THE IMPOSSIBLE(2012): sóng thần qua rồi em ơi, mình đi tìm ba và mẹ

poly

Banned
Theo như những thông tin kèm theo thì THE IMPOSSIBLE(2012) là câu chuyện có thật xảy ra với một gia đình trong trận sóng thần lịch sử tại đảo Phuket Thái Lan. Poly không biết sự thật được bao nhiêu phần trăm. Nhưng cùng xem phim này với nhiều người bạn poly, ai xem xong mắt cũng đỏ hoe, còn có bạn thì khóc sướt mướt cả buổi chiếu phim. Riêng poly thực sự cũng xem khóc 1 đoạn, vì bộ phim ngoài sự hoành tráng với đoạn sóng thần ban đầu, đã chạm tới trái tim của khán giả với tình mẫu tử, tình anh em....những thứ tình cảm gắn liền với mọi con người từ lúc mới sinh ra.

Chưa bàn đến những điều ý nghĩ phim mà poly đề cập đến trong đoạn trước, thì poly nghĩ rằng những bạn nào yêu thích phim thảm họa hoặc thích những cảnh kỷ xảo sóng thần. Nếu bạn đã xem nhiều phim sóng thần, poly cho rằng bạn cũng nên xem phim này. cảnh sóng thần trong THE IMPOSSIBLE không hoành tráng như 2012. Vì nó không dùng nhiều cảnh toàn, không có đại cảnh lớn không có nhiều cao ốc bị cuốn phăng. THE IMPOSSIBLE chỉ gói gọn cảnh trong một khu resort hứng chịu 1 con sóng thần bất ngờ. Nhưng THE IMPOSSIBLE có cách quay cận và đặc tả rõ ràng, để khán giả hiểu được khi một con sóng thần kéo đến thì những nạn nhân của nó phải hứng chịu những gì, bị cuốn phăng , bị quăng quật dưới mặt nước, chịu va đập ra sao và cuối cùng lềnh bềnh theo con sóng cuốn đi xa cả cây số.........

Những lời lẽ của poly không thể mô tả hết những hình ảnh tàn bạo của con nước, xác thân nhỏ bẻ của con người bị vùi dập ra sao. Nhưng trong khán phòng xem phim, poly nghe những tiếng thét kinh hãi, thấy những con mắt nhắm nghiền không dám xem vì hình ảnh quá ghê rợn. Thật sự poly phải thốt lên rằng quá ghê, dù poly xem phim loại này không ít. Và thêm nữa là poly vô cùng thán phục ekip làm phim vì đã tạo nên được những hình ảnh như thế. Poly không thể nào tưởng tượng ra được họ đã quay cảnh đó như thế nào. Làm thế nào để đi một cú long take dài như thế trên mặt nước, bôm lên cao rồi xuống thấp rồi zoom xa liên tục không cắt. Chắc chắn viết xong bài này poly phải tìm BTS để xem cho biết. Nên lời khuyên thứ nhất là nếu ai thích những dạng phim thế này thì xem. Còn khán giả nữ, yếu tim, sợ máu thì nên cân nhắc mà tìm người đi xem chung cho đỡ sợ cảm giác đó. Và để có người khóc chung.......................

Cũng bởi vì phim này có quá nhiều cảm xúc, nên phần review chính thống poly chỉ viết ngắn như trên. Phần sau poly lan man nhiều hơn, các bạn không cần đọc nếu không muốn.

Nói ra không biết có sến hay có trẻ con hay không, nhưng xem phim này, những cảnh poly muốn khóc là những cảnh về tình mẫu tử và tình anh em. Trải qua nhiều chuyện, kinh nghiệm xương máu nhiều rồi. Poly hiểu được một chuyện là bạn bè hay trai gái có thể thề thồi bên nhau mai mãi hay yêu nhau trọn đời rồi đều có thể bỏ nhau dứt áo ngoảnh mặt như không quen. Chỉ có tình anh em cha mẹ là mãi mãi không bao giờ thay đổi, không bao giờ có thể thay thế. Còn tất cả những thứ khác đều có thể thay thế thay đổi được hết.

Xem phim đi, bạn sẽ thấy anh em yêu thương nhau ra sao, cha mẹ thương yêu con cái ra sao. Có thể lớn lên cách thể hiện sẽ thay đổi. Nhưng khi nhỏ, con cái là cả một tài sản không thể nào đánh mất. Poly thích cái cách mà cậu con trai trưởng lâm vào hoàn cảnh rồi nhận ra vấn đề và trưởng thành, thấy nhớ mẹ, nhớ em. Bởi vì hình như poly cũng đã trải qua như thế rồi, và nhận ra, và hiểu được vấn đề. Bởi vậy tính poly thường nói thẳng không bao giờ có chuyện "ai đó" không thể sống nổi nếu thiếu "ai đó". Không có đâu, anh có thể bỏ tất cả, công việc bạn bè gái gú, nhưng gia đình anh a sẽ không bao giờ từ bỏ. Không sẽ luôn để cha mẹ và em trai ( giờ có thêm cháu gái ) lên trước. Bởi vì chẳng bao giờ a có thể chắc chắn rẳng yêu nhau sau 3 4 năm em lại không bỏ anh mà đi theo người khác, theo công việc khác, lợi ích khác.

Và cũng bởi vì vậy, poly sẵn sàng bỏ một mối quan hệ với một cô gái chỉ vì một câu nhận xét " Lớn rồi còn ngủ với mẹ " . Ừ lâu lâu poly vẫn ngủ với mẹ, để ôm mẹ vào lòng, để mẹ biết thằng con trai vẫn thương yêu bà. Dù rằng poly không còn nhỏ nữa, nhưng những người mẹ vẫn muốn người con của mình nằm trong vòng tay của mình như ngày xưa. Dù rằng bây giờ phải đi làm đầu tắt mặt tối. Nhiều khi chẳng thấy mặt nhau, chỉ để đem tiền về dúi vào tay mẹ để mẹ đi chợ trả tiền điện tiền nước. Nhưng đâu phải như thế là không được ôm mẹ, ngủ với mẹ. Bởi vậy anh sẵn sàng mất em chứ anh không muốn mất mẹ. Và cũng ngược lại, nếu mẹ anh thương em thì chẳng có lý do gì để anh đánh mất em.

Bởi vậy THE IMPOSSIBLE(2012), theo ý riêng của poly, có thể gọi là Thảm họa thiên nhiên tạo nên kỳ tích của tình cảm gia đình.

love_yejin

Huyền Thoại
Ðề: THE IMPOSSIBLE(2012): sóng thần qua rồi em ơi, mình đi tìm ba và mẹ

Poly hiểu được một chuyện là bạn bè hay trai gái có thể thề thồi bên nhau mai mãi hay yêu nhau trọn đời rồi đều có thể bỏ nhau dứt áo ngoảnh mặt như không quen. Chỉ có tình anh em cha mẹ là mãi mãi không bao giờ thay đổi, không bao giờ có thể thay thế. Còn tất cả những thứ khác đều có thể thay thế thay đổi được hết.

chính xác là như vậy, like câu này của poly

hieuykhoa

Member

không thích phim thảm họa nhất là phim mà còn rơi nước mắt! mình cần phim giải trí đánh đấm thôi :(

Stormhdvn

Well-Known Member

KO bik bơi, hjx gặp sóng thần chắc chết đuối đầu tiên

greenHD

Member

Đang đợi, để kéo phim này về xem.

trienga

bác poly review bài nào cũng hay cả !

VThanhgtvt

Well-Known Member
Re: Ðề: THE IMPOSSIBLE(2012): sóng thần qua rồi em ơi, mình đi tìm ba và mẹ

Nghe bác Poly review, muốn đi coi ngay thôi ah! [-(

snicker740

Member

Mới đi xem tối qua. Gấu góc như mưa, làm mình cũng bùi ngùi.

tieuhoc

hóng HD xem với gấu :">

kissthewind

Active Member

mình đã kết fim này từ khi xem trailer...và mình rất thik câu "Ko có j .....mạnh mẽ hơn nghị lực của con người " có thời jan mình sẽ đi :D

vietlong04

Active Member

Film rất hay và rất cảm động, thấy rất nhiều bạn gái sụt sịt đoạn con người nhỏ bẻ vật lộn trong vô vọng trước cơn sóng giữ, nhưng qua đó cũng có thể thấy tình mẫu tử mạnh mẽ thế nào, sẽ phải khóc khi gia đình được đoàn tụ.

Lúc đầu mình nghĩ tiêu đề film là "không thể" có thảm họa kinh hoàng như vậy, nhưng xem xong film thì hiểu là "không thể" có kì tích như gia đình đó sau cơn thảm họa

HDdream

Member

Thấy bảo phim này xem hay cảm động lắm, hóng bản 720 về cho gấu xem thôi!

nhoc_gon_0802

đã xem film này..cái khúc rách chân của bà mẹ..ám ảnh..cảm giác lạnh cả người...btw, film hay...nên xem các bác ạh

jacks_ak47

Member

Những phim thể loại như này thì ko thể bỏ qua được rồi. giờ thì hóng thôi :))

levin

Member

khi nao co phim zay cac bac

camryle

Phim này mình cũng có xem và mắt nhỏ giọt ở đoạn người cha ngồi khóc :(

GDae2811

Member

Hôm qua em cùng gấu đi xem ah :)
Phim rất chân thực, nhưng em cứ có cảm giác chưa tới lắm, hay do trong em tình cảm gđ chưa đủ sâu để cảm nhận, hoặc do cách biểu cảm của phương Tây khác với phương Đông nên em chưa thấm dc :(

Nói chung vẫn cảm thấy phim hay, âm nhạc tốt, chỉ là ko phải cái hay em thích. :|

vinhnguyenck2k5

Well-Known Member

em kéo đây :D , không sai , tình cảm bền vững hơn khi trải qua thử thách @};-

Bên trên