé..EP31-DS3L -78 USD
ừ mình cũng tính vậy, nên mới hỏi kỹ, mua cái suond k biết âm thanh có hay hơn k, mà hình như là hay đối với những loa vi tính thôi, còn dàn rời hay hay k là do cái AVR. cái main đó của hãng nào vậy

Bên trên