[Thảo luận] Có hay không một HTPC có thể đảm nhiệm vai trò là đầu phát phim và nhạc tốt như nhau?

latruong

Member
Ðề: [Thảo luận] Có hay không một HTPC có thể đảm nhiệm vai trò là đầu phát phim và nhạc tốt như nhau?

Hiện thời em xem phim nghe nhạc bằng phần mềm Plex trên Intel Nuc +SSD+Windows 10 các film, nhạc em lưu trên NAS có cài Plex Media Server. Em còn cài Plex trên Iphone, IPad, Apple TV và Amazon Fire TV để xem phim nghe nhạc. Em nghĩ việc lọc triệt nhiễu do HDD và quạt trên PC nó khó thì gom tiền làm 1 cái NAS. Sau nó dùng các Mini PC như Intel Nuc nối mạng để phát nhạc phim thì công việc có vẻ dễ dàng và ít tốn chi phí hơn.

Quoc Hiep HD

Active Member
Ðề: [Thảo luận] Có hay không một HTPC có thể đảm nhiệm vai trò là đầu phát phim và nhạc tốt như nhau?

Mình sử dụng PC để làm nguồn phát từ năm 2008. Ban đầu dùng sound tích hợp sau rồi dùng sound card và 3 Amply Stereo ( 5.1 ), tiếp theo dùng Denon 1611 thay cho cả Cụm trên. lần nâng cấp này tưởng hay nhưng thật tồi tệ hệ thống chỉ xem phim đc thôi. Sau cùng lại kiếm con Sound card HT Omega Claro Halo XT dùng kèm 3 Amply Stereo mono block. loa Center dùng loa toàn dải DIY. Kết luận đạt như ý với tai của mình. Hệ thống 5.1 xem phim thì đơn giản nhưng để nghe nhạc là cả vấn đề, hệ thống của mình là chơi 5.1 mở rộng từ Stereo ( Thêm sund, Sub,Center) Nghe Celine Dion 5.1 Phê luôn.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình sử dụng PC để làm nguồn phát từ năm 2008. Ban đầu dùng sound tích hợp sau rồi dùng sound card và 3 Amply Stereo ( 5.1 ), tiếp theo dùng Denon 1611 thay cho cả Cụm trên. lần nâng cấp này tưởng hay nhưng thật tồi tệ hệ thống chỉ xem phim đc thôi. Sau cùng lại kiếm con Sound card HT Omega Claro Halo XT dùng kèm 3 Amply Stereo mono block. loa Center dùng loa toàn dải DIY. Kết luận đạt như ý với tai của mình. Hệ thống 5.1 xem phim thì đơn giản nhưng để nghe nhạc là cả vấn đề, hệ thống của mình là chơi 5.1 mở rộng từ Stereo ( Thêm sund, Sub,Center) Nghe Celine Dion 5.1 Phê luôn.

Bác chơi cũng kỳ công ghê, mà công nhận khi tai nghe mà ko ưng là chán hẳn.

Quoc Hiep HD

Active Member

Bác chơi cũng kỳ công ghê, mà công nhận khi tai nghe mà ko ưng là chán hẳn.
Chơi cái món này đôi khi phải làm "Chuột bạch" Nhưng khi ưng rồi mới thấy xướng vào cái gu audio thì hầu như lúc nào cũng thấy thiếu và cứ thèm nâng cấp hoài.

hongquan2009

Well-Known Member

em nghĩ cái gây nhiễu lớn nhất chính là bộ nguồn sau đó là HDD vậy nên nếu là em xây dựng bộ nghe nhạc+HTPC thì mức ưu tiên đầu tiên là bộ nguồn sau đó SSD còn lưu trữ dữ liệu thì em để trên NAS(SSD chỉ để cài HĐH)

Bên trên