[Thảo luận] Nên hay không nên khi chia sẻ nhạc với người khác?????

sieulong

Well-Known Member
Ðề: [Thảo luận] Nên hay không nên khi chia sẻ nhạc với người khác?????

uhm mình thấy vấn đề này cũng hay, để mình thử nêu một ví dụ. Bạn là một nhà kinh doanh đầu tư âm nhạc. Khi có ý định cho ra thị trường một CD nhạc với dự đoán có thể bản được 5000 CDs mỗi CD giá 50.000 bạn sẽ thu được 250 triệu, với số tiền này bạn sẽ phải trả các loại chi phí, trong đó có, tiền bao bì, tiền thiết kế, tiền thuê phòng thu, tiền quảng cáo...v.v.... Giờ chỉ đề cập đến tiền thiết kế bao bìa và phòng thu. ví dụ với 250 triệu bạn có thể tìm đến phòng thu hàng đầu với 2 cặp microphone Neumann và một chuyên viên thiết kế chuyên nghiệp.

Thì bây giờ với số lượng download và đĩa lậu như trên bạn chỉ bán được 1000 CDs thu được 50 triệu. Thì e là bạn sẽ quên 2 cặp micro Neumann để tìm đến 2 cặp AKG hoặc Sennheisser và cái ông thiết kế chuyên nghiệp kia cũng sẽ bị lãng quên luôn.

Ý của mình không phải nói, download làm giảm chất lượng của CD trên thị trường, mà ý mình là, download và CD lậu làm nhưng CDs ra đời sau chất lượng sẽ không cao, vì người ta ngại đầu tư vào một cái gì mà biết nó sẽ không sinh lời

overkillx

Huyền Thoại

Theo mình biết thì tình trạng đĩa lậu không phải bây giờ mới có mà đã xảy ra từ rất lâu, lần đầu tiên mình mua đĩa lậu ở phố Hàng Bài là năm 1994. Từ đó đến nay các trung tâm băng đĩa nhạc vẫn không ngừng ra các sản phẩm mới và chất lượng càng ngày càng tăng lên. Như vậy có thể thấy việc kinh doanh chưa chắc đã lỗ như mọi người tưởng.

sieulong

Well-Known Member

đúng là CD lậu đã tồn tại lâu, mình cũng mua cái CD lậu đầu tiên để làm quà sinh nhật cho một bạn gái trong lớp, khi đó minh mới lớp 7. Quả đúng là đến nay đã nhiều năm và các trung tâm vẫn sống "tốt" và đều đặn ra các CDs và chất lượng ngày càng tăng... nhưng theo mình cái gọi là ngày càng tăng là chúng ta so sánh với chúng ta trước đây, chứ không so sáng với các nền âm nhạc nước bạn được luật bản quyền bảo vệ.

Hay có thể sẽ dễ nhìn hơn nếu so với băng nhạc hải ngoại, mình không tin trong nước các ca sĩ hát không hay bằng hải ngoại, nhưng sự thật là sự thật, chất lượng các CD hải ngoại cao hơn trong nước một bậc (đương nhiên là không phải cái CDs nào cũng vậy)

overkillx

Huyền Thoại

Mình cho là không hẳn vì vi phạm bản quyền nên các trung tâm họ không làm ra sản phẩm chất lượng, không riêng Việt nam và các nước châu Á có tỷ lệ vi phạm bản quyền cao mà những nước châu Âu, Mỹ cũng có nạn sao chép băng đĩa lậu. Để có được CD chất lượng cao phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, mình đồng ý những ca sĩ trong nước hát hay hơn hải ngoại rất nhiều nhưng thiết bị lạc hậu, kỹ thuật hòa âm, thu âm lỗi thời đã làm giảm chất lượng sản phẩm

bienxanhppt

Theo cảm nhận của mình về chủ đề mà chủ thớt nêu ra. Mình nghĩ rằng: Việc chia sẻ âm nhạc là một việc tốt. Vì nó đem lại niềm vui chia sẻ cảm nhận của mình với bản nhạc đó và đi tìm sự đồng cảm của những người khác chưa có điều kiện tiếp cận với nó. Mình ít khi nghe nhạc trong nước vì ít khi down về nghe hoặc cảm thấy tội cho nền âm nhạc trong nước vì sự hạn hẹp của thị trường. Còn nhạc nước ngoài mình download rất nhiều vì nhạc hay và họ cũng đã nhận được sự trả công xứng đáng với những gì họ đem lại cho xã hội rồi ( mình không trả công họ thì đã có người nước họ cho họ rất nhiều rồi )! 8-}. Vấn đề kinh doanh là một kía cạnh A E mình nên tránh đề cập ở đây, vì nó nhạy cảm lắm =; . Nhất là các thương nhân, họ tham lam vô đối, họ chỉ mong móc được nhiều xiền càng nhiều càng ít. Nghệ sĩ nhiều khi đánh mất mình chỉ vì đồng tiền. >:) .

Vậy nên, Việc chia sẻ nhạc, nhận sẻ chia và thể hiện đồng cảm xúc là việc tất yếu của những con người yêu nhạc ! :x :))

Nói thật với Bác là em cố quá để mua bộ dàn về nghe nhạc nên chẳng còn tiền mua đĩa. Down về dùng tạm chứ chẳng nhẽ mua dàn về rồi lại để cho nhện nó chăng tơ?
Vậy bác có cái đĩa CD gốc nào không, up hình lên cho anh em chiêm ngưỡng coi.

sieulong

Well-Known Member

Nói thật với Bác là em cố quá để mua bộ dàn về nghe nhạc nên chẳng còn tiền mua đĩa. Down về dùng tạm chứ chẳng nhẽ mua dàn về rồi lại để cho nhện nó chăng tơ?

rombeo

Member

Khi down về cũng có hình scan nhãn đĩa gốc mà ông?

sync1997

Bạn không share thì có người khác share. nếu bạn cảm thấy không nên thì thôi đừng share và đừng nói làm gì cho phí "nhời".
vấn đề bản quyền là một vấn đề nhức nhối không chỉ ở VN đâu,nếu có người mua bỏ tiền mua đĩa cũng đc chất lượng như người download lậu thì khó mà chống được vấn nạn này.tốt nhất là nghiên cứu loại đĩa chống sao lưu thì may ra....

Bên trên