thắc mắc về độ nét phim bluray

hoang2661

Member
mình mới lấy em lg55ug870t.mà sao khi xem phim blueray nó cứ bị 2 dải đen trên dưới vậy mấy bác?(phim em là m2ts 30gb)phim nào cũng vậy đều có 2 dải đen xem ức chế kinh.và cho em hỏi là sao phim bluray mà xem ko dc nét lắm mặc dù đều từ 25-35gb?mấy clip ca nhạc 1080p e tải trên youtube có 100mb mà xem nét căng,thật khó hiểu ~X(

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: thắc mắc về độ nét phim bluray

mình mới lấy em lg55ug870t.mà sao khi xem phim blueray nó cứ bị 2 dải đen trên dưới vậy mấy bác?(phim em là m2ts 30gb)phim nào cũng vậy đều có 2 dải đen xem ức chế kinh.và cho em hỏi là sao phim bluray mà xem ko dc nét lắm mặc dù đều từ 25-35gb?mấy clip ca nhạc 1080p e tải trên youtube có 100mb mà xem nét căng,thật khó hiểu ~X(
Để so sánh cũng như muốn biết thực/hư... phần mềm BDInfo sẽ giúp bác biết rõ chi tiết mọi điều về phim "Blu-ray" của mình => "Download" tại ĐÂY!

caothudeche

Moderator

mình mới lấy em lg55ug870t.mà sao khi xem phim bluray nó cứ bị 2 dải đen trên dưới vậy mấy bác?(phim em là m2ts 30gb)phim nào cũng vậy đều có 2 dải đen xem ức chế kinh.và cho em hỏi là sao phim bluray mà xem ko dc nét lắm mặc dù đều từ 25-35gb?mấy clip ca nhạc 1080p e tải trên youtube có 100mb mà xem nét căng,thật khó hiểu ~X(
Cái này bạn cho tên phim bạn xem và cho xin vài cái hình là hay nhất.
- Phim có 2 dải đen: Hầu hết các phim, thậm chí MV ca nhạc giờ cũng xây dựng khung hình dạng cinema 21:9. Còn TV thì lại có khung hình 16:9. Khi đó nó sẽ có 2 dải đen.
Muốn bỏ đi 2 dải đen cũng được, chỉnh TV hay từ thiết bị phát cho hình nó full màn hình là xong. Nhưng không cẩn thận mặt nó sẽ dài như cái bơm.
Cũng có 1 khả năng khác là do bạn đặt chế độ thiết bị phát, hoặc TV nó như vậy.

- Bluray 35GB mà không nét bằng 100MB:

Như bạn mô tả mình cứ áng khoảng là Bluray có bitrate khoảng 30Mbps, còn clip kia có bitrate khoảng 5,5 Mbps. Điều đó có nghĩa là Bluray có bitrate gấp 6 lần video Youtube.
Vậy tại sao nó không nét bằng?
1. Độ nét: Bạn định nghĩa thế nào là độ nét? các đặc tính của nó?
Theo mình độ nét là một định nghĩa mang tính chất cảm tính, nó là cảm nhận của con người về sự kết hợp giữa độ chi tiết của hình ảnh và màu sắc.
Bluray 1080pYoutube 1080p có cùng độ chi tiết, tức cùng độ phân giải. Nhưng ở Bluray bitrate nó rất cao, nó cho hình ảnh có màu sắc tốt hơn, dẫn tới ảnh sẽ chính xác hơn.
2. Nguồn phim, xử lý hình ảnh:
Trong phim ảnh có một số cách xử lý để che đi kỹ xảo, một trong số đó chính là làm cho hình ảnh có những chấm nhỏ. Nó làm cho ảnh không căng mịn, mà xem như chiếu bóng. Đó là ý đồ của nhà sản xuất, không phải là phim không nét.
Hơn nữa nhiều phim cổ, máy quay thời đó sao bằng bây giờ được, nguồn nó sẽ xấu hơn chứ.

3. So sánh tương đồng:
Bạn đừng đổ tội oan cho Bluray nó xấu hơn cái Youtube kia. Bạn đang so sánh khập khiễng đó. Hãy so sánh 2 video cùng một nội dung. Khi đó bạn sẽ thấy chất lượng của hình trên Bluray nó hơn ở chỗ nào.
Ở đây mình xin có chút phân tích để thấy tại sao bạn lại khen MV trên Youtube.
Các MV thông thường được xây dựng với số lượng màu hạn chế, cảnh, nền đơn giản. Và mấy ông rất thích chọn các tông màu sáng, ấm như đỏ, trắng. Vốn dĩ các màu này rất nổi và bắt mắt bởi vậy bạn sẽ thấy thích thú hơn (Món này mấy ông Hàn xẻng tích cực áp dụng lắm).
Cũng vì màu sắc đơn giản, tốc độ chuyển cảnh chậm dẫn tới là việc nén video, cũng như giải nén nó đơn giản và hiệu quả hơn rất nhiều. Đó là lý do tại sao nó nén xuống bitrate thấp hơn rất nhiều mà vẫn tái tạo lại rất đẹp.

Mình lấy ví dụ đơn giản sau để thấy hiệu quả của việc nén hình ảnh đơn giản.
- "1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ, 1 ô đỏ" = "10 ô đỏ". 3 từ quá ngắn gọn và dễ hiểu.
- "1 ô đỏ, 1 ô xanh, ô tím, 1 ô vàng.....1 ô nâu": Dù bạn có nói ngắn gọn thế nào cho người khác hiểu thì đó vẫn là một câu rất dài.

Trong phim ảnh có một số cách xử lý để che đi kỹ xảo, một trong số đó chính là làm cho hình ảnh có những chấm nhỏ. Nó làm cho ảnh không căng mịn, mà xem như chiếu bóng. Đó là ý đồ của nhà sản xuất, không phải là phim không nét.
Cái vụ này mình mới nghe à nghen. Bạn có thể cho mình một vài tựa phim sx gần đây mình tham khảo được không?
Thanks.

caothudeche

Moderator

Cái vụ này mình mới nghe à nghen. Bạn có thể cho mình một vài tựa phim sx gần đây mình tham khảo được không?
Thanks.
Không phải dân điện ảnh nên bác hỏi vụ này hơi khó.
Cơ duyên em đến với cái lý do mà nhà sản xuất cố tình làm cho hình ảnh bị nhiễu hạt đến trong quá trình tìm hiểu encode DVD.
Một trong các vấn đề khi encode đó là xử lý nhiễu mpeg hay Debloking. Có một cao thủ nào đó đã nhắc nhở không nên quá lạm dụng tính năng này, bởi vì nhiều phim họ cố tình làm cho nhiễu như vậy để che đi kỹ xảo. Nếu bạn khử nhiễu đi là mất đi bản chất gốc của phim.
Suy luận một chút thì em thấy có một số lý do sau cho việc xuất hiện ảnh nhiễu hạt:
- Máy quay hoặc thao tác khi quay kém.
- Cố tình thêm nhiễu hạt để che đi kỹ xảo.
- Cố tình thêm nhiễu hạt để phim có chút cổ kính, ảm đạm.

Để tìm phim nào gần đây có sử dụng "hiệu ứng" này thì khó. Vì kỹ xảo giờ quá tốt rồi, cần gì phải che. Phần còn lại chắc chỉ để thể hiện chút cổ kính thôi.
Phim cổ thì bác tìm cả đống.
Cũng cố gắng tìm cho bác một phim dạng dã sử này mà sản xuất gần đây.

- The Wrath Of Vajra (2013):
Các bác đừng đổ tại cảnh đêm máy quay nó nhạy sáng kém nó thế nhé, đâu phải như điện thoại mà kêu quay bị noise nhiều.

-Rurouni Kenshin: Kyoto Inferno (2014)

dokltd

Active Member

cách duy nhất để khắc phục và làm biến mất 2 dải đen đó là bạn mua thêm 1 chiếc tv tỷ lệ 21:9

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: thắc mắc về độ nét phim bluray

bác muốn nét vãi ra thì xem phim Hàn Quốc

Phim Bluray 50 GB mà không "nét" mời bác xem phim Hô ly quốt ^^

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

"Quality" của phim "Blu-ray" không phải lúc nào cũng như nhau. Cho dù tất cả đều có cùng một độ phân giải 1080p, tuy nhiên "Video Bitrate" của phim và "Codec" được dùng mới chính là những yếu tố quyết định về CHẤT LƯỢNG!
Những tấm "Screenshot" thu nhặt được sau đây sẽ nói lên điều này..!

Phim Blu-ray - Codec & Video Bitrate

caothudeche

Moderator

Chúng ta vào đây gỡ rối cho chủ topic mà chả thấy ổng đâu.
Thành ra lại có chuyện để bàn.

kero2005

Active Member

hèn gì mấy anh hàn xẻng toàn chiếu demo ở siêu thị các video tươi sáng, còn anh pana chiếu video khác
thấy pana xấu hơn, h đã rõ

Chúng ta vào đây gỡ rối cho chủ topic mà chả thấy ổng đâu.
Thành ra lại có chuyện để bàn.

Thế thì bạn có muốn tôi mở một topic khác với đề tựa: "Phim được cố tình thêm nhiễu hạt để che đi kỹ xảo" để mọi người dễ thảo luận?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Thế thì bạn có muốn tôi mở một topic khác với đề tựa: "Phim được cố tình thêm nhiễu hạt để che đi kỹ xảo" để mọi người dễ thảo luận?
Chưa từng nghe chuyện này bao giờ..!!! :D
["Phim được cố tình thêm nhiễu hạt để che đi kỹ xảo"]

chauint

Active Member

ko biết mục đích thêm hạt làm gì nhưng đúng là có vài phim sx 2,3 năm gần đây nó có hạt như phim cũ nhưng em lại nghĩ chẳng lẻ trình độ như bây giờ lại có hạt ???
Ông Thanksforsharing : nói chuyện nghe có vẻ khinh khỉnh ấy nhỉ, thấy chối mắt

caothudeche

Moderator

Dạ thưa! Sau một thời gian lọ mọ đã thấy.
Nếu bác Thanksforsharing có hứng thú thì có thể mở một topic để bàn rồi đó.

Đa phần phim hiện nay đều dùng máy quay 35mm, và grain là đặc thù của phim nhựa dùng cho máy quay đó, tức là nó dính chết vào hình ảnh như hardsub vậy. Khi hãng sản xuất phim transfer từ phim nhựa sang bản digital để sản xuất thành blu-ray thì họ có thể:

Tẩy grain đi (còn được gọi là DNR), nhưng như thế sẽ làm mất đi chi tiết hình ảnh (vì grain đã là một phần của hình ảnh)
Giữ nguyên như nó vốn có.

Chính vì thế có phim có grain, có phim lại ko có. Với DVD do độ phân giải thấp nên ta ít thấy chúng nhưng với phim HD, do độ phân giải rất cao khiến cho sự hiện hữu của grain càng dễ phát hiện.

Việc các hãng phim dùng phương pháp DNR để chiều ý khách hàng mua BluRay bị rất nhiều người mê điện ảnh kịch liệt phản đối, vì như thế sẽ làm mất đi tính nghệ thuật của hình ảnh. Sau đây là một vài ví dụ:

http://www.imagebam.com/image/db28fb50497522

http://www.imagebam.com/image/1dea4c50497524

hoặc link sau (rê chuột vào là bản gốc, ko rê chuột là bị DNR)

Blade Runner / 300 / V For Vendetta : Screenshot Comparison

Đó là phim nhựa, thế còn phim quay bằng máy quay digital, như cái RED ONE này của SONY RED / Cameras thì sao ? Nó đã được dùng để quay các phim như Angels and Demons, Knowing, District 9 .... Bản chất máy quay digital không tạo ra grain vì mọi thứ lưu lại đã ở dạng digital. Nhưng tại sao những phim đó, như Angels and Demons chẳng hạn lại có grain? Đó chính là vì đạo diễn (hoặc người chịu trách nhiệm sản xuất ) đã cố ý add grain vào. Mục đích của việc add grain vào bản digital là:

Tăng tính nghệ thuật của phim
Che đậy những kỹ xảo quá phô

Tóm lại, grain là một phần ko thể thiếu của phim. Bạn xem phim chứ không phải xem cảnh thật ngoài đời, grain chính là thứ giúp phân biệt 2 phạm trù đó. Xem phim có grain chính là cách thưởng thức phim đúng nghĩa nhất

http://tusach.thuvienkhoahoc.com/wiki/Nh%E1%BB%AFng_h%E1%BA%A1t_li_ti_th%C6%B0%E1%BB%9Dng_g%E1%BA%B7p_trong_phim_HD_l%C3%A0_g%C3%AC_v%E1%BA%ADy%3F

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vụ này phải nhờ ai đó chuyên ngành trợ giúp thôi.
Em có tìm được 1 bài sơ bộ, bác nào hứng đọc qua nhé.
https://en.wikipedia.org/wiki/Film_grain
Bài này nói về những hạt sáng (nhỏ li ti) tạo ra do bởi lớp hóa chất tráng mỏng trên bề mặt của phim nhựa. Những cuộn phim nhựa này được dùng để quay phim vào những thập niên 70's hoặc 80's trở về trước.
[Từ giữa thập niên 80's/hay đầu thập niên 90's cho đến nay tất cả máy quay phim đều là "Digital".]

ko biết mục đích thêm hạt làm gì nhưng đúng là có vài phim sx 2,3 năm gần đây nó có hạt như phim cũ nhưng em lại nghĩ chẳng lẻ trình độ như bây giờ lại có hạt ???
Ông Thanksforsharing : nói chuyện nghe có vẻ khinh khỉnh ấy nhỉ, thấy chối mắt

Đó là lỗi của tôi bạn ơi. Vì đọc câu trả lời của caothudeche giải thích rằng tạo hạt trong phim cũng là một "cách sử lý để che kỹ xảo". Nên không nén nổi thắc mắc nhảy vào hỏi luôn thay vì mở một topic mới để không làm loãng câu hỏi của chủ thớt. Và cũng vì thế nên mới bị caothudeche nhắc nhở vào không thấy chủ thớt đâu thành ra có chuyện để bàn.

Suy luận một chút thì em thấy có một số lý do sau cho việc xuất hiện ảnh nhiễu hạt:
- Máy quay hoặc thao tác khi quay kém.
- Cố tình thêm nhiễu hạt để che đi kỹ xảo.
- Cố tình thêm nhiễu hạt để phim có chút cổ kính, ảm đạm.
Và khi thấy caothudeche nói như ở trên nên tôi thấy sẵn tiện lấy luôn ý đó gợi ý mở ra topic mới khỏi phiền hà gì ai.
Còn bạn thấy chối mắt chắc là tại bạn không hiểu tính tôi thôi. Quê mùa cục mịch, thuộc loại "có sao nói vậy người ơi" không thích cái kiểu rào đón xun xoe. Đơn giản chỉ là vậy.

Tống Công minh

Active Member

Mới đây có phim Kajaki mình xem Bluray ISO nhưng chắc cũng do chủ ý của nhà làm phim, nên không thấy "nét căng":D

caothudeche

Moderator

Bài này nói về những hạt sáng (nhỏ li ti) tạo ra do bởi lớp hóa chất tráng mỏng trên bề mặt của phim nhựa. Những cuộn phim nhựa này được dùng để quay phim vào những thập niên 70's hoặc 80's trở về trước.
[Từ giữa thập niên 80's/hay đầu thập niên 90's cho đến nay tất cả máy quay phim đều là "Digital".]

"Đó là phim nhựa, thế còn phim quay bằng máy quay digital, như cái RED ONE này của SONY RED / Cameras thì sao ? Nó đã được dùng để quay các phim như Angels and Demons, Knowing, District 9 .... Bản chất máy quay digital không tạo ra grain vì mọi thứ lưu lại đã ở dạng digital. Nhưng tại sao những phim đó, như Angels and Demons chẳng hạn lại có grain? Đó chính là vì đạo diễn (hoặc người chịu trách nhiệm sản xuất ) đã cố ý add grain vào. Mục đích của việc add grain vào bản digital là:

Tăng tính nghệ thuật của phim
Che đậy những kỹ xảo quá phô"

Bên trên