Thảo luận về các thiết bị điều khiển cho Android Box, Windows

HTPC Supporter

Mình đã test và làm cái tổng hợp về các điều khiển cho thiết bị Android Box, Windows các bạn cho ý kiến nhé
vtvyms

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC Supporter

Ðề: Thảo luận về các thiết bị điều khiển cho Android Box, Windows

Theo mình thì không con nào hoàn hảo cả
- Dùng Smartphone/Tablet để điều khiển Android Box thì tiện nhất là các thao tác rê chuột, nhấp chuột, các game dạng Tab như Angry Bird, Flappy Bird, Temple Run, Thor hay các game dạng Gyro như Reptide GP2, Iron Man nhưng rất bất lợi với các game dùng D-pad như Alsphat 7,8 vì D-pad ảo không có cảm giác như D-pad thật

- Dùng Mele Pro F10 và Minix A2, hai thằng này so nhau được cái này thì kém cái kia, ví dụ Minix A2 thiết kế sinh thái học cầm lâu không đau tay, nhiều phím bấm hỗ trợ Android hơn, lại tắt bật được Minix X7, trong khi Mele Pro F10 có jack cắm tai nghe, pin sạc được. Cả hai thằng đều không chơi được game cần Gamepad

- Nếu chỉ quan tâm đến tính năng cơ bản thì chọn RCII Mini i13, điều khiển học lệnh tối đa nhiều thiết bị, có điều thiết kế to vuông khó cầm lâu, bàn phím hỗ trợ Android kém, không hỗ trợ Game Gyro.

- Tay Game Vaho Mimi 03 là tốt nhất cho game cần Gamepad và chơi được cả game Gyro nữa. Mình đang đặt mua con này.

Chỉnh sửa lần cuối:

dtsexpert

Active Member

Em thì hiện đang xài Air Keyboard iOS trên Iphone/Ipad phụ trợ thêm điều khiển Mĩnix X7, bản miễn phí xài cũng ok

huapro

Member
Theo em thì chẳng mua con nào hết dùng smarthphone mượt mà nhất mà lại kinh tế

HTPC Supporter

Ðề: Re: Thảo luận về các thiết bị điều khiển cho Android Box, Windows

Theo em thì chẳng mua con nào hết dùng smarthphone mượt mà nhất mà lại kinh tế

Đã nói rồi, dùng con này mà chơi Game có D-pad sẽ phải dùng D-pad ảo, không thích lắm. Nhà mình cũng có con Tab 10.1 mà ko thích

huapro

Member
Re: Ðề: Re: Thảo luận về các thiết bị điều khiển cho Android Box, Windows

Đã nói rồi, dùng con này mà chơi Game có D-pad sẽ phải dùng D-pad ảo, không thích lắm. Nhà mình cũng có con Tab 10.1 mà ko thích

Tab những 10in sao mà chẳng thấy cực. Gamepad sao bác không mua hẳng tay xịn trên pc ấy.

huapro

Member
Re: Ðề: Re: Thảo luận về các thiết bị điều khiển cho Android Box, Windows

Tab những 10in sao mà chẳng thấy cực. Gamepad sao bác không mua hẳng tay xịn trên pc ấy.

phithien

Well-Known Member

Mình đá pes 13 trên pc bằng tay ko dây ps3. chơi bằng table ko quen chút nào, cứ ngượng sao ấy

HTPC Supporter

Ðề: Re: Ðề: Re: Thảo luận về các thiết bị điều khiển cho Android Box, Windows

Gamepad tay xịn cũng chỉ hỗ trợ 1 số game thôi, mình muốn kết hợp cả tính năng gyro vào gamepad nên đang order con tay VELO Mimi 003 này chờ hàng về mà

HTPC Supporter

Hiện tại đang chơi game gyro bằng Minix A2 với Minix X7 thấy là

Game hỗ trợ tốt nhất hiện tại là Riptile GP2 là game trong lúc chơi chỉ đòi hỏi Gyro ko yêu cầu thao tác khác
Game kiểu có lúc Gyro, có lúc phải dùng touch (trên A2 phải bật airmouse) thì cũng tạm
Còn những game vừa yêu cầu đồng thời cả điều khiển Gyro, vừa yêu cầu thao tác khác như Limousine race thì chịu

Nhớ phải căn chỉnh calibrate thật chuẩn A2 trước khi dùng các Game Gyro này (Để con trỏ vào giữa màn hình, sau đó tắt airmouse, để điều khiển phần phím lên mặt phẳng, ấn phím Fn + Y và chờ 1 lúc)

Chưa tìm ra cách chơi Temple Run 1,2 bằng A2 vì ko bấm được nút Play, trên diễn đàn Minix nói là làm được???

http://minixforums.com/threads/a2-with-games.2463/

Chỉnh sửa lần cuối:

dracula_bg

Active Member

cứ cắm quả bàn phím với chuột vào là ngon nhất. trông quê tí thôi nhưng hiệu quả cao các bác ạ :D

sir_chung

Em đang dùng điều khiển RC11. Hai ba ngày là phải thay 3 pin nhỏ. Biết thế thì mua loại nào mà cắm điện vào xạc cho ngon

HTPC Supporter

Em đang dùng điều khiển RC11. Hai ba ngày là phải thay 3 pin nhỏ. Biết thế thì mua loại nào mà cắm điện vào xạc cho ngon

Loại cắm điện và sạc chỉ có dòng Mele Pro thôi bạn, như theo mình cách hợp lý nhất là mua 1 sạc xịn xạc cả pin to AA và pin tiểu AAA. Sau đó mua 2 viên pin xạc xịn AA là xong. Giá khoảng 500K

HTPC Supporter

Đã test khá nhiều Game Gyro với A2 và thấy là Riptide GP 2 là hỗ trợ tốt nhất

Beach Buggy Blitz thì tay nhạy quá và khó chỉnh, cho dù đã giảm tilt sensitivity xuống khá nhiều

Tình hình là tay Game Veho kia đang khó ship về, đang tính mua Gamepad Xbox 360 hoặc PS3 loại xịn (official) ở Việt Nam. Tay game PS3 dùng Bluetooth, ko cần đầu thu loằng ngoằng như của Xbox. Chỉ e kết nối qua Bluetooth không ngon
Mọi người ai đã xài rồi thì cho ý kiến nhé

HTPC Supporter

@HTPC Supporter: với tầm tiền trên thì bro làm gamepad Moga Android cho lành:x :x
vì gamepad Xbox hay PS3, bro đều phải cài App ứng dụng kèm theo~X( ~X( như Sixaxis Controller hoặc Tincore ,... :-B
trong khi đó Moga có app riêng trên Google Play, nên khả năng tích hợp các Game sẽ không đòi hỏi phải "trình vọc sỹ" cao:-SS :-SS

Ủa cái gamepad này là để kẹp điện thoại vào giữa hả bạn, điện thoại mình dùng phalbet của NOKIA Lumia, nên chắc kích thước ko vừa roài.
Hơn nữa mình chơi game trên màn hình LCD với Minix X7 cơ
Chắc nghiêng sang tay game XBOX 360 không dây roài, tổng thiệt hại tầm gần 1500K. Hik
Minix X7 + Minix A1 + Xbox 360 controller ~ PS3 slim roài.

Qua nhà mình có đầy đủ Smart Remote của MYGICA nè:

HTPC Supporter

e đang dùng mele f10 ,có vẻ nó nhạy quá hoặc mình ko quen tay, bấm chuột trái là nó bị nhảy ko ăn, phải giữ 2 tay thật vững mới được, khổ thật

Các sự kiện nhập chuột trên Android chỉ nhấp 1 cái là được mà, bạn đừng nhấp 2 lần như chuột trên PC làm gì

Mình vừa đặt mua 1 bộ tay cầm Xbox 360 ko dây + đầu thu cho PC loại xịn để dùng trên Minix X7

Kinh nghiệm khi mua loại này là

- Phải mua cả Gamepad + đầu thu trong 1 Kit chứ ko mua loại Gamepad riêng đầu thu riêng, vì đầu thu rời đa phần là hàng fake, loại này cắm vào pc còn cần driver nữa là cắm vào thiết bị Android như Minix X7
- Mua của shop game lớn làm ăn đàng hoàng, ở Hà Nội có Hà Nội Computer và Hotgame Trần Huy Liệu, trong SG có Halo shop bán hàng chính hãng
- Kit xịn phải có bao màu đỏ, tem, nhãn đàng hoàng
- Gamepad có board mạch và IC của Microsoft, khi mua tháo ra kiểm tra rồi mới dán tem bảo hành

Chỉnh sửa lần cuối:

hotaku85

Member

Các sự kiện nhập chuột trên Android chỉ nhấp 1 cái là được mà, bạn đừng nhấp 2 lần như chuột trên PC làm gì

Mình vừa đặt mua 1 bộ tay cầm Xbox 360 ko dây + đầu thu cho PC loại xịn để dùng trên Minix X7

Kinh nghiệm khi mua loại này là

- Phải mua cả Gamepad + đầu thu trong 1 Kit chứ ko mua loại Gamepad riêng đầu thu riêng, vì đầu thu rời đa phần là hàng fake, loại này cắm vào pc còn cần driver nữa là cắm vào thiết bị Android như Minix X7
- Mua của shop game lớn làm ăn đàng hoàng, ở Hà Nội có Hà Nội Computer và Hotgame Trần Huy Liệu, trong SG có Halo shop bán hàng chính hãng
- Kit xịn phải có bao màu đỏ, tem, nhãn đàng hoàng
- Gamepad có board mạch và IC của Microsoft, khi mua tháo ra kiểm tra rồi mới dán tem bảo hành

Mặc dù em đồng ý là mua đồ xịn vẫn hơn nhưng con x5mini của em cắm hàng fake vô vẫn chạy ầm ầm :D.

Cái này tùy mỗi người nhưng cá nhân em thấy chiến game trên android box hơi vất vả, config loạn xạ lại tương thích kém nên chỉ dùng để biểu diễn thì tốt :)) . Xbox 360 giờ rẻ bèo rồi nên làm cái chơi game nó nghiêm túc các bác ạ :D. Thứ game duy nhất em xài android box để chơi là giả lập ps1, và món này thì cách của em là chạy trên pc rồi dùng splashtop remote desktop, chơi được ps2 luôn.

Loại bỏ món game thì em vote cho cái Rii mini i13. Cái này thay thế nguyên dàn ir remote và có keyboard luôn, khi nào cần đánh chữ thì lật mặt sau lên đánh luôn, rất pro và tiện. Em đã thay thế dàn remote bên trái bằng cái Rii i13 bên phải :D

Bên trên