[Thăm dò - Thảo luận] Bạn đã sử dụng ổ SSD chưa?

Những tính năng vượt trội của ổ SSD (Solid State Drive) chắc có lẽ ai cũng ít nhiều biết rồi. Vấn đề là hiện nay cái máy PC/ laptop ở nhà mà bạn hay dùng đã chuyển qua dùng loại ổ cứng SSD hay chưa (ít nhất là cho ổ C)? Nếu chưa thì bạn có dự tính sẽ thay hay không? Khi nào?
Nếu đã có bạn dùng qua rồi thì vào góp ý kiến kinh nghiệm cá nhân mình liệu có đáng đồng tiền đầu tư vào nó hay không?

Cảm ơn các bạn vào góp ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguoirung

Member
Ðề: [Thăm dò - Thảo luận] Bạn đã sử dụng ổ SSD chưa?

Đang sử dụng SSD 120GB làm ổ C và rất hài lòng. Khởi động máy, khởi động ứng dụng nhanh hơn hẳn, lại nhỏ, gọn, êm. Ai đang dùng HDD mà chuyển qua dùng SSD là thấy mê ngay. Cho dù mainboard không hỗ trợ SATA3 nhưng nếu dùng SSD thì cũng cho tốc độ gấp đôi so với HDD. Giá của SSD bây giờ cũng khá mềm, chưa đến 1tr cho dung lượng 120GB (đủ để làm ổ C)

gamevnone1

tốc độ ghi/ đọc của ổ ssd gấp 4 lần ổ hdd thường mà :D

tatam

Well-Known Member

Đang sử dụng SSD cho ổ C, dữ liệu HD vẫn trên HDD (mới chứa nổi). Dùng cho SSD cho ổ C khởi động Win nhanh, chạy ứng dụng lẹ, tắt máy cũng nhanh hơn HDD nhiều. Ngoài ra SSD ít hao điện, gọn, nhẹ rất tốt cho laptop. Giá SSD bây giờ cũng mềm hơn trước nhiều rồi và rất nhiều hãng sản xuất.

thanhtungqng

Uploader

Mới mua trên Lazada em ssd 120GB giá 835k, thêm Caddy bay 140k..thiệt hại gần 1tr :x

Mua về háo hức vì đọc các cm của các pác về SSD..khi nhận hàng về mới đau đầu..mình dùng em Laptop Lenovo Y410 - 7757 ổ DVD là đĩa nuốt, gắn Caddybay vào thì tạm đc, nhưng đau 1 cái là cáp gắn DVD ko fai Sata..vậy là xong Caddy bay ko dùng đc vì ko đúng cáp.

Tiếp tục tháo HDD gắn SSD thay thì ko tài nào cài đc win vào SSD, bung ghost cũng ko xong..giờ đang loay hoay copy nguyên Ổ đĩa cài Win 10 vào SSD..chạy ngon, dc 1 chutxong lại bị trình driver báo lỗi AHCI mà Bios thằng Lenovo lại lock ko chỉnh đc..

Không biết có pác nào bị trng hợp như mình, hoặc có cao nhân nào chỉ cách cài đc win lên SSD cho dòng máy LENOVO thì tuyệt..

tatam

Well-Known Member

835k chắc là Kingston rồi ?

DanielTran

Well-Known Member

Lợi thế lớn nhất của SSD thực ra không phải ở tốc độ đọc / ghi dữ liệu hàng trăm MB/s; mà là ở tốc độ xử lý những file nhỏ vài chục đến vài trăm kilobytes. Với đĩa cứng do phải dời đầu từ đến các vị trí ngẫu nhiên trên đĩa, nên tốc độ của nó cực kỳ chậm; ngược lại SSD không phải dời đầu từ mà chỉ là tốc độ của điện tử, nên giải quyết các file này rất nhanh.

Thế nhưng tác vụ đọc các file này nhiều nhất ở đâu? Chính là của hệ điều hành. Windows phải liên tục đọc ghi các file rất nhỏ này. Vì vậy sử dụng SSD để cài Windows là phát huy được cao nhất ưu điểm và hiệu quả của SSD.

Mới mua trên Lazada em ssd 120GB giá 835k, thêm Caddy bay 140k..thiệt hại gần 1tr :x

Mua về háo hức vì đọc các cm của các pác về SSD..khi nhận hàng về mới đau đầu..mình dùng em Laptop Lenovo Y410 - 7757 ổ DVD là đĩa nuốt, gắn Caddybay vào thì tạm đc, nhưng đau 1 cái là cáp gắn DVD ko fai Sata..vậy là xong Caddy bay ko dùng đc vì ko đúng cáp.

Tiếp tục tháo HDD gắn SSD thay thì ko tài nào cài đc win vào SSD, bung ghost cũng ko xong..giờ đang loay hoay copy nguyên Ổ đĩa cài Win 10 vào SSD..chạy ngon, dc 1 chutxong lại bị trình driver báo lỗi AHCI mà Bios thằng Lenovo lại lock ko chỉnh đc..

Không biết có pác nào bị trng hợp như mình, hoặc có cao nhân nào chỉ cách cài đc win lên SSD cho dòng máy LENOVO thì tuyệt..

Bạn có thể nói rõ hơn không tài nào cài được OS lên SSD là vì bị lỗi gì?

Lợi thế lớn nhất của SSD thực ra không phải ở tốc độ đọc / ghi dữ liệu hàng trăm MB/s; mà là ở tốc độ xử lý những file nhỏ vài chục đến vài trăm kilobytes. Với đĩa cứng do phải dời đầu từ đến các vị trí ngẫu nhiên trên đĩa, nên tốc độ của nó cực kỳ chậm; ngược lại SSD không phải dời đầu từ mà chỉ là tốc độ của điện tử, nên giải quyết các file này rất nhanh.

Thế nhưng tác vụ đọc các file này nhiều nhất ở đâu? Chính là của hệ điều hành. Windows phải liên tục đọc ghi các file rất nhỏ này. Vì vậy sử dụng SSD để cài Windows là phát huy được cao nhất ưu điểm và hiệu quả của SSD.
Mình thích SSD nhất ở chỗ khởi động nhanh và tắt máy nhanh
. :)

DanielTran

Well-Known Member

Mình thích SSD nhất ở chỗ khởi động nhanh và tắt máy nhanh
. :)

Đúng vậy bác, đó là 2 thời điểm mà Windows truy cập đĩa cứng rất nhiều; nên cũng là 2 thời điểm cho thấy rõ nhất ưu thế của SSD. Ngoài ra nếu SSD đủ lớn thì cài hết các ứng dụng lên đó cũng sẽ có được lợi thế tương tự. Đặc biệt những soft lớn như photoshop, hay những games lớn thì có thể tiết kiệm thời gian đến trên 10 giây hoặc hơn.

Bạn nào biết thì có thể vào giải thích về MLC, TLC, 3D, ... khi nói về các dòng chip của SSD.
Thanks.

vinagoh

Well-Known Member

Cũng đua đòi từ google, bạn bè......nên tậu 1 em SSD 850 EVO. Trước mua tầm 1,7 giờ chỉ còn 1,3tr thì phải. :D
Mua thêm 1 cady bay để gắn HDD chứa data và phim HD.
Đi kèm SSD còn có phần mềm chuyển OS từ HDD sang SSD, chỉ cần tầm 10p là xong.
Về vụ Khởi động và tắt máy thì khỏi phải bàn......thích ngay từ phát đầu tiên. :))

tatam

Well-Known Member

Cũng đua đòi từ google, bạn bè......nên tậu 1 em SSD 850 EVO. Trước mua tầm 1,7 giờ chỉ còn 1,3tr thì phải. :D
Mua thêm 1 cady bay để gắn HDD chứa data và phim HD.
Đi kèm SSD còn có phần mềm chuyển OS từ HDD sang SSD, chỉ cần tầm 10p là xong.
Về vụ Khởi động và tắt máy thì khỏi phải bàn......thích ngay từ phát đầu tiên. :))

Mình cũng đang dùng SSD Sam 850 EVO

Còn nữa, khi lên Win 10, SSD cứu bao nhiêu "sinh mạng" qua vụ 'fullDisk'. :)

quanbhvn

Active Member

Giờ mua SSD nên mua loại chip MLC, đắt chút xíu mà cảm giác đảm bảo hơn, ví dụ Plextor M6S. Dòng TLC , như Plextor M6V không ngon lắm. Chưa thấy M7S nhỉ ?

ongtrumkon89

Well-Known Member

Trc đây xài mình hdd cho con lap còi thì cài giả lập bluestack cà giật ko ổn. Thay ssd phát chạy khác bọt liền , chạy gần 1 năm phà phà mượt mà ko vấn đề gì :D

latruong

Member

Em xài SSD được khoảng 2 năm. Em dùng SSD Intel chứ chưa dám dùng các thương hiệu khác.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Sài SDD rinh máy laptop đi tùm lum không sợ bị shock .....nữa

Bên trên