Thắc mắc về Spectrum ?

dotoi71

Active Member

Đây là file mp3 được converter thành lossless (nhìn kỹ thì thấy đường cắt tại 15khz), mình không hiểu làm kiểu gì mà spectrum được nâng lên như trong hình, mình đã làm mọi cách mà không được như vậy, do làm việc có liên quan đến cái này nên mình cần biết để khi bắt lỗi họ mình còn có bằng chứng.

Ví dụ như file lossless này rất khó phân biệt thật hay giả nếu không rành.

Nhờ các Bác có kinh nghiệm về cái này chỉ giúp mình cách làm được như vậy. Em xin cảm ơn trước.

P/s: Có gì sai trong khi post bài nhờ Mod sửa giùm.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoasimtim

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về Spectrum ?

Theo mình nghĩ thì chỉnh db tăng lên là nó như thế thôi.

Bạn làm thử thế này xem có ra giống như họ không nhé:

1. Lấy 1 bài karaoke bất kỳ: LOSSY.
2. Thu âm giọng hát của bạn vào: LOSSLESS (44.100 Hz, 16 bit, Mono)

Rồi mixdown xuống dạng WAV nhé, thiết bị để thu không cần hiện đại gì, chỉ cần micro karaoke dân dụng + đầu chuyển + soundcard onboard + Nuendo/Adobe Auditon/Cool Editor là đủ.

Việc test các phương pháp biến lossy sound làm cho nó có khả năng đội lốt lossless để qua mắt các checker trước đây đã có một thread rất là hào hứng & "lộn xộn", nhưng quang phổ của các file lossless dởm sẽ không "lưa thưa" như vậy mà là vàng rực nhưng đỉnh rất "sắc" dù đạt ngưỡng 20 kHz hoặc hơn.

Một trong các phương pháp đó có pác đã nêu ở trên là tăng âm lượng lên đến mức "vỡ òa" cái loa khốn khổ của mình khi bạn "dũng cảm" play cái file ấy sau khi tăng âm lượng.

Mình thì đơn giản hơn hết, resample lại đến 192 kHz là mấy cái tạp âm cũng được lấy mẫu lại và software tự suy thêm các mẫu không biết ở đâu ra để đủ 192 kHz, vì vậy mà file xuất ra bitrate và sample rate cao ngất ngưỡng, nhưng nghe không đâu ra đâu cả.

P/s: mình rất ghét từ upscale bởi vì gần đây nó bị lạm dụng hơi nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

dotoi71

Active Member

@hoasimtim: Nếu tăng như vậy spectrum dầy thêm và file đó sẽ bị vỡ không nghe được. Mình cũng đã thử cách này.
@QuangHungYCT: Spectrum trên là của file beat bạn ah. Không phải của file nhạc.
Có Bác nào làm giả thế này chưa vào giúp mình nhé.

ừm, nhưng nguyên lý cũng dựa trên điều mình đã nói, tức là một beat ban đầu là lossy, rồi chơi nhạc cụ ảo vào thêm hoặc record thêm nhạc cụ thật vào cũng giống như bạn thu giọng vào thôi. Mình từng làm thử rồi :D.

Bên trên