THE STORM WARRIORS 2-PHONG VÂN 2 - từ 11.12]

poly

Banned
Tựa gốc: THE STORM WARRIORS 2
Đề tài: Võ hiệp
Diễn viên: Trịnh Y Kiện, Quách Phú Thành, Thái Trác Nghiên, Tạ Đình Phong, Nhậm Đạt Hoa, Hà Gia Kính
Đạo diễn: Bành Phát, Bành Thuận
Hãng sx: Universe Entertainment
Nước sx: Hong Kong
Độ dài: phút
Khởi chiếu: 11/12/2009
Website: http://www.thestormwarriors.com/

Đây là phần 2 của bộ phim Phong Vân dựa theo bộ truyện võ hiệp nổi tiếng của Hong Kong. Tiếp tục câu chuyện của 2 nhân vật chính Nhiếp Phong và Bộ Kinh Vân cùng nhau chiến đấu với Tuyệt Vô Thần.
Phần 2 này được đạo diễn bởi 2 anh em nhà họ Bành (The Eye) với dàn sao bao gồm Quách Phú Thành, Trịnh Y Kiện, Thái Trác Nghiên, Tạ Đình Phong, Nhậm Đạt Hoa, Hà Gia Kính.. Với kinh phí lên đến 100 triệu nhân dân tệ đây được xem là siêu phẩm cuối năm của nền điện ảnh Hoa Ngữ

Theo SGM

poly

Banned
Ðề: THE STORM WARRIORS 2-PHONG VÂN 2 - từ 11.12]

Buổi Premier tối 8/12/09 tại Cinebox Hoà Bình
Dàn PG của BHD trẻ , nhỏ , và ko cao như của liên hoan phim tối 7/12 cũng tại chỗ naỳ

2 bé gái PG này cứ thấy poly giơ máy là làm kiểu , ngại ghê dù poly ko muốn chụp

Em Hoàng Yến , đại sứ hình ảnh cho game Kiếm Thế của Vinagame
(ngồi ngay sau lưng e ý , nhiều tứ hay ho phết )

Giải thích vì sao lần này ko lấy tên chính của phim là Phong Vân 2 mà Kiếm Thế , vì lần này Vinagame tài trợ chính cho BHD nhập phim này để cùng hỗ trợ game Kiếm Thế của Vinagame đang phát hành

Thế nên Premier toàn những trò trên trời dưới đất để PR cho game chứ chả liên quan gì phim

Thi ăn bánh màn thầu ko dùng tay

Thành Lộc và bác Nghi HDvietnam

Review phim ngắn gọn :
Kiểu giải trí như Trans 2 , kỷ xảo ngợp trời mà poly buồn ngủ
Cực kỳ giống 300 từ kỷ xảo , màu sắc , cách quay phim đến tạo hình nhân vật
Kịch bản dở , chỉ đạo võ thuật kém , lạm dụng kỷ xảo ,
Cast diễn viên ko hợp vai , lời thoại nhiều và ngây ngô báo hại người dịch tại VN

Ấn tượng nhất trong đêm :
Cinebox Hoà Bình đang chiếu phim giữa chừng thì kẹt máy , phim bị rọi nóng cháy rõ một trên màn ảnh lớn .
Một cảm giác cực kỳ phấn khích vì lần đầu tiên thấy bản phim nhựa bị cháy lúc đang chiếu trên màn ảnh .
Y chang kiểu vụ ám sát Hitler trong phim Inglourious Basterds (2009) , trong phim như thế noà thì hôm nay thấy y chang vậy , đến nỗi bạn Hiếu sợ quá bỏ về luôn .

Chỉnh sửa lần cuối:

nham18

Member

Chưa đi ngủ hả anh trai, em vẫn còn tiếc kèo tối nay quá anh ơi hix hix

Mịa, phải đi coi với đám bạn. Nhớ năm xưa coi phần 1 mà muốn rớt con mắt ra ngoài luôn. Không ngờ Điện Ảnh Hồng Kông phát triển kỹ xảo vượt bậc từ năm 1998.

buonnguqua

Active Member

Mịa, phải đi coi với đám bạn. Nhớ năm xưa coi phần 1 mà muốn rớt con mắt ra ngoài luôn. Không ngờ Điện Ảnh Hồng Kông phát triển kỹ xảo vượt bậc từ năm 1998.
Úi đại ca ơi , thứ bảy rồi nằm nhà xem lại phim này HD 720p ripped by Epik thấy chối vãn đạn
Từ diễn xuất , kịch bản phân cảnh và đặc biệt là kỹ xảo 3d thì không thể đỡ nổi ,
như mấy chú SV FPT Arena VN tốt nghiệp làm ấy %-(

Không phải phét chứ giờ quăng ít tiền cho em đi thuê vài tay chuyên đánh thuê CG HN làm ít ra còn khá khẩm gấp mấy lần phim đó (tất nhiên là phải có Sketchboard từ mấy tay dàn dựng)
không nhận làm Rotoscope nhe :-$
Và cũng dùng Software lậu không license nhe :(|)

Úi đại ca ơi , thứ bảy rồi nằm nhà xem lại phim này HD 720p ripped by Epik thấy chối vãn đạn
Từ diễn xuất , kịch bản phân cảnh và đặc biệt là kỹ xảo 3d thì không thể đỡ nổi ,
như mấy chú SV FPT Arena VN tốt nghiệp làm ấy %-(

Không phải phét chứ giờ quăng ít tiền cho em đi thuê vài tay chuyên đánh thuê CG HN làm ít ra còn khá khẩm gấp mấy lần phim đó (tất nhiên là phải có Sketchboard từ mấy tay dàn dựng)
không nhận làm Rotoscope nhe :-$

Con lạy ba, ba thử xem băng VHS phim này vào năm 1999 xem nó hoành tráng cở nào.
Ngày xưa nó có đuợc làm để đánh sang HD đâu nên dĩ nhiên khi chuyển sang HD nó phô là phải rồi.
Phim này làm 1997, phát hành 1998. Nói cho công bằng thì Kỹ xảo phải nói tám lạng nửa cân với Mẽo trong cùng năm cho nên tui khen "Điện Ảnh Hồng Kông phát triển kỹ xảo vượt bậc từ năm 1998" là rất chính xác:> .

Sao bác cứ nói quá chứ em thách Điện Ảnh Việt Nam làm được " Phong Vân " phần một đó. Mà diễn xuất cũng đâu có tệ lắm đâu, phim thương mại kỹ xảo hoành tráng vậy là được òi ba ơi ^:)^.

Mà hỏi thiệt ông đọc truyện "Phong Vân" chưa dzậy mà chê kịch bản dở :|.

buonnguqua

Active Member

Ngày xưa nó có đuợc làm để đánh sang HD đâu nên dĩ nhiên khi chuyển sang HD nó phô là phải rồi.
Hựa hựa , không phải HD đâu, mà là màn ảnh rộng đó bác ợi ^:)^
Thời nào thì thời chứ màn ảnh rộng nó vẫn thế à (trừ Imax)
Phim này làm 1997, phát hành 1998. Nói cho công bằng thì Kỹ xảo phải nói tám lạng nửa cân với Mẽo trong cùng năm cho nên tui khen "Điện Ảnh Hồng Kông phát triển kỹ xảo vượt bậc từ năm 1998" là rất chính xác:> .
Bác ơi , 1997 Holywood nó làm được nè
Mấy phim này dính CGI cũng hơi to
Titanic
Men in Black
The Lost World: Jurassic Park
Face/Off
Batman & Robin
Dante's Peak
Anaconda
The Fifth Element
Spawn
Sao bác cứ nói quá chứ em thách Điện Ảnh Việt Nam làm được " Phong Vân " phần một đó. Mà diễn xuất cũng đâu có tệ lắm đâu, phim thương mại kỹ xảo hoành tráng vậy là được òi ba ơi ^:)^.
Đại hiệp ơi , riêng phần dựng bối cảnh, quay phim với đống treo dây thôi mà đã làm lỗ chổng vó ra rồi
Huống chi là đòi hỏi có tới tận 30 phút có dính CGI
Giá siêu lởm - siêu xxx phạch CG ở VN là 1 triệu 1 s rồi đóa bác ạ --> nhân lên 1 tỷ 8 nhé ,
chưa kể tiền Rotoscope $-)
Cái này cứ hỏi cụ Poly cụ ấy xem phim Phong Vân 1 rồi báo giá thành SX cụ thể luôn cho bác rõ /:)

Nhìn gương cụ Phước Sang làm 2 phim hơi tử tế tí Áo lụa với Bất tử đó mà đã thấm thía thế nào là lỗ nên giờ chuyển về loại nhảm nhí với mainchar Bảo Thy rồi đóa <:p

Phong Vân 1 xem lại thấy phóng chưởng toàn 3 xu After Effect
Mà hỏi thiệt ông đọc truyện "Phong Vân" chưa dzậy mà chê kịch bản dở :|.
Thành viên cộn cám chửi bới Mã Vinh Thành trong gamevn đóa
Vẫn xem tranh + spoiler Phong Vân phần 3 của Mã mà <:p
Không nói sườn kịch bản dở mà là phân cảnh dở :-<

dotu

Member

Review phim ngắn gọn :
Kiểu giải trí như Trans 2 , kỷ xảo ngợp trời mà poly buồn ngủ
Cực kỳ giống 300 từ kỷ xảo , màu sắc , cách quay phim đến tạo hình nhân vật
Kịch bản dở , chỉ đạo võ thuật kém , lạm dụng kỷ xảo ,
Cast diễn viên ko hợp vai , lời thoại nhiều và ngây ngô báo hại người dịch tại VN
Bác review thế này ko sợ nó ế àh?
Mà xu thế hiện nay người bị lậm kĩ xão hoành tráng lại là nsx đạo điễn, chứ ko phải người xem hay sao ấy

Phim này làm 1997, phát hành 1998. Nói cho công bằng thì Kỹ xảo phải nói tám lạng nửa cân với Mẽo trong cùng năm cho nên tui khen "Điện Ảnh Hồng Kông phát triển kỹ xảo vượt bậc từ năm 1998" là rất chính xác
Kĩ xão giữa Mỹ và TG còn lại chỉ có thể ngày 1 xa chứ chẳng bao giờ ngắn lại

Chỉnh sửa lần cuối:

MrMilan

Banned

chết, hoá ra các bác vào đây ném đá à.
Quan điểm của em rất đơn giản, điện ảnh HK năm 1999 làm được như thế là quá khá rồi, ít ra nó cũng thành công vang dội vào năm 1999.
Năm 2009 làm tiếp phần 2, kỹ xảo phải hơn, tuy nhiên nếu bám sát như trong truyện thì có phải tốt không, em đoán chắc nó cải biên một tí, Khổng Từ chết mẹ từ phần 1 rồi mà ở trong web còn quảng cáo " câu truyện xoay quanh mối quan hệ tay 2 giữa Bộ Kinh Vân, Nhiếp Phong và Khổng Từ ", chắc thằng nhà báo này chưa đọc chuyện, hoặc copy nguyên từ cái review của người khác về.
Thực ra điện ảnh HK thế mạnh đâu phải là những phim Võ thuật dùng kỹ xảo nhiều, kỹ xảo của nó đơn giản quá, đâu như phim kỹ xảo của Mỹ, các bác quen xem phim Mỹ cho nên thấy thế thôi. Thế mạnh của ĐA HK vẫn là XHĐ, Võ thuật đơn giản như kiểu Flash Point, Sát Phá Lang, Long Hổ Môn, những phim như thế đâu cần kỹ xảo đâu, mà vẫn để lại tiếng vang lớn

poly

Banned

Bác review thế này ko sợ nó ế àh?

poly đã bào ko bao giờ review nói dối mà

Quan điểm của em rất đơn giản, điện ảnh HK năm 1999 làm được như thế là quá khá rồi, ít ra nó cũng thành công vang dội vào năm 1999.

giờ xem lại phần 1 vẫn hay gấp mấy lần phần 2
giống như bác gì nói ở trên
thời điểm xem phần 1 mà sững sờ
đúng là Pang Brothers ko thể làm phim hành động
sến ói

dnghi

Member

Khà khà, hôm qua đi coi Premier với Poly, lại ngồi chung với anh Thành Lộc, vui vãi...bác Lộc ta cũng quậy tưng chứ chẳng vừa.

Cảm giác về chương trình giới thiệu & khi xem film này đúng là khó tả, cứ như "chơi vơi nơi đáy giếng" thế nào í: Tay MC thì nói thiệt là không biết BHD mướn đâu ra chứ gặp mình thì hắn phải nhả tiền cát sê trở lại vì quá ẹ, không chịu nổi, mấy anh em ngồi coi mà ôm mặt suốt vì hắn thốt lên nhiều câu đáng ăn tát: ví dụ như "không biết siêu mẫu luyện võ công gì mà có được cặp giò dài như vậy"...haha, bó chân dài luôn!!! Chương trình giới thiệu nhưng chủ yếu là nói linh tinh về Vinagame, game Kiếm Thế, biểu diễn võ công "chuyển giao công nghệ" từ Taiwan+China của anh Lý Bằng với mấy màn khiến bà con lên máu mấy phen. :p

Coi film này thì kỹ xảo nhiều, nhưng bạn sẽ cứ bị trôi theo cái cảm nhận về những hình ảnh quen thuộc của 300, tông màu chủ đạo, cảnh trí, những màn quay chậm và trang phục, cứ như mướn từ đoàn làm film 300 về vậy và đặc biệt là cảnh rừng y như trong Avatar, yeah, chính nó, Avatar! Còn nữa, Phong & Vân đánh nhau bằng ... võ Thái! Yeah, nhìn những đòn cùi chỏ và lên gối liên tục. Film này quay bên Thái, lại do Pang Brothers mần nữa, lý nào không pha chút Thái vô?! (và cả vai diễn của Tạ Đình Phong cũng thế, vừa mờ nhạt và cũng có lúc lên gối như Muay Thái! Nói thêm là vai chú này có lẽ còn muốn kéo sang tập 3 nên chưa đi đến đâu cả.)

Phim này có sự góp mặt của một số diễn viên quen thuộc nếu bạn hay coi film bộ HK, cảm giác nó làm sao sao í.
Nội dung thì ngắn ngủn, đơn giản và vô số kiểu thoại sến, thừa thãi, buồn cười...

Phim kết thúc trong sự ngỡ ngàng vì mình cứ tưởng sẽ còn nói đến chuyện của chú Tạ Đình Phong, ấy thế mà nó làm cái rụp, hà hà...;))

Phim này phụ đề chữ trắng, không viền, câu cú dài dòng lượm thượm, rõ ràng là tay dịch phim không được xem nên xưng hô lung tung và nhiều chỗ vui vãi...chỉ chấm được 2/10.

Tóm lại:L-)
Không qua nổi phần 1 dù có đầu tư, kỹ xảo hoành tá tràng và dàn diễn viên điện ảnh & truyền hình đủ cả.
Nếu không coi Phong Vân 1 hay truyện thì sẽ chả hiểu 2 chú này gốc gác thế nào. Mối quan hệ của các nhân vật trong film cũng rối rắm, chả biết ai vào ai.
Khó tin là film này thắng nổi, hi vọng dân mê game-truyện khoái & ủng hộ.
Nên xem phần 1 để thấy...phần 1 hay hơn, hehe!:-@

MrQ1984

Member

Xem phần 1 hồi năm 98 phê nhất đoạn Nhiếp Phong xử chiêu Kinh Hàn Nhất Phách.Xem cách thể hiện trong Truyện tranh của Mã Vinh Thành đã cảm thấy vô cùng uy lực,vậy mà trong film với kỹ xảo thời đó thực sự làm mình mê mẩn :x
ps/:tạo hình hình nhật vật Kiếm Thánh và Hùng Bá rất giống nguyên mẫu trong Truyện.
Tóm lại phần 1 đỉnh .

Chỉnh sửa lần cuối:

kir

Member

@dnghi : bác được ngồi kế a Thành Lộc vừa 8 vừa bình loạn vui quá. Mong 1 ngày có cơ hội như thế :D.

dnghi

Member

Hôm nào Ofline hay đi coi film chung của HDVietnam sẽ mời bác này join chung cho dzui!

dotu

Member

Năm 2009 làm tiếp phần 2, kỹ xảo phải hơn, tuy nhiên nếu bám sát như trong truyện thì có phải tốt không, em đoán chắc nó cải biên một tí, Khổng Từ chết mẹ từ phần 1 rồi mà ở trong web còn quảng cáo " câu truyện xoay quanh mối quan hệ tay 2 giữa Bộ Kinh Vân, Nhiếp Phong và Khổng Từ ", chắc thằng nhà báo này chưa đọc chuyện, hoặc copy nguyên từ cái review của người khác về.
Thực ra điện ảnh HK thế mạnh đâu phải là những phim Võ thuật dùng kỹ xảo nhiều, kỹ xảo của nó đơn giản quá, đâu như phim kỹ xảo của Mỹ, các bác quen xem phim Mỹ cho nên thấy thế thôi. Thế mạnh của ĐA HK vẫn là XHĐ, Võ thuật đơn giản như kiểu Flash Point, Sát Phá Lang, Long Hổ Môn, những phim như thế đâu cần kỹ xảo đâu, mà vẫn để lại tiếng vang lớn
Nói về phim HK thì tui chỉ biết có vầy:
Trước khủng hoảng 97 HK là 1 trong 3 kinh đô phim TG, ko rõ là thứ mấy nhưng ở VN là số 1. Dv HK mang đậm nét Á ko dao kéo một thời làm khán giả VN mê mẩn. Sau đó phim HQ nổi lên dần thu hút khán giả cho tận tới giờ.

Nội dung phim HK khá đa dạng: xã hội, gia đình, xhđ, võ hiệp, hành động, hài...
Hầu như ko kĩ xão đồ họa hoành tráng mà chỉ dựa dàn dựng là chính.

Cảm nhận bản thân thì nếu là phim kĩ xão đồ họa thì HK hay ở đâu khó cũng thu hút khán giả, vì dân tình đã quá no mắt với phim Mỹ rồi

poly đã bào ko bao giờ review nói dối mà
ai da, tui đâu nói bác xạo. Nhân tiện bác nghe đc mấy em chân dài nói gi 2mà bí hiểm thế:) "Chia sẻ" đê

Hựa hựa , không phải HD đâu, mà là màn ảnh rộng đó bác ợi ^:)^
Thời nào thì thời chứ màn ảnh rộng nó vẫn thế à (trừ Imax)

Bác ơi , 1997 Holywood nó làm được nè
Mấy phim này dính CGI cũng hơi to
Titanic
Men in Black
The Lost World: Jurassic Park
Face/Off
Batman & Robin
Dante's Peak
Anaconda
The Fifth Element
Spawn

Đại hiệp ơi , riêng phần dựng bối cảnh, quay phim với đống treo dây thôi mà đã làm lỗ chổng vó ra rồi
Huống chi là đòi hỏi có tới tận 30 phút có dính CGI
Giá siêu lởm - siêu xxx phạch CG ở VN là 1 triệu 1 s rồi đóa bác ạ --> nhân lên 1 tỷ 8 nhé ,
chưa kể tiền Rotoscope $-)
Cái này cứ hỏi cụ Poly cụ ấy xem phim Phong Vân 1 rồi báo giá thành SX cụ thể luôn cho bác rõ /:)

Nhìn gương cụ Phước Sang làm 2 phim hơi tử tế tí Áo lụa với Bất tử đó mà đã thấm thía thế nào là lỗ nên giờ chuyển về loại nhảm nhí với mainchar Bảo Thy rồi đóa <:p

Phong Vân 1 xem lại thấy phóng chưởng toàn 3 xu After Effect

Thành viên cộn cám chửi bới Mã Vinh Thành trong gamevn đóa
Vẫn xem tranh + spoiler Phong Vân phần 3 của Mã mà <:p
Không nói sườn kịch bản dở mà là phân cảnh dở :-<

Sao bực cái đầu với cha này quá đi ~X(~X(~X(~X(~X(~X(~X(

MrMilan

Banned

http://kenh14.channelvn.net/c65/t4/20091208101648560/phong-van-2-khong-the-nong-hon-nua.chn
xem cái trailer này biết phim này chán rồi, nhìn dùng nhiều kĩ xảo kiểu này phản tác dụng, mà phim HK dạo này toàn chơi kiểu này, phim này chỉ kéo lại toàn dv nổi tiếng thôi

toàn diễn viên nổi tiếng đủ thu hút fan hâm mộ tới rạp rồi, cứ nhìn New moon là biết rồi

catanaccio

Sao bực cái đầu với cha này quá đi ~X(~X(~X(~X(~X(~X(~X(
Bác buonnguqua nói tui thấy hợp lý chứ có gì mà bác bực, ta khen PV 1 về kỹ xảo là so với điện ảnh HK vào thời đó chứ đem so với phim Mỹ thì lệch quá bác à, điển hình là 1 phim Mỹ em rất khoái những năm 9x có dùng cgi là jumanji#:-S#:-S

Bên trên