The Book of Eli(2010)-Hành trình bảo vệ niềm tin

welldone

Well-Known Member
Ðề: The Book of Eli(2010)-Hành trình bảo vệ niềm tin

Phim này mình xem thấy nội dug đơn giản...Nếu ai kỳ vọng là 1 phim hoành tráng và hấp dẫn thì tốt nhất đừng xem.

Ryo

Ðề: The Book of Eli(2010)-Quyển Sách Của Eli:khởi chiếu tại VN từ 28/5/2010

phim này coi trailer từ đầu năm mà giờ mega mới đem về chiếu, chờ dài cổ. Trailer khá ấn tượng nên phải đi coi mới được

howtomiss

Member

film này có hd cả tuần rồi mà coi rạp chi tốn tiền :D

kokokoko

Well-Known Member

em ko bao h tin có chúa hay bất cứ thế lực siêu nhiên nào tốn tại trên đời nên có thể ko cảm nhận đc hết phim này . :-| . thấy đây là một phim cũng bt :D .

em ko hề có đức tin . em chỉ tin vào con người thôi . em ko tìm sự giải thoát ở bất cứ thế lực thần thánh nào . em chả tin mấy cái này . nếu con người chung lòng thì sẽ xây dựng lại đc tất cả , chứ ko phải dựa vào chúa , nếu có chúa thật thì sao lại để thế giới như này sao lại có ng đói ng no . đơn giản vì ko có chúa , nó phụ thuộc vào con người. nếu muốn thế giới tốt đẹp hơn thì từng ng phải tốt lên chứ ko thể cứ bấu víu vào chúa mãi đc ( như xưa ng ta vẫn cứ bảo thập tự chinh là vì chúa .. sau khi giết ng chúa sẽ rửa tội ... giết ng vẫn chỉ là giết ng .. tất cả chỉ là ngụy biện ) .. em ko có đức tin vì thế em ko bao h hiểu đc phim này . đấy là cảm nhận của em. sr nếu động chạm đến đức tin của bất kỳ ai nhá :D

còn nói về phần vẻ ngoài thì đây là một phim đẹp , từ góc quay cho đến các cảnh quay :-| . đánh nhau cũng tạm :-| . tuy ông eli hơi siêu nhân quá ( nhưng cuối cùng vẫn trúng đạn ) .

Chỉnh sửa lần cuối:

lengockhanhi

Film critic

em ko bao h tin có chúa hay bất cứ thế lực siêu nhiên nào tốn tại trên đời .

Chị có thể hiểu em muốn nói gì. Có lần 1 ông thầy giáo dạy quân sự nói rằng dù thực sự không có chúa, con người vẫn sẽ tạo ra 1 chúa ảo để mà thờ. Vì nếu không sẽ có 1 thằng khùng nào đó tự nhận là chúa, giống như Hitler vậy đó.

quanghaiphong

Well-Known Member

Chị có thể hiểu em muốn nói gì. Có lần 1 ông thầy giáo dạy quân sự nói rằng dù thực sự không có chúa, con người vẫn sẽ tạo ra 1 chúa ảo để mà thờ. Vì nếu không sẽ có 1 thằng khùng nào đó tự nhận là chúa, giống như Hitler vậy đó.

-at last Nhi cũng sắp nhận ra được điều mình còn thiếu đó^#(^^#(^^#(^

boyintel

Well-Known Member

Bạn theo đạo thiên chúa à. Thế bạn xem phim Agora bạn có 1 chút gì.... hơi nghĩ ko tích cực về đạo bạn theo không ;)
Mình cũng xem phim Agora rồi, phim rất hay :D
Theo mình thì tuy không theo đạo nhưng mà đạo không phải không tốt, nó giống như là chỗ dựa tinh thần của con người vậy :-"
Mình có đọc tác phẩm " Mật mã Davinci " và " Thiên thần và ác quỷ" cũng hiểu sơ sơ về đạo :p Thế bạn đọc 2 tác phẩm này chưa :D

Lioncoeur

nếu có chúa thật thì sao lại để thế giới như này sao lại có ng đói ng no .

Nếu bạn đã xem phim Evan Almighty, thì bạn sẽ có câu trả lời.

Khi bạn cầu xin Chúa cho mình no đủ, bạn nghĩ Chúa sẽ cho bạn no đủ, hay cho bạn cơ hội để được no đủ?

Khi bạn cầu xin Chúa giúp bạn vượt qua khó khăn, bạn nghĩ Chúa sẽ cho bạn vượt qua khó khăn, hay cho bạn cơ hội để vượt qua khó khăn.

Mình hoàn toàn không phải là một người theo tôn giáo. Nhưng mình biết chắc chắc một điều cho tới giờ, là mọi bộ óc tưởng tượng vĩ đại nhất cũng không giaỉ thích được nguồn gốc của vũ trụ, của sự sống, của thời gian.

quoctrung

Well-Known Member

Nhi xin lỗi nếu những gì Nhi viết ở đây có thể làm một số người khó chịu, nhưng Nhi thấy cần phải nói. Các bạn có thể tìm xem một phim tên là Agora, mới năm 2009 thôi, phim này đã làm nước mắt Nhi chảy dài và tim Nhi ngẹn lại vì phẫn nộ. Thay vì xem đi xem lại những cảnh đâm chém, cháy nổ, các bạn hãy dành 1 chút thời gian xem phim Agora, các bạn sẽ hiểu cái gì thực sự là di sản văn hóa, tri thức nhân loại, và cái giá bằng máu phải trả cho những thứ đó. Hoàn toàn không đơn giản như phim The book of Eli nói. Khi đó các bạn sẽ hiểu tại sao Nhi cần phải nói.

Agora ( tựa khác Nữ Thần )
http://www.youtube.com/watch?v=RbuEhwselE0
Bộ phim xoay quanh các nhà thiên văn học, triết học Hypatia Alexandria (Weisz) và một vài người đàn ông mà cô ấy biết như Davus nô lệ của cô (Minghella), người đang bị xé giữa tình yêu của anh dành cho người tình của mình và khả năng đạt được sự tự do của mình bằng cách tham gia các triều tăng của Kitô giáo. [6] Ngày càng nhiều, Hypatia đi vào cuộc xung đột với các nhà lãnh đạo Thiên chúa giáo Alexandria.
Cùng ý kiến như Nhi , Mình cũng xem rùi, phim hay, nhìu điều đáng suy nghĩ ... ~O)

myozuka

Member

"Tôn giáo là một thứ ma tuý của cuộc sống"
He he, em copy lại của bậc tiền bối sáng lập CNCS, chả biết có chính xác từng từ ko nữa, học cái món Triết học với CNXHKH cách đây mười mấy niên rồi nên chỉ lõm bõm thế thôi.
Ơ mà đây là topic bàn về phim The book of Eli cơ mà các bác? Em thấy nó có hơi hướm thần học rồi, phim này em mới xem được 30p, nói chung ko phải thể loại em thích lắm.

buonnguqua

Active Member

Phim hay ,
tuy nhiên em đoán Vatican tài trợ kinh phí 1 nửa :))

Cảnh cuối cầu Chicago quay phim đẹp vãi , design bối cảnh vãi hoành tráng

sabaku

Active Member

Phim này mình xem thấy nội dug đơn giản...Nếu ai kỳ vọng là 1 phim hoành tráng và hấp dẫn thì tốt nhất đừng xem.

Đúng thế.Hôm trước lên mạng thấy list phim bom tấn có phim này trong.Nhưng cũng như phim Legion,phim này xem quả thực ko thấy 1 điểm gì hấp dẫn.Nội dung quả thực đơn điệu,các pha hành động trong phim cũng chỉ ở dạng trung bình.Xem 1 lần chứ quyết không có lần 2

sangeras

Member

Nếu bác nhằm vào cảnh hành động để đánh giá phim thì đúng là bác đã quá mất công rồi - giống hết thằng bạn tôi, nó phán một câu: Phim này đánh nhau quá thường , chán bỏ mẹ.

phuocmaster

Trên 1 số diễn đàn khác có tranh cãi về việc eli có bị mù hay ko, ai xem phim rồi cho ý kiến đánh giá với

Phim này coi xong thấy khó hiểu và gượng ép về mặt tôn giáo hay đúng hơn là về mặt đức tin của tôn giáo?!

Thứ 1, nếu cuốn sách có khả năng cứu chuộc muôn loài cũng như con người thì Eli phải công bố rộng rãi, đi đến đâu cũng phải nói ra nội dung của cuốn sách này không chỉ đi đến miền Tây. Nếu chỉ đi đến miền Tây mới công bố thì hóa ra cuốn sách kinh thánh này chỉ cứu chuộc cho 1 nhúm người ở miền Tây thôi hay sao?!

Thứ 2, Eli đi về miền Tây bằng niềm tin chứ không phải đi bằng những điều khả chứng. Nếu Thượng đế (God - trong phim dịch là Chúa có thể điều này chưa được chính xác cho lắm) muốn cứu muôn người đang khốn khổ như vậy thì khi Eli đến nơi, muôn loài phải được cứu chớ tại sao chỉ in cuốn sách ra xong Eli lăn ra chết. Cuối cùng đây chỉ là một trong những ảo tưởng của Eli mà thôi. Nói trắng ra, Eli có lẽ bị thần kinh khi đã thuộc lòng cuốn sách như cháo mà lại cứ khư khư ôm nó trong người. Chân lý không phụ thuộc vào cuốn sách, các dòng chữ trong đó. Eli nếu là người tỉnh táo phải hiểu được như vậy. Đằng này cứ khư khư giữ mãi cuốn sách để bao nhiêu người phải chết ---> chắc có vấn đề thiệt về thần kinh.

Thứ 3, nếu Thượng đế là có thật và thương loài người thì có cần phải thử thách kinh khủng đối với Eli thế không? Nếu thật sự thương yêu loài người như đúng nghĩa đen thì Thượng đế với quyền năng có thể chỉ cần cứu giúp thôi là được - theo mình - chẳng cần phải thử thách để cả đống người chết lăn quay ra vì chỉ 1 cuốn kinh với các chứng minh về mặt khoa học thì không thể có được hay chỉ là hoang đường mà thôi.

Tóm lại, phim này mang hơi hướm tôn giáo hơi bị nhiều, ý nghĩa mang lại không có gì rõ ràng ngoài ý tưởng tôn giáo và các khải huyền của tôn giáo.

BinhDa

Member

Mình xin các bạn đừng tranh cãi gay gắt quá!
Phim thì thời gian có hạn thì làm sao diễn tả hết được nội dung
Cái nội dung thì chỉ người Công giáo hay đạo Tin lành sẽ hiểu rõ hơn thôi
Trình độ ( BinhDa không muốn nhắc tới ) của mỗi người mỗi khác
......
Hôm ngày 30 và 31-05 thì BinhDa có lên HD cà phê ( Sài Gòn ) xem 2 lần thì chỉ có cảm nhận vài lời sau ngắn gọn nhất.
1. Cuốn sách là kinh thánh
2. Bảo về cuốn sách khỏi bọn xấu vì sợ tụi này dùng Kinh thánh để làm vũ khí. Cụ thể giảng giải sai lệch nội dung cuốn kinh Thánh. <-- .....

3. Cuốn sách phải được đưa về nơi có thể sao chép ra được và cho những ai thực sự tìm hiểu và đọc được nội dung chính xác của Kinh Thánh

--==> Phim này chỉ là 1 chặng đường nhỏ trong Kinh Thánh thôi. Nên làm sao mà trọn vẹn nội dung như những phim khác được. Nên nhiều bạn sẽ cho nó là không hay.

poly

Banned

Mình xin các bạn đừng tranh cãi gay gắt quá!
Phim thì thời gian có hạn thì làm sao diễn tả hết được nội dung
Cái nội dung thì chỉ người Công giáo hay đạo Tin lành sẽ hiểu rõ hơn thôi
Trình độ ( BinhDa không muốn nhắc tới ) của mỗi người mỗi khác
......--==> Phim này chỉ là 1 chặng đường nhỏ trong Kinh Thánh thôi. Nên làm sao mà trọn vẹn nội dung như những phim khác được. Nên nhiều bạn sẽ cho nó là không hay.

box này bình luận tự do nên các mem có thể bàn luận thoải mái
miễn không mang tính đả kích cá nhân và ngôn từ hù hợp thì đều có thể bạn nhé

buituananh87

Phim này em đã xem và có cảm nhận là nó muốn hướng tới một điều thôi, thần thánh hóa cái gọi là USA ( hợp chủng quốc Hoa Kỳ).
Em nghĩ Eli muốn đi về phía Tây bởi rất đơn giản, nước Mỹ ngày nay sơ khai là toàn bộ miền Tây. Sang miền Tây để như một cách phục hưng lại Mỹ quốc như thửa ban đầu mà nó thành lập >>>> thế giới sau này được phục hưng ở Mỹ >>>>> cuối cùng Mỹ còn có vai trò to lớn hơn hiện nay, trở thành quốc gia đầu tiên trên TG.
Xem phim này em lại thấy nó chẳng mang mấy tư tưởng tôn giáo cả, có chăng chỉ là quá trình eli khổ nạn để đi tới miền Tây thôi. Cảm giác phim này chịu ảnh hưởng của Đạo Phật thì đúng hơn, giống kiểu lấy kinh của Đường Tăng hơn là Chúa.
Nhìn chung, theo em đây là một phim " Có cô thì chợ vẫn đông, cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui". Và với cá nhân em, phim này không đáng để xem.
PS: một vài xảm nhận có thể hơi tiêu cực nhưng em thấy thế, anh em cùng trao đổi nhé ^^

nvmy

Well-Known Member

Phim này em đã xem và có cảm nhận là nó muốn hướng tới một điều thôi, thần thánh hóa cái gọi là USA ( hợp chủng quốc Hoa Kỳ).
Em nghĩ Eli muốn đi về phía Tây bởi rất đơn giản, nước Mỹ ngày nay sơ khai là toàn bộ miền Tây. Sang miền Tây để như một cách phục hưng lại Mỹ quốc như thửa ban đầu mà nó thành lập >>>> thế giới sau này được phục hưng ở Mỹ >>>>> cuối cùng Mỹ còn có vai trò to lớn hơn hiện nay, trở thành quốc gia đầu tiên trên TG.
Xem phim này em lại thấy nó chẳng mang mấy tư tưởng tôn giáo cả, có chăng chỉ là quá trình eli khổ nạn để đi tới miền Tây thôi. Cảm giác phim này chịu ảnh hưởng của Đạo Phật thì đúng hơn, giống kiểu lấy kinh của Đường Tăng hơn là Chúa.
Nhìn chung, theo em đây là một phim " Có cô thì chợ vẫn đông, cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui". Và với cá nhân em, phim này không đáng để xem.
PS: một vài xảm nhận có thể hơi tiêu cực nhưng em thấy thế, anh em cùng trao đổi nhé ^^

Nước Mỹ thuở mới thành lập gồm các bang bờ Đông cơ mà.

Phim này coi xong thấy khó hiểu và gượng ép về mặt tôn giáo hay đúng hơn là về mặt đức tin của tôn giáo?!

Thứ 1, nếu cuốn sách có khả năng cứu chuộc muôn loài cũng như con người thì Eli phải công bố rộng rãi, đi đến đâu cũng phải nói ra nội dung của cuốn sách này không chỉ đi đến miền Tây. Nếu chỉ đi đến miền Tây mới công bố thì hóa ra cuốn sách kinh thánh này chỉ cứu chuộc cho 1 nhúm người ở miền Tây thôi hay sao?!

Thứ 2, Eli đi về miền Tây bằng niềm tin chứ không phải đi bằng những điều khả chứng. Nếu Thượng đế (God - trong phim dịch là Chúa có thể điều này chưa được chính xác cho lắm) muốn cứu muôn người đang khốn khổ như vậy thì khi Eli đến nơi, muôn loài phải được cứu chớ tại sao chỉ in cuốn sách ra xong Eli lăn ra chết. Cuối cùng đây chỉ là một trong những ảo tưởng của Eli mà thôi. Nói trắng ra, Eli có lẽ bị thần kinh khi đã thuộc lòng cuốn sách như cháo mà lại cứ khư khư ôm nó trong người. Chân lý không phụ thuộc vào cuốn sách, các dòng chữ trong đó. Eli nếu là người tỉnh táo phải hiểu được như vậy. Đằng này cứ khư khư giữ mãi cuốn sách để bao nhiêu người phải chết ---> chắc có vấn đề thiệt về thần kinh.

Thứ 3, nếu Thượng đế là có thật và thương loài người thì có cần phải thử thách kinh khủng đối với Eli thế không? Nếu thật sự thương yêu loài người như đúng nghĩa đen thì Thượng đế với quyền năng có thể chỉ cần cứu giúp thôi là được - theo mình - chẳng cần phải thử thách để cả đống người chết lăn quay ra vì chỉ 1 cuốn kinh với các chứng minh về mặt khoa học thì không thể có được hay chỉ là hoang đường mà thôi.

Tóm lại, phim này mang hơi hướm tôn giáo hơi bị nhiều, ý nghĩa mang lại không có gì rõ ràng ngoài ý tưởng tôn giáo và các khải huyền của tôn giáo.

Eli đã từng thuyết giảng Kinh thánh cho Solara chứ có giữ khư khư cho riêng mình đâu.

Có điều Eli biết 1 mình không thể truyền đạt được hết cả cuốn Kinh thánh cho loài người được. Nhưng lại biết có thể làm được điều ấy thông qua ngành công nghiệp in ấn xuất bản :D Thế nên chưa chắc anh ta thần kinh đâu.
Và có thể anh ta biết chỉ còn 1 nhà xuất bản duy nhất còn sót lại sau thảm họa có thể in nhân bản hàng loạt cuốn kinh thánh và đó là nhà xuất bản trên đảo Alcatraz! :D

Bên trên