Thắc mắc về phần mềm mkvmerge GUI để add audio vào phim . Mong các bác giúp đỡ !!!!!!!!!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Thắc mắc về phần mềm mkvmerge GUI để add audio vào phim . Mong các bác giúp đỡ !!!!!!!!!

Cám ơn các bác rất nhiều , đã sáng mắt

Thực ra cái ảnh 2 mình để một đống lẫn lộn đấy để các bạn tiện so sánh , 2 dòng đầu là minh add file avi vừa dow trên mạng về và phần audio nó nhận là MP3 còn 2 dòng tiếp theo là file phim khi mình đã tách ra mà mux lại ( vẫn là audio lúc đầu ) bằng mkvmerge GUI và lúc này nó lại nhận là MPEG và đem lên tivi thì ko nhận âm thanh nữa ( lúc đầu thì tivi nhận ) . MÌnh chỉ ko hiểu là để nguyên thì tivi hỗ trợ còn tách ra ghép lại vẫn là nó nhưng tivi lại ko nhận nữa . MÌnh đoán rằng mkvmerge GUI ko thực sự tách tốt khi file phim là avi nên khi tách nó thay đổi luôn định dạng file audio

Mình hiểu thế này dúng ko bạn . Dow một file audio về rồi tách phần am thanh ra , dùng phần mềm conver audio vừa tách thành mp3 rồi dùng Megui mux vào phim và thưởng thức

Mà mình ko biết dùng Megui để mũ , giao diện nó hơi khác với mkvmerge GUI bạn có thể chỏ cho mình cách tách và mux audio bàng Me gui đc ko

"đen & trắng"!

"Bần hạ" bổng thấy "hứng thú" khi đối diện với "thử thách" mà bạn đang gặp phải..!"

Trước khi đi xa hơn trong việc tìm phương cách => Có một vài câu hỏi được đặt ra cho bạn như sau:

1. Bởi lý do gì mà bạn cho rằng TV này có "support" .MKV Format ???

2. Tên, họ TV ? (cho biết chi tiết về "model number")

(...Sẽ tiếp tục..!)

Chỉnh sửa lần cuối:

Connor

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về phần mềm mkvmerge GUI để add audio vào phim . Mong các bác giúp đỡ !!!!!!!!!

Mình hiểu thế này dúng ko bạn . Dow một file audio về rồi tách phần am thanh ra , dùng phần mềm conver audio vừa tách thành mp3 rồi dùng Megui mux vào phim và thưởng thức

Mà mình ko biết dùng Megui để mũ , giao diện nó hơi khác với mkvmerge GUI bạn có thể chỏ cho mình cách tách và mux audio bàng Me gui đc ko

Thực ra hầu hết các converter hiện nay đều có chức năng tách audio ra khỏi phim mà . Phim nào không hỗ trợ audio thì cho nó tách trực tiếp audio từ phim sang mp3 là xong.
Sau đó mux lại chứ không cần tháo audio cũ ra làm gì cho mất thời gian, sẽ tạo được file mới với audio mới là mp3 thông dụng. còn cách làm thì bác baolam đã nói rùi đó :D

"đen & trắng"!

"Bần hạ" bổng thấy "hứng thú" khi đối diện với "thử thách" mà bạn đang gặp phải..!"

Trước khi đi xa hơn trong việc tìm phương cách => Có một vài câu hỏi được đặt ra cho bạn như sau:

1. Bởi lý do gì mà bạn cho rằng TV này có "support" .MKV Format ???

2. Tên, họ TV ? (cho biết chi tiết về "model number")

(...Sẽ tiếp tục..!)

SONY bravia BX420 bạn à , mình thấy cho tất cả các phim đuôi mkv và avi dow trên mạng về tivi mình nhận đc tốt ( ko cần conver , cho vào tivi đọc luôn ) chỉ mỗi tội là xem ko hiểu tiếng anh nên phải mux thuyết minh việt vào ( Muốn cho các cụ xem mấy phim hay đoạt giả osca nhưng mà mắt các cụ kém nên ko đoc đc phụ đề )

Tivi nhà mình hình như ko đoc đc âm thanh AC3 , chỉ đọc đc ACC và các đuôi nhạc đơn giản , còn đuôi flv thì chịu

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

SONY bravia BX420 bạn à , mình thấy cho tất cả các phim đuôi mkv và avi dow trên mạng về tivi mình nhận đc tốt ( ko cần conver , cho vào tivi đọc luôn ) chỉ mỗi tội là xem ko hiểu tiếng anh nên phải mux thuyết minh việt vào ( Muốn cho các cụ xem mấy phim hay đoạt giả osca nhưng mà mắt các cụ kém nên ko đoc đc phụ đề )

Tivi nhà mình hình như ko đoc đc âm thanh AC3 , chỉ đọc đc ACC và các đuôi nhạc đơn giản , còn đuôi flv thì chịu

...Đang tìm hiểu để biết rõ hơn về TV này!
(...Sẽ tiếp tục..!)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

TV thuộc loại nào ?

Sony - KDL-32BX420 - 32" LCD TV - 720p
Sony - KDL-40BX420 - 40" LCD TV - 1080p (FullHD)
Sony - KDL-46BX420 - 46" LCD TV - 1080p (FullHD)

TV thuộc loại nào ?

Sony - KDL-32BX420 - 32" LCD TV - 720p
Sony - KDL-40BX420 - 40" LCD TV - 1080p (FullHD)
Sony - KDL-46BX420 - 46" LCD TV - 1080p (FullHD)

Sony - KDL-40BX420 - 40" LCD TV - 1080p (FullHD) bạn ợ

Mình tưởng 3 dòng này chỉ khác nhau về inch thôi chứ , chức năng tương tự nhay mà

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Sony - KDL-40BX420 - 40" LCD TV - 1080p (FullHD) bạn ợ

Mình tưởng 3 dòng này chỉ khác nhau về inch thôi chứ , chức năng tương tự nhay mà

black_and_white,

Căn cứ vào sự "Support" cung cấp bởi SONY => Sony KDL-40BX420 chỉ "support" những "format" sau đây (qua cổng USB):

1. Photo: => JPEG Format ( .jpg).
2. Music: => MP3 Format ( .mp3).
3. Video: => MPEG1 & MPEG2 ( .mpg)

Ngoài những "format" trên, Sony KDL-40BX420 KHÔNG thể chơi bất cứ một "format" nào khác !!!
(Hãy bỏ qua chuyện "muxing" .MKV hoặc .AVI cho Sony KDL-40BX420)

Cheer!

NOTE:

(From SONY)

• USB playback is supported for the following photo file formats:
– JPEG (JPEG format files with the extension “.jpg” and conforming to DCF 2.0 or Exif 2.21)

• USB playback is supported for the following music file format:
–MP3 (files with the extension “.mp3” that have not been copyrighted)

• USB playback is supported for the following video file format:
–MPEG1, MPEG2 (files with the extension “.mpg”)

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtuanngoc

Well-Known Member

Bác DATAVIEWER đúng thật là người cái gì cũng biết về HD. Khâm phục bác quá

black_and_white,

Căn cứ vào sự "Support" cung cấp bởi SONY => Sony KDL-40BX420 chỉ "support" những "format" sau đây (qua cổng USB):

1. Photo: => JPEG Format ( .jpg).
2. Music: => MP3 Format ( .mp3).
3. Video: => MPEG1 & MPEG2 ( .mpg)

Ngoài những "format" trên, Sony KDL-40BX420 KHÔNG thể chơi bất cứ một "format" nào khác !!!
(Hãy bỏ qua chuyện "muxing" .MKV hoặc .AVI cho Sony KDL-40BX420)

Cheer!

NOTE:

(From SONY)

• USB playback is supported for the following photo file formats:
– JPEG (JPEG format files with the extension “.jpg” and conforming to DCF 2.0 or Exif 2.21)

• USB playback is supported for the following music file format:
–MP3 (files with the extension “.mp3” that have not been copyrighted)

• USB playback is supported for the following video file format:
–MPEG1, MPEG2 (files with the extension “.mpg”)

Nghĩa là tivi mình nếu muốn xem phim thì phải conver về đuôi mpg hả bác ."format" nghĩa là sao ạ ? Mình gà về vấn đề này lắm , mong bác nói rõ hơn . Cũng xin cảm ơn bác đã bỏ công sức ra tìm hiểu giúp mình !!!!!!!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Nghĩa là tivi mình nếu muốn xem phim thì phải conver về đuôi mpg hả bác ."format" nghĩa là sao ạ ? Mình gà về vấn đề này lắm , mong bác nói rõ hơn . Cũng xin cảm ơn bác đã bỏ công sức ra tìm hiểu giúp mình !!!!!!!
.

Đúng vậy!

Phải là "đuôi" .mpg (nến bạn muốn diễn đạt theo lối đó!):

- MPEG1 hoặc...
- MPEG2

Cheer!

Để mình thử xem sao , cám ơn bạn lần nữa !!!!!

Nhưng sao mình dow mấy bộ phim trên mạng về vẫn đọc đc mà
Mình xem đc hầu hết các phim ở đây

Tổng hợp phim khoa học link mediafire trên kênh hbo

Và mình cũng vừa dow phim này về và xem tốt cả âm thanh và hình ảnh

Finding Nemo (2003) 480p HDTV-rip by NDTN [Thuyết Minh Tiếng Viêt] - I-Max.VN - The World of Movie

Chắc bạn nhầm với bx300 và 400 rồi

baolam1905

Member

Bạn xem được cái Finding Nemo có nghĩa là TV đọc được code x264 và audio AAC 5.1 rồi.

TV ghi hỗ trợ MPEG có nghĩa bất kỳ file nào thuộc chuẩn này (MPEG1, MPEG2, đuôi *.mpg) đều chắc chắn đọc tốt. Ngoài ra những chuẩn khác không ghi nghĩa là không khẳng định được điều gì, có thể đọc được, có thể không.

MPEG 1-2 đã hoàn thiện và trở thành chuẩn từ lâu, trong khi các "format" khác như x264, XviD...còn đang phát triển và mở rộng (vì nguồn mở mà), cùng là x264 hết nhưng có file đọc được, có file không đọc được tùy version. Các hãng SX TV cũng muốn sản phẩm của mình hỗ trợ càng nhiều càng tốt để cạnh tranh nên ngoài MPEG còn thiết kế để đọc thêm một số định sạng khác, chẳng ai thiết kế cái cổng USB cho TV chỉ để đọc MPEG không đâu, phí lắm!

Do những nguyên nhân như vậy nên TV không ghi vào phần "suppor" để không bị khiếu nại thắc mắc tại sao nói hỗ trợ mà mở không được, còn chuyện bạn mở được những định dạng khác là "hên xui" coi như quà khuyến mãi thêm của hãng vậy! <:p

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Nhưng sao mình dow mấy bộ phim trên mạng về vẫn đọc đc mà
Mình xem đc hầu hết các phim ở đây

Tổng hợp phim khoa học link mediafire trên kênh hbo

Và mình cũng vừa dow phim này về và xem tốt cả âm thanh và hình ảnh

Finding Nemo (2003) 480p HDTV-rip by NDTN [Thuyết Minh Tiếng Viêt] - I-Max.VN - The World of Movie

Chắc bạn nhầm với bx300 và 400 rồi

H.u.u.u.m.m!!!

Lạ nhỉ !!! Thật khó mà hiểu & giải thích sao cho hợp lý..!

Bạn đã chơi phim "Finding Nemo" bằng cách nào..? Qua "HD Box/Multi-Media Player"?..hay bỏ trên USB Flash Drive và cắm vào TV qua cổng USB ???

...Nhầm thì không nhầm (về "model" của TV) và tất nhiên SONY cũng không thể nhầm lẫn về sản phẩm của họ..!

P.s:

...Để lấy về thử xem...!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoadainhan70

Well-Known Member

Chủ ý riêng của tớ thấy là thằng mkvmerge GUI này làm việc cực kì thất thường , riêng add files trên máy chạy win XP song mở trên win 7 nó đã cho ra kết quả khác đi rồi !

Mình cũng nghĩ nó làm việc ko tốt lắm với phim đuôi avi

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình cũng nghĩ nó làm việc ko tốt lắm với phim đuôi avi

Sau khi "download" về trên PC => Bạn đã chơi phim "Finding Nemo" bằng cách nào..? Qua "HD Box/Multi-Media Player"?..hay bỏ trên USB Flash Drive và cắm vào TV qua cổng USB ???

vtlam

Active Member

Có soft nào add được audio DTS-HD vào mkv không các bác nhỉ

l3baotrung

bx420 đọc đc đuôi nhạc wma k nhỉ ai có test dùm t với :D

Bên trên