[Thảo luận] Nên hay không nên khi chia sẻ nhạc với người khác?????

sieulong

Well-Known Member
trước khi đi ngủ, tự nhiên nghĩ đến điều này. Mọi người nghĩ thế nào? Nên hay không nên chia sẻ nhạc online đặc biệt là ở forum này... mặc dù cũng nhờ forum mình đã load được những CD nhạc mà đã phải tìm kiếm mỏi mòn.

Xin được lắng nghe ý kiến mọi người

trunghieu_gb

Ðề: [Thảo luận] Nên hay không nên khi chia sẻ nhạc với người khác?????

Bạn phải nêu suy nghĩ của mình trước thì mọi người mới bàn luận chứ. Bạn đặt câu hỏi làm khó mọi người quá!

overkillx

Huyền Thoại

Tự bạn hỏi và cũng tự bạn trả lời rồi còn gì nữa :D

sieulong

Well-Known Member

không phải là không nói được suy nghĩ của mình trước, mà đôi khi... lắng nghe trước cho an toàn :D rồi mới nêu suy nghĩ của mình :))

Cái lợi của chuyện copy CD từ 4rum là quá rõ ràng, thu được cả chồng CD mà khó có thể mua được bên ngoài, và cũng như là tiết kiêm được một số tiền khá khá để khỏi mua CD :D
Nhưng hình như có cái gì không đúng... nhiều người bạn mình người ta mê mệt nhạc Như Quỳnh, họ nói là nghe Như Quỳnh hát có một cảm giác thư thái dễ chịu, đi làm về nghe một bài thì không gì bằng. Cũng có người nói là, nếu mà Như Quỳnh về việt nam, họ sẽ nhào đến kiss một cái, rồi bị quýnh cũng ... chơi luôn ... Nói thế là để thấy họ mê Như Quỳnh thế nào, mình cũng đồng ý thôi. Nhưng hỏi có mua CD như quỳnh không? thì chỉ cười trừ :))

Mua một cái CD ngoài chuyện làm mua vài bài nhạc cho mình, còn là một cách ủng hộ ca sĩ mình yêu thích.
Cách đây không lâu trung tâm Vân Sơn cứ la làng lên là sẽ đóng cửa do tệ nạng cd lậu, và cũng có tin đồn trung tâm thúy nga đóng cửa sau DVD 100. Tuy là sau đó không có gì xảy ra, nhưng mình nghĩ một lúc nào đó... nó sẽ đến thôi.

Hơn nữa, không trả tiền để mua, mà lại có đồ để dùng, một số người khác dùng món đồ đó vào mục đích thương mại... quả thật không hay chút nào

tusontay

Huyền Thoại

Mua một cái CD ngoài chuyện làm mua vài bài nhạc cho mình, còn là một cách ủng hộ ca sĩ mình yêu thích.
Cách đây không lâu trung tâm Vân Sơn cứ la làng lên là sẽ đóng cửa do tệ nạn cd lậu, và cũng có tin đồn trung tâm thúy nga đóng cửa sau DVD 100. Tuy là sau đó không có gì xảy ra, nhưng mình nghĩ một lúc nào đó... nó sẽ đến thôi.
Theo ý kiến cá nhân của mình:
- Dân VN mình còn nghèo quá & cái vấn đề bản quyền ko đc đề cao ---> Mua đĩa gốc là điều khó! :(
- Bản thân mình nếu thích CD nào (sau khi đã nghe qua nhờ chia sẻ) đều mua CD đó (nếu có thể) vừa là lưu trữ, vừa được thưởng thức nhạc chất lượng cao. 2~300k/CD cũng rẻ mà! :D (CD nội ~<100k)
- Chia sẻ là điều quý, vì có phải ai cũng có điều kiện mua đĩa xịn đâu! :))

Chỉnh sửa lần cuối:

trunghieu_gb

Mình là sinh viên nên tiền tiêu hạn chế;;), nên phải down miễn phí thôi, bỏ tiền ra mua đĩa chính hãng lại cả tháng ăn mì tôm cầm hơi:-O

sieulong

Well-Known Member

Theo ý kiến cá nhân của mình:
- Dân VN mình còn nghèo quá & cái vấn đề bản quyền ko đc đề cao ---> Mua đĩa gốc là điều khó! :(

bên box thiết bị âm thanh, nhìn những thiết bị của mấy anh chị đó, thì nghèo thế nào được. Không kể đến những người nghe nhạc bình dân (như mình) thì những người "yêu" âm nhạc còn lại, có thể mua cd player 20 triệu, có thể mua loa 50 triệu, lý do gì không mua được một CD thúy nga 7$ là chua đến 150 ngàn???

- Bản thân mình nếu thích CD nào (sau khi đã nghe qua nhờ chia sẻ) đều mua CD đó (nếu có thể) vừa là lưu trữ, vừa được thưởng thức nhạc chất lượng cao. 2~300k/CD cũng rẻ mà! :D (CD nội ~<100k)
- Chia sẻ là điều quý, vì có phải ai cũng có điều kiện mua đĩa xịn đâu! :))

mình hoan nghênh điều này, và mình cũng cố gắng để làm điều này.

anhtoan101

Well-Known Member
Re: Ðề: [Thảo luận] Nên hay không nên khi chia sẻ nhạc với người khác?????

bên box thiết bị âm thanh, nhìn những thiết bị của mấy anh chị đó, thì nghèo thế nào được. Không kể đến những người nghe nhạc bình dân (như mình) thì những người "yêu" âm nhạc còn lại, có thể mua cd player 20 triệu, có thể mua loa 50 triệu, lý do gì không mua được một CD thúy nga 7$ là chua đến 150 ngàn???

Thứ nhất có bao nhiêu người mua được những thiết bị âm thanh như Bạn nói:D Thứ hai muốn mua được một CD Thúy Nga, Asia gốc cũng đâu có đơn giãn đâu Bác:-?

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Re: Ðề: [Thảo luận] Nên hay không nên khi chia sẻ nhạc với người khác????

Thứ nhất có bao nhiêu người mua được những thiết bị âm thanh như Bạn nói:D Thứ hai muốn mua được một CD Thúy Nga, Asia gốc cũng đâu có đơn giãn đâu Bác:-?
CD gốc thì ko khó mua, cái quan trọng là mình có muốn mua hay ko thôi bác ạ! :) Anh em HD Hà Nội có bán nhiều lắm! :D
Còn bộ dàn âm thanh đắt tiền thì đúng là khó mua thật, với 1người có thu nhập thấp (VD: như em chỉ ~4tr/tháng) thì đó là cả 1 vấn đề! :)):)):))

hungrep

Member

Ở xã hội Internet như ngày nay thì muốn cấm chia sẻ nhạc cũng không được, mà để cho việc chia sẻ quá tràn lan, không có "Kiểm soát" thì cũng không ổn. Theo mình:
- Không nên (không được) chia sẻ những dĩa mới phát hành trong thời hạn 1 năm kể từ ngày xuất bản. Tất cả những thính giả có điều kiện hoặc thấy dĩa hay thì sẽ phải mua dĩa gốc để góp phần ủng hộ ca sĩ và nền âm nhạc nói chung.
- Cần thiết phải chia sẻ những dĩa đã phát hành sau thời hạn 1 năm. Những thính giả không có điều kiện hoặc những người chưa kịp mua dĩa gốc thì vẫn có cơ hội được thưởng thức nội dung. Một số bài hát hoặc album "hay" mà không được tái bản thì sẽ bị mất đi nếu không có việc chia sẻ.

muitendenvn

LeechPro

chia sẻ. đương nhiên là nên.
còn nếu có đặt câu hỏi, hãy đặt một câu cho ra dáng đàn ông: có nên down nhạc lậu ?

huynhnhan

Banned

Mình thấy đây là vấn đề suy nghĩ! Nếu mọi người cảm thấy CD này hay mình sẽ nghe thời gian dài và lưu trữ thì nên mua đĩa gốc vì như vậy sẽ khuyến khích ca sĩ có vốn làm CD tiếp và hay như vậy!còn nếu CD dở nghe 1 2 lần rồi bỏ thì ko nên mua vì như vậy uổng tiền lắm!
Còn vấn đề nữa nếu lương khoảng 5 triệu 1 tháng thì một năm mua vài CD gốc 2 300k thì cũng đâu có mắc nếu nó hay!

vicgame

Member

Ở xã hội Internet như ngày nay thì muốn cấm chia sẻ nhạc cũng không được, mà để cho việc chia sẻ quá tràn lan, không có "Kiểm soát" thì cũng không ổn. Theo mình:
- Không nên (không được) chia sẻ những dĩa mới phát hành trong thời hạn 1 năm kể từ ngày xuất bản. Tất cả những thính giả có điều kiện hoặc thấy dĩa hay thì sẽ phải mua dĩa gốc để góp phần ủng hộ ca sĩ và nền âm nhạc nói chung.
- Cần thiết phải chia sẻ những dĩa đã phát hành sau thời hạn 1 năm. Những thính giả không có điều kiện hoặc những người chưa kịp mua dĩa gốc thì vẫn có cơ hội được thưởng thức nội dung. Một số bài hát hoặc album "hay" mà không được tái bản thì sẽ bị mất đi nếu không có việc chia sẻ.

Mình thấy 1 số diễn đàn chia sẻ nhạc có uy tín của VN mình cũng đang áp dụng các điều này và mình cũng rất ủng hộ. 1 ca sĩ sản xuất ra được 1 album nhạc không chỉ có tiền mà còn là mồ hôi và biết bao công sức, chúng ta phải biết trân trọng, và hành động đúng đắn nhất là bỏ tiền của mình ra để mua 1 CD nhạc "xịn". Nếu ai cũng bo bo cái suy nghĩ là tôi nghèo, tôi không có tiền rồi mua CD lậu, rồi download trên mạng về thì chẳng chóng thì chầy, ca sĩ họ nhìn thấy "làm CD là lỗ" thì họ cũng sẽ chẳng làm nữa, hoặc có làm thì làm rất ít, coi như là cái gì đó ghi dấu mốc, tặng bạn bè người thân (ở VN đã có rất nhiều trường hợp thế này).

Bản thân mình cũng thế, thường các CD nhạc VN mình luôn cố gắng mua cho mình 1 bản xịn, nó như là 1 tri ân đến người nghệ sĩ đã có công sức tạo nên 1 tác phẩm để mình thưởng thức... và mình nghĩ vì mình bỏ tiền ra để thưởng thức như vậy nên mình mới có quyền đòi hỏi ở ca sĩ một sự lao động nghiêm túc, đầu tư cẩn thận cho sản phẩm của họ. Có lẽ vì CD nhạc lậu quá tràn lan trên thị trường hiện nay nên hoạt động âm nhạc nó cũng trở nên quá xô bồ, có lẽ vì giá 1 CD nhạc lậu quá rẻ nên đa phần người mua CD lậu họ không còn quan tâm đến chất lượng sản phẩm, chỉ thấy hợp hợp, trông hay hay hoặc ca sĩ trông ăn mặc sexy là họ mua, "1 đĩa lậu có 7000đ, có đáng là bao". Nếu thực sự họ bỏ 1 khoản tiền 60~70k hoặc hơn cho 1 bản CD nhạc, có lẽ họ sẽ kén chọn, sẽ suy nghĩ hơn nhiều.

Còn về vấn đề chia sẻ nhac, mình khẳng định là nó cần, nhưng nó cần cho những album, những CD cực kì hiếm và rất khó kiếm.. Bản thân mình cũng đã đi lùng mua 2 bản CD đầu của ban nhạc Bức Tường, cũng gạ vài người để mua lại nhưng mình vẫn không mua được vì Bức Tường không tái bản 2 CD đó nữa, chính vì vậy mình buộc phải kiếm nhạc lossless trên mạng và tự an ủi mình. Nhưng, nếu có cơ hội, mình chắc chắn sẽ bỏ tiền của mình ra mua 2 CD đó. Việc đó cũng giống như nhạc nước ngoài với mình, hiện tại mình cũng đang có 1 số lượng CD nhạc ngoại mà mình nhờ người mua ở nước ngoài, mặc dù giá CD không hề rẻ.

Còn 1 điều nữa, là khi sở hữu 1 CD nhạc xịn, có cảm giác nghe nhạc hay hơn (tâm lý thôi, vì bỏ 1 đống tiền ra mà) và cái cảm giác sở hữu nữa, nó cũng sướng lắm chứ.

sieulong

Well-Known Member

Bản thân mình cũng thế, thường các CD nhạc VN mình luôn cố gắng mua cho mình 1 bản xịn, nó như là 1 tri ân đến người nghệ sĩ đã có công sức tạo nên 1 tác phẩm để mình thưởng thức... và mình nghĩ vì mình bỏ tiền ra để thưởng thức như vậy nên mình mới có quyền đòi hỏi ở ca sĩ một sự lao động nghiêm túc, đầu tư cẩn thận cho sản phẩm của họ. Có lẽ vì CD nhạc lậu quá tràn lan trên thị trường hiện nay nên hoạt động âm nhạc nó cũng trở nên quá xô bồ, có lẽ vì giá 1 CD nhạc lậu quá rẻ nên đa phần người mua CD lậu họ không còn quan tâm đến chất lượng sản phẩm, chỉ thấy hợp hợp, trông hay hay hoặc ca sĩ trông ăn mặc sexy là họ mua, "1 đĩa lậu có 7000đ, có đáng là bao". Nếu thực sự họ bỏ 1 khoản tiền 60~70k hoặc hơn cho 1 bản CD nhạc, có lẽ họ sẽ kén chọn, sẽ suy nghĩ hơn nhiều.

Mình cảm thấy nhạc việt rất ẹ. Từ Hòa âm phối khí đến trình bày, và đến luôn chất lượng thu âm (chất lượng phòng thu). Nhưng mình thông cảm được, như anh vicgame đã nêu lên, 1 CD 7000 đ thì mình lại có thể mong chờ gì được nhiều. Một khi khán thính giả chỉ bỏ ra 7000 đ để có một CD nhạc thì phải chấp nhận cái chất lượng của 7000 đ, cũng đã đánh mất luôn cái quyền phê bình, chê bai, góp ý, nhạc mua về nghe không ra gì thì cũng phải chịu.

Mua một CD gốc thứ nhất là một sở hữu "hợp pháp", thứ 2 là "ủng hộ" ca sĩ mình yêu thích, thứ 3 là "Hy vọng" cho một sản phẩm âm nhạc tốt hơn trong tương lai.

Có bạn nói, trong xã hội Internet hiện nay, không cấm được hình thức chia sẻ. Ok... đúng 50% Vì những người chịu trách nhiệm chưa nặng tay thôi. Cứ bắt Nhưng trang upload nhạc lớn như Zing.mp3.vn đóng phạt vai trăm triệu tiền bản quyền, mỗi bài mp3 đều đóng phạt.... (chỉ là một ví dụ) thì có lẽ chúng ta sẽ nhìn thấy ngay sự thay đổi.

Mong là một ngày nào đó, trong nước sẽ có nhiều CD hơn nữa có thể sánh ngang chất lượng của các ca sĩ hải ngoại.

(Xin đừng mở miệng để chê nhạc trẻ việt nghe không ra gì... khi mà tay vẫn click chuột nhấn nút download)

Re: Ðề: [Thảo luận] Nên hay không nên khi chia sẻ nhạc với người khác?????

Mình cảm thấy nhạc việt rất ẹ. Từ Hòa âm phối khí đến trình bày, và đến luôn chất lượng thu âm (chất lượng phòng thu). Nhưng mình thông cảm được, như anh vicgame đã nêu lên, 1 CD 7000 đ thì mình lại có thể mong chờ gì được nhiều. Một khi khán thính giả chỉ bỏ ra 7000 đ để có một CD nhạc thì phải chấp nhận cái chất lượng của 7000 đ, cũng đã đánh mất luôn cái quyền phê bình, chê bai, góp ý, nhạc mua về nghe không ra gì thì cũng phải chịu.

Mua một CD gốc thứ nhất là một sở hữu "hợp pháp", thứ 2 là "ủng hộ" ca sĩ mình yêu thích, thứ 3 là "Hy vọng" cho một sản phẩm âm nhạc tốt hơn trong tương lai.

Có bạn nói, trong xã hội Internet hiện nay, không cấm được hình thức chia sẻ. Ok... đúng 50% Vì những người chịu trách nhiệm chưa nặng tay thôi. Cứ bắt Nhưng trang upload nhạc lớn như Zing.mp3.vn đóng phạt vai trăm triệu tiền bản quyền, mỗi bài mp3 đều đóng phạt.... (chỉ là một ví dụ) thì có lẽ chúng ta sẽ nhìn thấy ngay sự thay đổi.

Mong là một ngày nào đó, trong nước sẽ có nhiều CD hơn nữa có thể sánh ngang chất lượng của các ca sĩ hải ngoại.

(Xin đừng mở miệng để chê nhạc trẻ việt nghe không ra gì... khi mà tay vẫn click chuột nhấn nút download)

câu đầu và câu cuối sao mà mâu thuẫn thế.
đồng ý với phần lớn ý kiến của bạn.

tiền nào của đấy. anh mua 1 bộ dàn vài triệu đồng và nghe CD vài nghìn đồng thì anh sẽ chỉ được thưởng thức giai điệu của bài hát và giọng hát của ca sĩ mà khó thưởng thức được cái chất âm của bài hát. còn nếu anh có một bộ dàn chất lượng cao giá vài nghìn USD mà lại xài CD vài nghìn đồng thì vô nghĩa quá, mà phải mua những CD bản quyền thì mới cân xứng, cũng làm anh cảm nhận được hết cái tinh túy của bài hát (tùy vào đôi tai).
theo tôi những ai đã có điều kiện trang bị cho mình 1 bộ dàn đắt tiền thì cũng nên rút ví mua cho mình những CD bản quyền và hạn chế download nhạc lậu.

overkillx

Huyền Thoại

Mình ủng hộ việc mua đĩa gốc vì đó là 1 cách ủng hộ nghệ sĩ để họ tiếp tục cống hiến nhưng cũng không phản đối việc down nhạc lậu vì cuộc sống còn nhiều thứ phải lo hơn là giải trí, hơn nữa nhạc lậu không có nghĩa là chất lượng kém và đôi khi có tiền cũng không thể mua được

Forget It

Active Member

Mình ủng hộ việc mua đĩa gốc vì đó là 1 cách ủng hộ nghệ sĩ để họ tiếp tục cống hiến nhưng cũng không phản đối việc down nhạc lậu vì cuộc sống còn nhiều thứ phải lo hơn là giải trí, hơn nữa nhạc lậu không có nghĩa là chất lượng kém và đôi khi có tiền cũng không thể mua được

Vote cho câu nói này của bác :)

sieulong

Well-Known Member

câu đầu và câu cuối sao mà mâu thuẫn thế.
đồng ý với phần lớn ý kiến của bạn.

Nói cho vui thôi nha, mình không download nhạc việt nam trong nước.

mình cũng đồng ý với phần tô đỏ, nhưng mình lại không cho đó là lý do để cho phép bản thân sở hữu cái gì đó mà không trả tiền mua. "Không tốn tiền" là một khái niệm không tồn tại.

Bản lậu không phải là chất lượng không tốt, đồng ý, nhưng download đĩa lậu là một trong những lý do làm đĩa chất lượng bậy bạ tràn ngập thị trường.

Có những CD không phải có tiền là mua được, đồng ý. Nhưng mua không được thì đành chấp nhận chứ không lẽ mua không được thì phải làm mọi cách để có được???

overkillx

Huyền Thoại

Mình cũng không lấy lý do đó để bào chữa cho việc từ chối trả tiền mà vẫn được hưởng thụ nhưng cũng cần phải hiểu rõ ngoài những đĩa có thể mua được còn những đĩa có tiền cũng không mua được. Trong trường hợp này mình không phản đối việc down lậu. Còn nói vì tình trạng chia sẻ tràn lan dẫn đến đĩa chất lượng kém là không hợp lý

Bên trên