[Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

hungphutho

Active Member
Ðề: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

các bác đã thử cài android cho em nó chưa. Trong cái berry boot có android kitkat. Em đã thử cài nhưng không lên hình:D
Android cho PI chưa hỗ trợ đồ họa đâu , không phải là PI không chạy được mà cái này phải đợi sau này bọn phần cứng nó đưa ra mã nguồn mới đc .
Raspberry nó không support android vì nó bảo ít tính giáo dục :D
Chắc nó sợ mấy bác cài xong ngồi chơi game trên chplay :D không mang lại lợi ích , đi ngược lại với tiêu chí của nó .

Tuy nhiên theo mình sẽ có android cho PI sau này chạy đầy đủ đc

hungphutho

Active Member

Mạng cùi nhưng có PI cắm thế này thì vẫn có phim HD DTS 5.1 để xem là ngon rồi :D
Sắp tới có cáp quang mới dám chiến Full HD , Blueray ..

Mỗi đêm chỉ được 1 phim thôi là đủ , sáng dậy còn phải để mạng vào việc khác :D

hungphutho

Active Member

PI 2 không hiểu sao rất khó nhận cái HDD 2.5 , mình có cái HDD 2.5 USB 2.0 cấp nguồn riêng cho nó mà mãi không nhận . điên tiết thử mượn cái HDD BOX dùng ổ 3.5 3T USB 3.0 nhận ngay lập tức

Có bác nào đã thử gắn HDD 2.5 USB 2.0 cấp nguồn ngoài thành công cho PI 2 chưa chia sẻ kinh nghiệm nhé .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lohado2

Active Member

Nghe đồn bác Đại kiếm được bộ add-on mới ngon lắm :))

lohado2

Active Member

Cứ vài tiếng fshare thay đổi link down load. Những file lớn với mạng cùi bắp thì k thể down xong. Vậy làm thế nào để resume vậy bác Đại?
Trên máy tính với idm thì e còn biết làm chuứ cái này e k biết.

Di chuyển con trỏ xuống dưới cùng và thêm 2 dòng này vào
Code:
dtoverlay=lirc-rpi
irw /var/run/lirc/lircd-lirc0

Nhấn Ctrl + x và gõ y để lưu lại

Mình đến chỗ này toàn bị báo lỗi error writing vì file config .txt là file system. Làm sao sửa vậy Bác Đại

hungphutho

Active Member

Code:
dtoverlay=lirc-rpi

Mình đến chỗ này toàn bị báo lỗi error writing vì file config .txt là file system. Làm sao sửa vậy Bác Đại
Vì bạn chưa gõ dòng này trước đó

mount -o remount,rw /flash

hungphutho

Active Member

Cứ vài tiếng fshare thay đổi link down load. Những file lớn với mạng cùi bắp thì k thể down xong. Vậy làm thế nào để resume vậy bác Đại?
Trên máy tính với idm thì e còn biết làm chuứ cái này e k biết.
Theo mình biết là thời gian hết hạn link VIP của fshare là 6 tiếng , chắc chỉ cần vậy là đủ rồi

Re: Ðề: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

Code:
dtoverlay=lirc-rpi

Bạn có thể sửa file config.txt ngay trong Windows: cắm thẻ SD vào máy Windows, mở file lên, sửa rồi lưu lại!

hungphutho

Active Member

HỆ ĐIỀU HÀNH MEDIA CENTER CHO RBI 2

Đánh giá cá nhân của mình về Openelec (Open Embedded Linux Entertainment Center ) và OSMC ( Open-Source Media Center ).

Cả 2 os này mục đích chính đều là Media Player cho PI , nhưng cả 2 đều có mục đích và tiêu trí riêng cho mình .

Trang download của Openelec OpenELEC Mediacenter - Download
Trang download của OSMC https://osmc.tv/download/

Cách cài đặt OS là tương tự như nhau , download file .img và ghi vào thẻ nhớ và gắn vào Pi 2 là chạy .

- OSMC được tùy biến từ debian , thực chất core là debian luôn cho nên có thể cài các gói mở rộng vào hệ thống , có tùy biến cao nếu bạn là một tín đồ của debian , Bạn có thể dễ nhận biết nhất là OSMC có thể dùng apt-get giống như các họ Debian khác

OSMC hướng đến mục đích có thể vừa HD Player và còn có thể làm được các việc khác

- Openelec cũng là linux nhưng họ độc lập hơn OSMC ở mã nguồn , họ không phải ăn theo debian làm gì , họ có mã nguồn hoàn chỉnh của họ , một đặc điểm dễ nhận biết nhất là openelec không cho bạn cài bât kỳ gói nào vào hệ thống , cho nên các file hệ thống chỉ là dạng chỉ đọc , bạn không có quyền chỉnh sửa gì ở các file hệ thống của Openelec

Openelec hướng đến 1 Media Center thực sự , không lẫn lỗi vao việc khác , nó hướng đến sự ổn định nhất cho người dùng khi làm 1 HD player .

Ở thời điểm này Cá nhân mình sẽ chọn Openelec làm OS để chơi HD vì những lý do sau

- Openelec Có cộng đồng hỗ trợ rất mạnh
- Độ ổn định tương thích tốt .
- Luôn phát hành cập nhật rất nhanh
- Có thể update ota hoặc tự tải về update thủ công

Ngoài ra nếu bạn là muốn thử nghiệm các bản build hàng ngày và luôn cập nhật các tính năng mới thi có thể download openelec ở chủ đề này
OpenELEC Testbuilds for RaspberryPi (Kodi 15.0) Part 2
ở đó họ build hàng ngày cho thành viên thử nghiệm , sau khi hoàn chỉnh họ mới phát hành chính thức ở trang download

lohado2

Active Member

Theo mình biết là thời gian hết hạn link VIP của fshare là 6 tiếng , chắc chỉ cần vậy là đủ rồi

Vậy sao khi down bằng máy tính. Chỉ cần đăng nhập acc vip để đó down cả ngày 1 link cũng không sao nhỉ???

hungphutho

Active Member

Vậy sao khi down bằng máy tính. Chỉ cần đăng nhập acc vip để đó down cả ngày 1 link cũng không sao nhỉ???
Hãy thử login acc vip fshare trên pyload rồi download xem nhé , mình down để qua đêm file 10GB vẫn hoàn thành với mạng cáp đồng 4Mbps của VNPT

phithien

Well-Known Member

login Fshare vào pyload. dán link bình thường vào(ko cần phải dùng IDM bắt link) down mấy ngày mấy đêm, tới khi nào xong thôi. lúc trước khi chưa có NAS, em dùng Rasp 1 down Fshare với kickass suốt. giờ có NAS. Rasp pi để giải trí thôi :D

hungphutho

Active Member

login Fshare vào pyload. dán link bình thường vào(ko cần phải dùng IDM bắt link) down mấy ngày mấy đêm, tới khi nào xong thôi. lúc trước khi chưa có NAS, em dùng Rasp 1 down Fshare với kickass suốt. giờ có NAS. Rasp pi để giải trí thôi :D
Các bác bây giờ toàn có NAS nhỉ , chưa bác nào thử gắn HDD vào PI 2 để hỏi cái Vụ USB 2.0 của HDD 2.5 nó không nhận được .

Mà bây giờ không download được cái kiểu dán link bình thường fshare vào pyload nữa rồi , vì chưa có bác dev python nào xử lý vụ fshare này , chắc là do bên nước ngoài down fshare chậm lên họ không fix , còn các dev python khác của việt nam thì có thể làm đc những cất kỹ dùng riêng :D

Khi nào rảnh mình cũng học vụ python này để làm việc được hiệu quả hơn

lohado2

Active Member

hôm nay vác Pi với công ty với tham vọng kéo sập mạng không ai biết mà không hiểu sao get link dán vào nó không chịu down. Buồn nửa ngày rồi :9

phithien

Well-Known Member

Các bác bây giờ toàn có NAS nhỉ , chưa bác nào thử gắn HDD vào PI 2 để hỏi cái Vụ USB 2.0 của HDD 2.5 nó không nhận được .

Mà bây giờ không download được cái kiểu dán link bình thường fshare vào pyload nữa rồi , vì chưa có bác dev python nào xử lý vụ fshare này , chắc là do bên nước ngoài down fshare chậm lên họ không fix , còn các dev python khác của việt nam thì có thể làm đc những cất kỹ dùng riêng :D

Khi nào rảnh mình cũng học vụ python này để làm việc được hiệu quả hơn
Em ko có HDD 2.5 inch để test xem sao. còn HDD box 3.5 inch thì nhận tốt như của bác

hungphutho

Active Member

hôm nay vác Pi với công ty với tham vọng kéo sập mạng không ai biết mà không hiểu sao get link dán vào nó không chịu down. Buồn nửa ngày rồi :9
Reload lại pyload xem

systemctl restart service.downloadmanager.pyload

Bên trên