Thảo luận về công nghệ phân cực

tarama

Ðề: Khai trương cafe 3D phân cực RealD đầu tiên tại Việt Nam

@ Chip: cám ơn những lời nói thật lòng. Welcome ban đến chia sẽ mình thêm kinh nghiệm để có thể cung cấp khách hàng một điểm xem phim tốt hơn
@ Tuan: Cam ơn vì những chia sẽ trong thời gian vừa qua, Tuấn là một người mình rất mến vì sự hiểu biết và linh họat hỗ trợ mọi ngưởi thất sự.
@ ngandao75: Tuấn đã giải thích rất rõ về lý do tại sao mình phải lặn lội Bắc Nam để tìm hiều thực hư về hai cách chế tạo màn hình. Bác Phúc có thể hỏi Tuấn lại ý kiến mình về cảm nhận thật sự sau khi 2 lần ghé thăm, mình chia sẻ với Tuấn vì mình tin Tuấn hiểu mình. Sau lần thứ 2 mình ghé cách đây khỏan 1 tháng thì không biết là đã có đến thế hệ thứ 6 ^*^. Sẽ có dip xin phép ghé thăm quan lần nữa nếu được

Triều cũng chưa hề nói hệ thống mình la số 1, bác Phúc đến xem, góp ý gì la minh thức cả đêm để chỉnh sữa và sáng post lời cám ơn bác. Chuyện nhờ Bác giúp sau 2 lần xem trước mình nói rất rõ là vì mỉnh nghĩ trong Saigon sẽ hỗ trơ nhau tốt hơn khi có trục trặc kỹ thuật. Chứ không phải là mình cảm thấy thuyết phục bởi cái màn hình của Bác. Trong lần gọi duy nhất đó mình còn báo là những trang thiết bị nào mình mua được trực tiếp từ Mỹ mình sẽ tự mua vì giá rè hơn bản báo giá rất nhiều. khi bác biết mình cũng có tìm hiểu công nghệ màn hình ngòai hà Nội thì bác nói là bác cũng không muốn giúp mình nữa vì bác có kế họach tự mở quán phân cực đầu tiên ở SG ^*^ vì có đầt gì đó ở trường đua Phú Thọ. Mình mới làm một chuyến Bắc Trung Nam ngay sau lời Bác dặn và dùng công nghệ nào mình cảm thấy phù hợp nhất. Cũng nhờ Bác khích lệ nên mình bỏ công sức và thời gian ra tìm hiểu. Chứ đúng ra mình cũng không cần phải mất nhiều thời gian vậy để có một hệ thống 3D như ý. Tiền mình không tiếc, chỉ sợ người ta cầm tiền mình rồi quay lưng cười bảo mình ngu. Cái báo giá của bên Bác mình còn ở đây nếu bác muốn mình sẽ đem ra phân tích. Cứ xem mấy cái phòng DLP link mà dùng màn chiếu silver screen và hệ thống phân cực mà dùng 2 cái HD-66 3D Ready không full HD + với 2 cọng HDMI 1.4 (gần 700 USD cho 2 cọng) là biết chủ đầu tư phải vất vả kiếm tiền thế nào để hòan vốn rồi.

Cũng không muốn dài dòng nữa, ở đời hơn nhau không phải ở cái công nghệ mà hơn nhau mình dùng các công nghệ đó như thế nào. Nếu muốn chia sẽ thì chia sẽ rộng rãi cho mọi người, nếu muốn làm ăn thì phải đâu ra đó, tư vấn thì phải tư vấn cái tốt và hiệu qủa nhất cho ngưởi khác. Vài lời phù phiếm, ai nghe được thì nghe, không thì như gió thổi qua tai.

tarama

@ Chíp: àh, người hỏi Chip sau đi nhanh thế là mình đấy, mình off việc mấy ngày liên tiếp để túc trực ở quán mấy ngày đầu hỏi thăm từng khách cảm nhận tốt xấu thế nào để mình cải tiến thêm thêm thôi, nên ai về sớm mình cố gắng theo hỏi thế nào.

hien_sg

Member
Ðề: Cà phê phim 3D ở Sài Gòn

@ hien_sg: Cám ơn bạn đóng góp ý kiến.

Tối qua mình mày mò cả đêm để chỉnh và hình ảnh đã khắc phục xong như lý do nêu trên, bạn có thể lúc nào rảnh rỗi ghé xem lại.
Việc chấp nhận cưa nhỏ màn hình để vận chuyển vào SG lắp lại là vì mình chấp nhân để có một màn hình phân cực với tỷ lệ ghosting thấp nhât.
Việc nhức đầu của bác Hiền thì mình cũng dễ hiểu thôi. Chỉnh thế nào thì bác cũng nhức đầu :)>- Mình đã chiếu thử cho khách vãng lai xem 4 ngày liên tiếp trước và không may mắn là nhóm bác là nhóm đầu tiên bị nhức đầu. Sẽ có gắng khắc phục

Âm thanh đã test surround và hiệu ứng lên 6.1 chứ không phải 5.1. Tùy cảm nhận của mọi ngưởi.

Chân thành cám ơn nhóm bác Phúc đã ghé thăm và ghóp ý chân tình.

Hi Bác chủ Quán.
Mừng vì Bác đã nhận ra các khiếm khuyết của hệ thống, và đang tìm cách khắc phục.
Nói về hiện tượng "nhức đầu" khi xem phim 3D:
Với hệ thống trình chiếu mắt xanh mắt đỏ "cổ lỗ sỉ" : ai cũng công nhận là xem nhức mắt , không tài nào xem lâu được. Nhưng thực tế cũng có nhiều nơi đầu tư để phục vụ kinh doanh (đa phần là ở các tỉnh lẽ...) và cũng có lượng khách nhất định, cũng có nhiều khách chấp nhận kiểu xem nầy mà không hề phàn nàn.
Ta sẽ nói gì ? đó chính là sự nhạy cảm trong sự điều tiết mắt của mỗi người. Với người nầy: OK chấp nhận được. Nhưng với người khác thì không .
Nếu chúng ta thực sự là những người đam mê nghệ thuật, thực sự CẦU TOÀN, thì rất nên quan tâm đến phản ánh của khách hàng, đó chính là chiếc chìa khóa đầu tiên cho sự thành công trong kinh doanh.
Bác mở quán kinh doanh, và rất may mắn, Bác nhận được các góp ý, các phản biện. Điều nầy Bác nghĩ là có lợi hay có hại cho Bác?
Trở lại chuyên môn tí: hệ thống âm thanh của Bác, nhìn sơ qua, em thấy rõ ràng là không còn vị trí nào để lắp đặt loa Center. Cái màn chiếu đã chiếm hết các khoảng không gian cần thiết cho vị trí loa Center. Chỉ còn cách đem loa Center ra 2 bên "cánh gà" của màn chiếu. Với kiểu bố trí nầy ( mà Bác gọi là 6.1) thì không tài nào xác lập chính xác các hướng truyền của âm thanh, để tạo hiệu ứng cinema chuẩn được . Nhưng thôi, chuyện đã rồi, Bác lo tập trung cải tiến phần hình thì hơn. Cố tìm 1 cái màn nguyên xi, đừng chấp nối gì hết, dễ coi hơn.
Vài dòng góp ý.

hieukinger

Chào các Bác,

Tôi là chủ quán 3D cafe Da nang, quán đầu tiên sử dụng công nghệ phân cực với kính Real D tại Việt Nam. Có vài lời chia sẽ cùng các bác.

Khi hôm tôi có tới Juno để xem phim cùng với vợ (hồi hôm chiếu phim Glash of the Titans) với tư thế của một khách hàng, cũng là người tò mò xem hệ thống công nghệ ở đây thế nào. cảm giác chung khi ra về là tôi hài lòng với sự lựa chọn hệ thống chiếu phim 3D mà tôi đang sử dụng ngoài Đà nẵng. Tuy người đi cùng tôi thì vẫn thích xem phim tại Juno. Tôi có nói là nếu vợ xem ở quán mình thì còn phê hơn. ( vợ chưa có dịp về ĐN xem quán của mình)

Vậy là với một người chưa xem 3D nhiều thì vợ tôi vẫn chấp nhận xem phim tại quán này. Nhưng để quay lại với mức giá nước+phụ thu 70,000 thì tôi hơi e ngại cho khách.

Khi đầu tư quán 3dcafedanang tôi không có nhiều thời gian để nghiên cứu, lại mới tham gia vào 3D nên cũng chỉ biết đặt hàng theo "linh cảm" + "niềm tin", rất may cho tôi đặt niềm tin đúng chỗ vì kết quả từ hệ thống phân cực đã thỏa mãn đc yêu cầu khách hàng tôi.

Rất ít người đã xem 3D CAFE Da nang và Juno nên mọi sự so sánh đều xuất phát từ chủ quan của những người liên quan đến việc mình đã và đang làm. Tôi cũng vậy nên không tiện so sánh ở đây.

Sau ngày khai trương, tôi có nhiều thời gian hơn để nghiên cứu 3D, tôi mới nhân ra rằng hệ thống này không phải mới xuất hiện như tôi nghỉ ban đầu, có nhiều thông tin và sản phẩm 3D mà bạn bè thể giới đã và đang làm, đang bán nhưng cách của những anh em 3D việt nam vẫn rất riêng và phong phú.

Một kinh nghiệm tôi muốn chia sẽ cho những anh em muốn làm hệ thống chiếu phim 3D là nên đầu tư hệ thống âm thanh đi kèm cho đồng bộ, âm thanh sẽ tạo hiệu ứng rất tốt cho feeling của khách. (khi đó xem phim sẽ có cảm giác 3.5D chứ không phải 3D nữa như tôi vẫn đùa với bạn mình)

Vài chia sẽ cùng mọi người, anh em HDVietnam có dịp ghé 3dcafedanang.com thưởng thức và có đánh giá cho riêng mình.

Thân mến,

Hiếu

tarama

Cám ơn anh Hiếu đã có y kiến, em cũng đã ghé thăm phòng chiếu Đà Nẵng rồi và trân trọng quyết định linh cảm và niềm tin của anh Hiếu. Nếu có gì cần trao đổi em sẽ xin phép liên lạc anh trực tiếp. Cũng như anh nói, forum là nơi trao đổi về kỹ thuật, còn về việc so sánh giữa các quán đang kinh doanh với nhau thì mang đầy tính chủ quan do những người liên quan trực tiếp nên em cũng đã không hề so sánh với bất kỳ quán nào từ đầu đến giờ .Mọi ngưởi nên lựa chọn cái công nghệ mà mình hiểu biết và ưa thích nhất để làm, vì những cái này cũng chẵng mới mẻ xa lạ gì trên thế giới.

Mấy ngày đầu mới mở hệ thống có vài vấn đề chưa hòan hảo về hình ảnh và âm thanh mà chỉ có Triều tự đứng ra chỉnh sửa nên khắc phục chưa như ý. Nhưng cũng nhờ vậy nên mình cũng có nhiều kinh nghiệm hơn về hiệu quả các trang thiết bị. Các anh em có gì cần trao đổi chia sẽ góp ý xin cứ liên lạc mình số 0903669792 (Triều) Chúng ta so sánh công nghệ nhưng không nên so sánh các phòng chiếu với nhau do mọi sự so sanh đều khập khiễn, mục đích, đầu tư, địa điểm, con người và giá cả khác nhau thì không thể đem lên so sánh được.

Sau bài post này Triều sẽ tập trung vào các vấn đề kỹ thuật và trang thiết bị cũng như các nguồn mua hàng giá cả hợp lỳ để các bạn đầu tư và 3D Cafe có thêm thông tin tốt cho việc chọn lựa đúng vật tư và đúng giá trị mang đến hiệu quả giải trí và kinh tế cao

tarama

@hien_sg: mình đã canh chỉnh lại và đạt được kết quà tốt hơn nhiều về hình ảnh và màu sắc. Về phần âm thanh thì không phải 6.1 là thêm 2 loa center đâu mà là receiver 6.1 phát ra những tín hiệu left, right, center, left surround, right surround, và rear center. Kênh âm thanh LFE (low frequency effects) mà mình đấu dây tín hiệu vào Sub W cũng họat động tốt. Chất lượng âm thanh thì thật sự cũng phụ thuôc vào film rip thế nào nữa, bản film mà mình có thì Avatar & Final Destination hiệu quả âm thanh rất tốt, còn Step Up 3D và Clash of Titan thì không như ý lắm, đang tìm hiểu thêm để tốt hơn.

magic_ho

Banned

-Công nghệ trình chiếu "phân cực Imax" mà Bác đang xử dụng, trên lý thuyết chỉ chịu thua kém bậc đàn anh " Phân cực RealD" mà thôi.

Công nghệ mà bác nói là đàn anh và hiện đại nhất theo bác chip thì hiện nay thì nó đã ra lâu quá rồi và sử dụng quá nhiều nơi rồi bác àh, mình đã review dàn ở vinpealland này từ năm 2009 àh, giờ thế giới chuẩn bị những công nghệ tiếp theo rồi bạn. Bạn nghiên cứu công nghệ mới đi là vừa chứ kg lỗi thời ngay bây giờ. Thêm nữa chỉ thấy bạn và một số ít người nói công nghệ Real D nó tốt hơn Imax thôi. Đọc đầy forum của nc ngoài toàn khen Imax.

Chỉnh sửa lần cuối:

hien_sg

Member

Công nghệ mà bác nói là đàn anh và hiện đại nhất theo bác chip thì hiện nay thì nó đã ra lâu quá rồi và sử dụng quá nhiều nơi rồi bác àh, mình đã review dàn ở vinpealland này từ năm 2009 àh, giờ thế giới chuẩn bị những công nghệ tiếp theo rồi bạn. Bạn nghiên cứu công nghệ mới đi là vừa chứ kg lỗi thời ngay bây giờ. Thêm nữa chỉ thấy bạn và một số ít người nói công nghệ Real D nó tốt hơn Imax thôi. Đọc đầy forum của nc ngoài toàn khen Imax.

Hi Bác.
Công nghệ RealD-3D và Imax-3D, cái nào ra quá lâu rồi Bác? Mà thôi kệ , kết quả cuối cùng mới là quan trọng.
Bác xem ở nước ngoài, cho đến giờ vẫn còn tranh cải ì xèo về 2 công nghệ nầy .
Riêng tôi, cho đến bây giờ tôi vẫn khẳng định-sau khi xem thực tế chiếu phim 3D bằng 2 công nghệ trên:
1/ Imax-3D :
-Vẫn bị bóng ma như thường.
-Coi không được nghiêng đầu.
-Coi hơi bị nhức đầu.
2/RealD-3D:
-Không bị bóng ma ( với điều kiện màn bạc phải xịn, chống khử cực ngon lành).
-Nghiêng ngã thoải con gà mái.
-Không bị nhức đầu.

Bác muốn nói về review từ nước ngoài hả? vui lòng tham khảo ở đây nè: tụi nó cải nhau ì xèo , và đọc xong ai thích công nghệ nào thì cứ tự quyết định. Tôi là tôi cứ chọn RealD cho nó lành, công nghệ mới hơn nữa há? hãy đợi đấy!

http://3dvision-blog.com/what-to-choose-imax-3d-versus-reald-versus-dolby-3d-for-3d-movies/

quoctuan1608

Mình thấy bạn Triều có thành ý vậy là tốt. Caphe 3d da nang là làm trọn gói, giá tiền theo mình nghĩ cũng không hề rẻ đâu, vì cái này là chuyển giao công nghệ, họ phải tính tới lợi nhuận trước tiên, không còn là đam mê thuần túy nữa rồi. Nếu cùng cách đầu tư, mà được tư vấn cách làm, thiết bị, giá cả của người đi trước là cả một sự giúp đỡ lớn rồi. Vài lời tâm sự.

hien_sg

Member
Ðề: REVIEW : GIẢI PHÁP PHÒNG CHIẾU 3D DLP - CÔNG NGHỆ GIẢI TRÍ VÀ GIÁO DỤC

Theo mình nghĩ, nếu kinh doanh thì nên đầu tư 3d phân cực, vì giá kính rẻ, đưa cho khách hàng có gặp sự cố cũng không là vấn đề lớn. Cái khó là giá màn chiếu và việc setup phân cực khó, chưa có bài viết nào miêu tả chi tiết việc này, nếu được anh em HD nên có bài viết về 3d phân cực thì tốt quá.

Vài dòng của newbie, thanks

Hi Bác newbie
Tôi xin mạn phép tiếp lời của Bác nhe:
-Kinh doanh nên đầu tư 3D phân cực: Hoàn toàn chính xác, kính phân cực quá rẻ,mua số lượng nhiều không thành vấn đề. Lỡ khách xem làm hư hoặc mất ---> dễ xử hơn.
-Giá màn chiếu mắc: Đúng vậy, màn chiếu bạc mà thỏa mãn được các điều kiện khắt khe "chống khử cực" thì quả là nổi ám ảnh đối với nhà đầu tư. Mua màn bạc xịn của các Hảng chuyên nghiệp thì quá mắc, mua màn bạc của Trung quốc thì chất lượng kém quá. Màn bạc do Việt nam làm được (màn của anh Phúc-3D chẳng hạn) thì không có cơ hội để mua, vì anh Phúc chỉ chế tạo riêng cho dự án . Lãnh lắp đặt dự án nào, là may đo màn bạc cho dự án đó, và tính chi phí+chuyển giao công nghệ trọn gói.
-Setup hệ thống phân cực khó: Quá khó luôn!. Thử tượng tượng 2 máy chiếu cùng chiếu lên 1 màn bạc, đòi hỏi 2 khung hình phải trùng khít lên nhau. Việc nầy đòi hỏi các giải pháp cơ khí thật chính xác, cũng như kỹ năng cân chỉnh của người lắp đặt. Chưa nói đến hệ thống máy tính phải như thế nào, kỹ năng dùng phần mềm + edit phần mềm ra sao?
Qua các phân tích trên, em nghỉ rằng người chơi cá nhân-gia đình sẽ rất e dè khi có ý định đầu tư hệ thống 3D-phân cực. Và nó chỉ thích hợp cho môi trường kinh doanh.
Có ý kiến cho rằng giá cả lắp đặt+chuyển giao công nghệ của Bác Phúc là cao? Vậy sao không tự làm thử 1 giàn như Bác Phúc đi?. Tôi biết, trước khi hoàn thiện hệ thống 3D-RealD như hiện nay, Bác Phúc cũng đã trả giá quá nhiều cho các phép "thử và sai" .
-Các công nghệ trình chiếu phân cực đã được công bố bằng tiếng Việt nhiều rồi, Bác thử vào google tìm " 3D phân cực " xem sao, chắc nó cũng dẫn về chính trang HDVietnam thôi. Tốt nhất nên ngâm cứu các trang 3D của nước ngoài. Ngâm cứu xong, là có đủ kiến thức để lắp đặt 1 giàn 3D-phân cực .
Chúc Bác thành công.

tarama

Thời gian ngắn nữa mình sẽ giới thiệu sản phẩm màn phân cực của Hàn Quốc, chất lượng hơn hẳn hàng TQ, giá cả có nhỉnh hơn chút nhưng chắc là rẻ hơn hàng tự chế ở VN. Đang đàm phán và giám đốc công ty bên Hàn Quốc sẽ qua VN sau Tết để tìm hiểu thị trường và trình bày sản phẩm 200' metallic painted screen đặc biệt dành cho 3D polarized. Còn kỹ thuật canh chỉnh và phần mềm sử dụng thế nào, ai thật lòng tìm muốn biết có thể đến quán của mình để trao đổi, mình share kiến thức để mọi người cùng tốt hơn chứ không giữ khư khư mấy cái thế giới làm đầy ra đó. Tài liệu hướng dẫn nhiều trên mạng nhưng bằng ngôn ngữ chính là tiến Anh, ai co khả năng ngọai ngữ chút dư sức đọc và mày mò, đảm bảo sẽ không phải chịu đựng quá nhiều cái "thử và sai"

quoctuan1608

- Thanks bác hien_sg đã góp ý, mình chỉ mới biết đến 3d trong thời gian ngắn, chưa đủ kiến thức để có thể lắp ráp hoàn chỉnh 1 phòng chiếu như của bác Phúc. Mình cũng rất hoan nghênh tinh thần thử nghiệm, tiên phong trong lĩnh vực này. 3D vẫn còn rất mới mẻ với người VN, ngay như mình cách đây chỉ 4-5 ngày vẫn nghĩ 3D là một cái gì đó không thể với tới với hầu hết gia đình VN. Nay lên diễn đàn, thấy anh em bàn luận sôi nổi quá. Mình cũng học hỏi được nhiều điều. Thanks mọi người.
- Tài liệu về 3D, nhất là 3D phân cực tiếng Việt rất ít, mà theo mình nghĩ, không ai lại đầu tư mà không thu được lợi nhuận, việc bác Phúc đã thành công và đang chuyển giao công nghệ, nhưng là "công nghệ trọn gói" thì quả thật các thành viên rất khó tiếp cận, giá cả luôn là vấn đề đau đầu, nên mọi người mới lên diễn đàn học hỏi, tìm tòi những cái mới hơn, rẻ hơn để phục vụ cho mình.
- Tôi thấy trên diễn đàn có bác MrB682 hình như đã làm được màn chiếu bằng tay, với những nguyên phụ liệu có ở trong nước, nhưng rất tiếc bác này không để lại thông tin liên lạc, nếu không mình sẽ liên lạc với bác. Còn bác tarama, mình cám ơn tinh thần vì anh em, vì diễn đàn của bác. Nếu quả thật có thể có màn chiếu của Hàn Quốc giá rẻ hơn của thành viên trên này, lại được hướng dẫn tận tình, thì không còn gì bằng nữa. Đó có thể là bước ngoặc để 3D có thể đến với rộng rãi mọi người, thông qua các nhà đầu tư kinh doanh mô hình mới "caphe 3D". Quán của Tarama ở Mạc đĩnh chi phải không? Nhất định mình sẽ đến đó, thưởng thức phim và giao lưu cùng bạn.
Thanks mọi người...

hien_sg

Member

Thời gian ngắn nữa mình sẽ giới thiệu sản phẩm màn phân cực của Hàn Quốc, chất lượng hơn hẳn hàng TQ, giá cả có nhỉnh hơn chút nhưng chắc là rẻ hơn hàng tự chế ở VN. Đang đàm phán và giám đốc công ty bên Hàn Quốc sẽ qua VN sau Tết để tìm hiểu thị trường và trình bày sản phẩm 200' metallic painted screen đặc biệt dành cho 3D polarized. Còn kỹ thuật canh chỉnh và phần mềm sử dụng thế nào, ai thật lòng tìm muốn biết có thể đến quán của mình để trao đổi, mình share kiến thức để mọi người cùng tốt hơn chứ không giữ khư khư mấy cái thế giới làm đầy ra đó. Tài liệu hướng dẫn nhiều trên mạng nhưng bằng ngôn ngữ chính là tiến Anh, ai co khả năng ngọai ngữ chút dư sức đọc và mày mò, đảm bảo sẽ không phải chịu đựng quá nhiều cái "thử và sai"

Hi Bác tarama
Bác đang bị "cay cú" vấn đề gì , tôi biết tỏng tong luôn rồi nhé!
Tôi mô tả lại xem coi có chính xác không nè:
-Bác có nhu cầu lắp đặt 1 giàn 3D-Phân cực để kinh doanh
-Đầu tiên, Bác không biết mô tê gì ( nếu biết, Bác đã tự làm, cóc cần ông nào phải cung cấp giải pháp+ setup cho Bác).
-Nhờ 2 đơn vị lắp đặt báo giá. Một là Coolap-Hà nội, và 1 là Phúc3D-HCM.
-Bác chọn Coolap vì có giá rẽ hơn, và chấp nhận công nghệ Imax-3D.
-Nếu mọi sự suôn sẽ thì không nói gì, rất tiếc đến lúc khai trương phòng chiếu của Bác: các vấn đề nghiêm trọng về hình ảnh đã lộ diện ra. Nhiều anh em có kinh nghiệm trong lãnh vực 3D đã đến xem thử, đều có góp ý với Bác ( cả góp ý trực tiếp, và góp ý trên diễn đàn). Như Bác Chip, lúc đến xem, không kịp góp ý trực tiếp với chủ quán, nên góp ý trên diễn đàn đó thôi.
-Bác viết : ai co khả năng ngọai ngữ chút dư sức đọc và mày mò, đảm bảo sẽ không phải chịu đựng quá nhiều cái "thử và sai" .
Chẳng phải Bác đang xài cái màn có 3 sọc đen do Coolap cung cấp đó sao? và chính Bác đang chuẩn bị " thử và sai " bằng cách dự định nhập về loại màn 3D của Hàn quốc để thay thế cho "3 chàng sọc đen pháo thủ".
Mong rằng cái màn Hàn quốc sẽ thật sự đáp ứng được chất lượng, nếu không, phép "thử và sai" lại tiếp tục tái diễn ! tiền của, công sức,thời gian đổ ra không phải là ít.
Nói đến đây, Bác đã thực sự thông cảm cho những người dám "thử và sai" chưa Vậy?
Mà Bác làm ầm ỉ như vầy, coi như Bác công khai ủng hộ hết mình cho công nghệ phân cực Imax-3D , lỡ sau nầy Bác đổi ý , muốn xài qua RealD-3D thì ăn nói ra răng ?

magic_ho

Banned

Thay vì tốn tỉền chuyển giao công nghệ vài chục chai mà chẳng biết nó thế nào, thì bác tarama phải bỏ tiền ra tự mua và thử nghiệm coi là học phí quá good, anh em nào muốn lắp thì bỏ tí tiền u cafe quán bác tarama và trao đổi khỏi tốn phí quá rẻ. Rảnh mình sẽ mua máy cái filter và kính của Real D test thử dàn bác xem sao. Ý bác thế nào ?

hien_sg

Member

Mình thấy bạn Triều có thành ý vậy là tốt. Caphe 3d da nang là làm trọn gói, giá tiền theo mình nghĩ cũng không hề rẻ đâu, vì cái này là chuyển giao công nghệ, họ phải tính tới lợi nhuận trước tiên, không còn là đam mê thuần túy nữa rồi. Nếu cùng cách đầu tư, mà được tư vấn cách làm, thiết bị, giá cả của người đi trước là cả một sự giúp đỡ lớn rồi. Vài lời tâm sự.

Chào Bạn Newbie.
Trong 1 Topic kế bên, Bác Chip đã có ý nói về vấn đề "quyền chia sẽ, hay không chia sẽ rồi" chắc Bác đã hiểu?
Bật mí với Bác 1 điều: Trên thế giới nói chung, và Việt nam mình nói riêng, quy luật hình thành 1 Doanh nghiệp độc đáo như sau:
( Doanh nghiệp độc đáo nghĩa là kinh doanh, sản xuất các sản phẩm "độc đáo" )
Đầu tiên là đam mê ---> nguyên cứu về nó---> làm thử sản phẩm--->"thử và sai"
Sau các phép "thử và sai" thì sẽ có các tình huống kế tiếp:
1/ Chán nãn, không hội đủ điều kiện để đi tiếp--->Bỏ cuộc.
2/ Thành công, nhưng không có ý định mở rộng+kinh doanh--->Làm sản phẩm cho riêng cá nhân sử dụng (DIY).
3/ Thành công, muốn phát triển sản phẩm+mở rộng kênh phân phối ---> Trở thành Doanh nghiệp.
Cho nên khi giao tiếp, ta nên xác định cho rõ đối tượng của ta đang là dân chơi, hay là Doanh nghiệp? Các vấn đề nầy là tế nhị đấy !
Thân mến

magic_ho

Banned

Đừng chấp những người sống kg theo phương châm "sống phải biết chia sẽ" họ tìm hiểu công nghệ xong trong khi nhờ người khác làm chuột bạch thì họ tự kiếm mối mua về lắp đặt và bán công nghệ, trong khi công nghệ đó có sẵn đầy rẫy trên mạng, chỉ chịu khó bỏ phí tiền ra mua về thử nghiệm như bác tamara.

Chỉnh sửa lần cuối:

hien_sg

Member

Hi Magic-Ho
Rất vui khi thấy Bác có ý định thử nghiêm "công nghệ đàn anh RealD".
Tôi có gợi ý như sau, nếu không hài lòng, Bác vui lòng bỏ qua cho:
-Bác mua liền kính lọc + kính đeo RealD.
-Nhờ bộ 2 máy chiếu có sẳn của Bác Tarama để thử nghiệm.
-Thử nghiệm thành công, kết quả mỹ mãn hơn công nghệ Imax : Thông báo rộng rãi để anh em mừng.
Nên nhớ màn bạc "chống khử cực" là yếu tố then chốt, nếu không thành công, đừng đổ lỗi cho công nghệ nhe !
Thân chào.

magic_ho

Banned

Hi Magic-Ho
Rất vui khi thấy Bác có ý định thử nghiêm "công nghệ đàn anh RealD".
Tôi có gợi ý như sau, nếu không hài lòng, Bác vui lòng bỏ qua cho:
-Bác mua liền kính lọc + kính đeo RealD.
-Nhờ bộ 2 máy chiếu có sẳn của Bác Tarama để thử nghiệm.
-Thử nghiệm thành công, kết quả mỹ mãn hơn công nghệ Imax : Thông báo rộng rãi để anh em mừng.
Nên nhớ màn bạc "chống khử cực" là yếu tố then chốt, nếu không thành công, đừng đổ lỗi cho công nghệ nhe !
Thân chào.
Kg phải là mình kg biết công nghệ này và này mà là mình mua kính real D từ xa xưa và bán lại cho bác Phúc lúc chưa test dàn phân cực kia, do một vài lý do khách quan nên mình kg theo công nghệ 3D Polarization 1 năm nay. Giờ rảnh mới mua về thử nghiệm tất cả công nghệ. Màn bạc thì kg có gì khó bạn ơi chủ yếu là mua đúng sơn và sơn nó phải là sơn phun kg phải là lăn. Tiếp nữa là sơn trên vải thì một lớp màu đen và lớp màu bạc và treo lên khung căng ra như máy rạp thì mới thấy hiệu ửng tốt.

Bạn nào nhà bán thiết bị chụp hình để kiếm bộ kính lọc về test trước tết, giở kg ship kịp kính lọc nữa rồi

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đừng chấp những người sống kg theo phương châm "sống phải biết chia sẽ" họ tìm hiểu công nghệ xong trong khi nhờ người khác làm chuột bạch thì họ tự kiếm mối mua về lắp đặt và bán công nghệ, trong khi công nghệ đó có sẵn đầy rẫy trên mạng, chỉ chịu khó bỏ phí tiền ra mua về thử nghiệm như bác tamara.

Là người lớn thì không nên nói thế này. Nếu bạn không thích nói về công nghệ mà chỉ biết công kích cá nhân kiểu như thế này thì bạn tốt nhất là đừng nói gì cả. Mình không muốn sự việc đi lệch khỏi chuyên môn. Mong bạn rút kinh nghiệm.

tarama

@hien_sg: bác Hiền sao cực đoan quá, từ đầu mình đã khẳng định công nghệ nào cũng có cái hay cái chưa hay, mình dùng Imax linear vì những nó phù hợp với nhu cầu và hệ thống của mình. Bác có thể xem lại tất cả những thread của mình. Mọi người đều có thể thấy ai đang ầm ĩ lên vì mình sắn sàng chia sẽ những kinh nghiệm mình có được cho mọi người. Nhất là về vấn đề vật tư và giá cả. Mình không chê Circular mà vì sao chon linear là lý do riêng của mình. Hiền không nên nói "coi như Bác công khai ủng hộ hết mình cho công nghệ phân cực Imax-3D". Không biết bác có bị hoang tưởng không. Hay vì ly do lý do gì khác nên bác nói chuyện kiểu "cả vú lấp miệng em" như thế

Công nghệ nào cũng có mặt này mặt nọ, mình đã khẳng định từ đầu là mình chọn công nghệ không phải chỉ dựa trên chất lượng mà còn dựa trên đối tác như thế nào nữa. Nếu ai muốn biết thật sư ngưởi sẽ hợp tác mình như thế nào, xin liên lạc lại những khách hàng cũ của họ để nghe phản hồi. Mình hôm qua vừa tiếp chuyên cô Hà là chủ quán cafe 3D đầu tiên Sai Gòn theo như VNexpress nói (cafe Corner), một cuộc nói chuyện hết sức thú vị và mình càng thấy quyết định của mình là chính xác. Các chủ quán muốn chọn đối tác nên tìm hiểu khách hàng cũ feedback những gì.

Việc mình nhờ người khác set up là vì cuộc sống nên có sự phân bổ theo chuyên môn, những người đã chuyên thì họ làm sản phậm sẽ nhanh và tốt hơn ngưởi không chuyên tự làm. Thời gian mình để làm chuyện khác sẽ hiệu quả hơn. Kiến thức mình đủ để không bị gạt thôi ^*^

Việc ai đang cay cú chắc cũng chẵng cần phài nói, mọi người cũng đọc và thấy. mong là Bác Hiền nếu muốn trao đổi về công nghệ thì nói chuyện rõ ràng, đừng ngồi vẽ vời hoang tưởng những chuyện ai ủng hộ cong nghệ nào hết mình hay thế này thế nọ, càng nói ra nhiều thì công nghệ kiếm tiền của các bác càng nhiều ngưởi biết thôi. Cách ăn nói của bác cũng không giúp việc làm ăn của các bác tôt hơn đâu. Công nghê cũng chỉ là công nghê, hôm nay là polarizers, mai là active shuter, mốt lại ra một cái công nghệ nào khác ... ai mà không muốn mình sẽ cập nhật những cái mới và tốt hơn cho mình và mọi ngừoi.

Nhân tiện mình gửi kèm tài liệu lắp đặt stacker của Da-Lite dùng để giữ dual projectors trong công nghệ polarizer, bao gồm luôn dual filters holder (giá order trên mạng tầm 1,500 USD, dịp khuyến mãi khỏang tầm 1,000 USD) nguyên tắc chủ yếu là một projector có thể dịch chuyển ngang qua lại, một có thể chỉnh dịch chuyển tới lui và có thể dích chuyển lên xuống theo góc độ hẹp thôi. Đây là thiết bị quan trọng trong việc set up hệt thống dual projectors. hy vọng tài liệu này có thể giúp ít nhiều cho ai muốn mày mò tự chế.

http://www.da-lite.com/products/install_pdfs/470.pdf (click vào để download)

Sản phẩm tương tự có bán trên Amazon và Berezin

http://www.berezin.com/3d/stackeradjustable.htm

http://www.amazon.com/Premier-Mount...1?ie=UTF8&s=electronics&qid=1295160267&sr=8-1

http://www.amazon.com/Chief-LCD-2C-...3?ie=UTF8&s=electronics&qid=1295160267&sr=8-3

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên