Thành lập team Rip đầu tiên của VN (HDViE team)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

hd1026

Member
Ðề: Thành lập team Rip đầu tiên của VN (HDViE team)

VD: MPEG-2 PAL 16:9
PAR: 720x576 (16:9) ~ DAR = tự nhân chia cộng trừ nhé..!
Làm phép tính đi: 720 chia cho 576 = 1.25 (không phải 16:9)...! Tự đặt câu hỏi và tự trả lời đi..!

Không hiểu thì...:rolleyes:

Đã hiểu đã hiểu :D <):) Mà làm vậy có phải đạt square pixel 1:1 để hình ảnh rõ nét nhất đúng ko nhỉ??? :eek:

HDViet.Com

Đã hiểu đã hiểu :D <):) Mà làm vậy có phải đạt square pixel 1:1 để hình ảnh rõ nét nhất đúng ko nhỉ??? :eek:

Ko phải, mà là trả về đúng Aspect Ratio ban đầu của phim. Cậu ko thấy cái mặt BoA nó dẹt ra à :rolleyes:

Dù sao e chưa thấy ai làm pro hơn hắn!
Bro thử up sản phẩm của mình lên cho mọi người thưởng thức đi xem có hơn ko?

Đưa cái DVD của nó đây cho tớ, tớ encode cho . Ko thì up lên host nào cũng được

hd1026

Member

Ko phải, mà là trả về đúng Aspect Ratio ban đầu của phim. Cậu ko thấy cái mặt BoA nó dẹt ra à :rolleyes:

Đưa cái DVD của nó đây cho tớ, tớ encode cho . Ko thì up lên host nào cũng được

BoA - Eien MV VOB!

Video: MPEG2 Video 720x480 (4:3) 29.97fps 8300Kbps
Audio: PCM 48000Hz stereo 1536Kbps [Audio]

MF Folder Link

lúc chụp cap thì nó bẹt thế thôi nhưng khi play thì no problem! :rolleyes:
Gã này chắc trình cũng phải tương đương gã Paul625! :eek:

Encode làm sao có thể nhỏ gọn hơn mà tối ưu hơn nhé! :D Cảm thấy gã này filter khá là khéo léo,
Denoise để giảm bitrate
Hình như còn có kiểu tăng các vector motion gì gì đó để làm mượt các chuyển động nhanh
Lại còn tăng giảm contrast, brightness ... vừa phải, trông tự nhiên, ko bị giả
...

Chỉnh sửa lần cuối:

HDViet.Com

tớ chẳng có filter gì ráo cả. Chỉ dùng ivtc để loại bỏ interlaced frames, sau đó resize lại cho đúng Aspect Ratio(640x480), crop đi black bar, encode. Đảm bảo source sao encode thế, chả phải "Denoise để giảm bitrate, tăng các vector motion gì gì đó để làm mượt các chuyển động nhanh Lại còn tăng giảm contrast, brightness" chi cho mệt xác :))

Mai sẽ có hàng cho cậu so sánh

HDViet.Com

Đây là scrip AVS

MPEG2Source("F:\Music Video\Other\[MV] BoA - Eien.d2v", ipp=true, cpu=4)
AssumeTFF()
tfm().tdecimate()
Spline36Resize(640,360,2,64,-2,-60)

Chỉ đơn giản là IVTC để trả lại progressive, sau đó resize cho đúng AR và crop dải đen. Ko sharpen, ko tinh chỉnh màu sắc, constract gì cả :)

Source----------->Encode

Vì là SD nên tớ chọn screen cận cảnh để dễ so sánh

Log
---[NoImage] avis [info]: 640x360 @ 23.98 fps (6736 frames)
---[NoImage] x264 [warning]: width or height not divisible by 16 (640x360), compression will suffer.
---[NoImage] x264 [info]: using SAR=1/1
---[NoImage] x264 [info]: using cpu capabilities: MMX2 SSE2Fast SSSE3 Cache64
---[NoImage] x264 [info]: profile High, level 3.1
---[NoImage]
---[NoImage] x264 [info]: slice I:135 Avg QP:17.54 size: 17931
---[NoImage] x264 [info]: slice P:2792 Avg QP:20.63 size: 7168
---[NoImage] x264 [info]: slice B:3809 Avg QP:24.00 size: 2405
---[NoImage] x264 [info]: consecutive B-frames: 6.1% 34.1% 50.3% 9.5%
---[NoImage] x264 [info]: mb I I16..4: 22.2% 65.6% 12.2%
---[NoImage] x264 [info]: mb P I16..4: 2.4% 8.6% 1.1% P16..4: 47.0% 15.6% 12.4% 0.0% 0.0% skip:12.9%
---[NoImage] x264 [info]: mb B I16..4: 0.2% 0.6% 0.1% B16..8: 34.4% 2.6% 3.8% direct: 3.1% skip:55.1% L0:37.0% L1:51.8% BI:11.2%
---[NoImage] x264 [info]: 8x8 transform intra:69.0% inter:74.5%
---[NoImage] x264 [info]: direct mvs spatial:87.3% temporal:12.7%
---[NoImage] x264 [info]: ref P L0 73.6% 10.9% 6.1% 2.8% 2.2% 1.8% 1.5% 1.1%
---[NoImage] x264 [info]: ref B L0 84.1% 6.9% 3.6% 1.8% 1.4% 1.1% 1.0%
---[NoImage] x264 [info]: kb/s:899.6
---[NoImage] encoded 6736 frames, 3.28 fps, 900.06 kb/s

Hàng

http://rapidshare.com/files/214989498/_MV__BoA_-_Eien.mkv

locke1602

Well-Known Member

Hì hì, bên hdvnbits còn có một bác internal nữa, chắc dạo này bận quá nên chưa tham gia, có mấy bác này vào thì sẽ vui lắm đây.

hd1026

Member

Đây là scrip AVS

Chỉ đơn giản là IVTC để trả lại progressive, sau đó resize cho đúng AR và crop dải đen. Ko sharpen, ko tinh chỉnh màu sắc, constract gì cả :)

Source----------->Encode

Vì là SD nên tớ chọn screen cận cảnh để dễ so sánh

Log

Hàng

http://rapidshare.com/files/214989498/_MV__BoA_-_Eien.mkv

Source kia là DVD??? DVD thì phải còn nguyên dải đen chứ? 8->

Xem bản DVD là bản gốc nên màu sắc có chiều sâu và chân thực nhất! Mỗi tội chuyển động hay bị bóng mờ! :-B và có chút nhiễu nho nhỏ

Còn đây là bản của bro: nhìn vào phần tối thì vẫn còn nhiễu chút ít, chắc chính vì chưa denoise, nhìn vào phần áo của BoA thì cũng nhạt màu hơn và ko sắc nét = bản của hắn, chắc vì ko denoise nên đc cái mấy sợi tóc nhỏ chìa ra vẫn nhìn rõ hơn bản của hắn! :D

Một điểm nữa là bitrate dùng vẫn nhiều hơn hắn một chút trong khi độ phân giải nhỏ hơn -> dung lượng lớn hơn 3mb

Dù sao chất lượng cũng khá tốt, e cũng chưa tìm hiểu gì về mấy cái scrip của avs cả và cũng chả biết cái mặt mũi cái IVTC là gì luôn :| :mad:)

Chắc phải biết dùng avs thì encode mới ngon đc nhỉ 8->

HDViet.Com

Thứ nhất: cậu chụp screen như thế để so sánh thì tớ chịu thua. Khi nào học cách chụp screen thế nào cho chuẩn(như tớ) thì hẵng post. "Source" mà tớ ám chỉ chính là file VOB đã được ivtc,resize và crop dưới hình thức một đoạn mã Avisynth. Nếu cậu xem screen so sánh của các nhóm rip HD, bao giờ source cũng được crop gọn gàng và resize lại đúng với bản encode như hình dưới

Thứ hai: denoise là filter cấm kị khi encode, chỉ dùng khi source là TV rip với độ nhiễu lớn. Còn ở DVD và blu-ray thì ko nên, vì denoise sẽ làm mờ chi tiết (nhưng bù lại encode sẽ cần ít bitrate hơn---> giải thích cho việc bản encode của hắn có bitrate thấp). Ở đây do là SD nên có thể cậu ko nhận ra , nhưng với HD thì sẽ thấy chi tiết bị mất đi không ít.

Thứ 3: Hắn có dùng filter sharpen, filter này giúp làm giảm độ blur của hình ảnh làm ta có cảm giác hình ảnh nét hơn. Nhưng thực chất nó chẳng mang lại thêm tí chi tiết nào

Thứ 4: Về cái áo tớ chẳng thấy màu nhạt màu đậm gì cả :| Exactly the same!

Thứ 5: như đã nói, thần tượng của cậu ko hiểu rõ 2 nguyên tắc cơ bản của việc rip DVD: crop và chuyển AR. Cậu nhìn lại đống phim DVDrip của cậu, có cái nào mà bề ngang lớn hơn 640 pixel thì chỉ hộ tớ. Thanks!

Lời khuyên cho cậu: nên tìm hiểu kỹ trước khi đưa ra kết luận :)

hd1026

Member

hè hè :D Trình amateur gặp đúng pro! :p :eek: Dù sao cũng nói đại đi còn biết đc nhiều hơn :">

Còn cái gì hay ho về rip thì bro cứ lên lớp tiếp đi cho ae đc nhờ :)

HDViet.Com

Ặc ko có chuyện lên lớp gì ở đây cả. Lúc trước tớ cũng gà lắm, nhưng sau này chăm theo dõi các forum nước ngoài, đặc biệt là từ khi theo dõi các cuộc thảo luận của ESiR, CtrlHD, DON bên hdbits.org nên từ từ tớ mới khá lên :)

hd1026

Member

Ặc ko có chuyện lên lớp gì ở đây cả. Lúc trước tớ cũng gà lắm, nhưng sau này chăm theo dõi các forum nước ngoài, đặc biệt là từ khi theo dõi các cuộc thảo luận của ESiR, CtrlHD, DON bên hdbits.org nên từ từ tớ mới khá lên :)

Vậy sao rip dvd lại ko đc quá 640??? :-/ mà mấy film dvdrip toàn là xvid chứ ko xài x264 nhỉ?

Hỏi thêm bro là bên hdbits.org lớn mạnh thế có nhiều CLip HD ko? hay nó coi đó là hàng upscale nên ko đưa vào? :-/ ;))

HDViet.Com

Vậy sao rip dvd lại ko đc quá 640

DVD hệ NTSC có res là 720x480 ko phải 4:3, phải trả về DAR 4:3.

Có 2 cách để chuyển:
-Resize thành 720x540
-Resize thành 640x480

Cách thứ nhất khiến cho hình ảnh bị dãn theo chiều dọc, cách thứ hai sẽ làm cho hình ảnh co theo chiều ngang. Ko ai chọn cách thứ nhất vì hình ảnh bị dãn ra giống như upscale vậy.

mấy film dvdrip toàn là xvid chứ ko xài x264 nhỉ

Vì xvid đã xuất hiện lâu hơn H264, được hỗ trợ bởi nhiều công ty sản xuất phần cứng (DVD đọc file nén, Media box, Media Portable...) hơn H264. Phải mất một thời gian để H264 loại dần xvid.

Câu hỏi dưới tớ miễn trả lời vì ko hiểu ý cậu

hd1026

Member

đúng là chẳng có mấy cái PMP hay đầu DVD có firmware hỗ trợ decode tới x264, toàn divx/xvid gì gì đó

Ý e là tracker đó nó có mạnh về music video (đặc biệt là Clip HD) ko? hay chỉ mạnh về film?

HDViet.Com

Ý e là tracker đó nó có mạnh về music video (đặc biệt là Clip HD) ko? hay chỉ mạnh về film?

Tất cả, trừ Asia content. Cái này qua HDCorea và HDChina đầy đủ hơn.

tumlum

anh em nhóm HDViE sẽ có 1 box riêng trên HDvietnam, và chỉ có thành viên nhóm mới truy cập được
Thế những người muốn tập tành rip mà lại chẳng biết gì như em thì ko vô box để nghiên cứu được hả bác Chip?:mad:
Bác giải quyết giùm:D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Thế những người muốn tập tành rip mà lại chẳng biết gì như em thì ko vô box để nghiên cứu được hả bác Chip?:mad:
Bác giải quyết giùm:D

Tiêu chí của team là hoạt động tinh giản và nghiêm túc, ai cũng có thể gia nhập, kể cả kinh nghiệm = 0, nhưng chắc chắn mỗi thành viên phải tự tìm tòi và trau dồi kiến thức của mình để trở thành 1 ripper thực sự. Không có đam mê và tinh thần vượt khó thì chỉ làm mất thời gian của chính mình.

Wellcome.

friendvnit

Cho em tham gia với nào
nick: friendvnit
Phone: 0977767802
Thanh Xuân - Hà Nội
E4600 - 4 Gb

duongbaba

Active Member

Thứ nhất: cậu chụp screen như thế để so sánh thì tớ chịu thua... Khi nào học cách chụp screen thế nào cho chuẩn(như tớ) thì hẵng post...

Công nhận kiến thức về Rip thì bác hẳn là bậc thầy ở 4rum này rồi. Em đọc nhiều chỗ chịu chết chả hiểu gì cả.

Nếu VieHD ra đời em vote cho bác cái chức nhóm trưởng :-bd

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên