Theo bạn, phim Việt Nam nào hay nhất, dở nhất ?

haichit

Ðề: Theo bạn, phim Việt Nam nào hay nhất, dở nhất ?

Bạn ở trên có vẻ thích phim 'nghệ thuật'.

july

Phim VN có một điểm lạ là những phim ngày xưa: Làng Vũ Đại ngày ấy, Phạm Công Cúc Hoa, Chị Dậu, Ván bài lật ngửa,... khi coi đến bây giờ vẫn thấy được cái hay, cái đẹp của phim, của nội dung, hình ảnh, diễn xuất. Sau đó phải nói là phim VN thoái trào đến tội nghiệp: Phim dở trên mọi phương diện từ nội dung, diễn xuất, hình ảnh,.. coi những phim này chỉ thấy được cái nhạt nhẽo, chỉ thấy mấy cô chân dài đi xe hơi, nhà biệt thự, hoặc cảnh quá huyễn hoặt hoặc quá trần trụi để đưa lên màn ảnh. Tóm lại là không sao đồng cảm được. Đó là lý do mình chưa bao giờ xem được một bộ phim trọn vẹn, hay coi ti vi kênh phim thuần việt, chỉ lướt qua thật nhanh.
Tuy nhiên, từ sau những phim Áo Lụa Hà Đông, Dòng Máu Anh Hùng, Cánh Đồng Bất Tận, Cô Dâu Đại Chiến. Phim TH có: Gọi Giấc mơ về, Bỗng dưng muốn khóc,.. thì mình công nhận phim VN đã dần đổi mới, thay được lớp áo mới, có sự đầu tư kỹ lưỡng hơn ở từng khâu (mặc dù vẫn còn nhiều phim giai đoạn này không chấp nhận được). Nhưng các nhà làm phim cũng đã biết cách phục vụ cho các khán giả của mình, cũng có sự chăm chút và tôn trọng khán giả hơn.
Công bằng của cuộc sống, nhu cầu giải trí của người dân: Phim hay thì gặt được kết quả khả quan & ngược lại.
Dù vẫn còn nhiều khen chê trái chiều, nhưng với tôi, Phim Việt đang cố gắng, chỉ mong khán giả giơ một tay ủng hộ. Tôi tin, nền điện ảnh VN sẽ tiến bộ hơn

yeu_nguoi_mai

Phim hay nhất Việt Nam mình từng xem là Làng Vũ Đại ngày ấy (kết hợp của 3 truyện: Sống mòn, Lão Hạc, Chí Phèo)....Cảnh gần cuối anh giáo Thứ và Chí Phèo tiễn đưa Lão Hạc về nơi an nghỉ cuối cùng mình đã cay cay mắt....sau đó Chí Phèo chạy thẳng đến nhà Bá Kiến xin tí tiết rồi tự vẫn luôn...Chí Phèo là anh hùng

Theo mình phim hay nhất của VN là CÁNH ĐỒNG HOANG của đạo diễn Hồng Sến.
Ngoài ra , còn một số phim khác cũng rất đáng xem (kịch bản hay, dàn dựng tốt, diễn viên có nghề) như:
1. Làng Vũ Đại ngày ấy.
2. Sao Tháng Tám
3. Bao giờ cho đến tháng Mười
4. Ván bài lật ngữa
5. Hòn đất
6. Biệt động Sài Gòn
7. Mùa len trâu.
8. Ông Hai Củ
9. Thương nhớ đồng quê
10. Sống ở đáy sông
11. Vĩ tuyến 17 ngày và đêm
12. Thị xã trong tầm tay.
13. Đất phương Nam
và còn nhiều phim nữa... mà mình chưa được xem.
Theo mình, thì mấy phim kể trên khắc họa chân dung và tâm hồn con người Việt Nam khá rõ.

earl_grey

Well-Known Member

Mình thích nhất Áo Lụa Hà Đông, và thật sự ấn tượng với phần âm nhạc của phim. Tuy nhiên vẫn bị cảm giác "lề phải" quá, chứ không nó sẽ rất hay và nhân văn. Dở nhất thì liệt kê hơi mệt :D

Tks bác... cái list này có mặt có lẽ là hầu hết những phim đáng xem của Điện Ảnh VN thời kháng chiến
Phim thiếu nhi có Sơn ca Trong Thành Phố xem cũng khá hay, bài hát trong phim cũng hay!
Còn giai đoạn gần đây thì mình không xem nữa, có lẽ do quá dị ứng với những phim kiểu như Cô Gái Xấu Xí, Bỗng Dưng Muốn Khóc... hay cái phim gì kg biết tên về một khách sạn/trại điều dưỡng có mấy người độc thân lắm chuyện (toàn bị vợ "cưỡng ép" phải nghe thấy tiếng thuyết minh)
Dòng Máu Anh Hùng xem bình thường, đánh đấm nhiều nhưng vẫn khá nhạt. Áo Lụa Hà Đông thì chưa xem (xấu hổ quá!)

Về phim Áo lụa Hà Đông thì mình có một số ý kiến cá nhân như sau :
Ưu
- Phim quay chất lượng tốt
- Có cảm xúc, lấy được nước mắt người xem !!.
- Diển viên nữ chính đóng khá tốt ( so với năng lực bản thân)
Nhược :
- Kịch bản còn nhiều chổ gượng, sắp đặt lộ liểu. Ý tứ dàn trải, nhiều chổ chuyển mạch phim chưa nhuyễn VD đoạn hát nhạc Trịnh quá dài.
- Các trường đoạn về súng đạn chiến tranh còn kém ( chắc do ít tiền và dể dãi)
- Diễn viên nam chính diễn thiếu chiều sâu, còn căng cứng.

haichit

:| mình thấy nam chính trong Áo Lụa Hà Đông diễn quá hay.

AlaKing

có phim Đất Phương Nam tuy lâu rồi nhưng mà xem thấy cũng còn "hay"

Maria_Ozawa

Thích : Xa và gần (Hà Xuyên) , Cánh đồng hoang (Lâm Tới), Hồi chuông mầu da cam (Thế Anh), Phút thứ 89(hài do Trần Tiến diễn cười rung rốn), Những con đường (Bùi Bài Bình, Lê Vân).
Ghét : Phim truyền hình, đơn cử như VTV1 đang chiếu ở giờ vàng "Xin thề anh nói thật"....

arionred

Member

Đúng là không thể chịu nổi phim "Xin thề..." chết tiệt đó, phải nói là dở đến khó tin, đồ rác rưởi.

tusontay

Huyền Thoại

Mấy cái phim đang chiếu hiện thời (phim mới) ko thấy film nào hay cả. Nhạt thếch!

down1link

Bi ơi, đừng sợ <== rỡ nhất :))
down về xong xem 1 phút , xem kéo kéo ^^, xong ship di` li't luôn ^^

tusontay

Huyền Thoại

Bi ơi, đừng sợ <== rỡ nhất :))
down về xong xem 1 phút , xem kéo kéo ^^, xong ship di` li't luôn ^^
Hix. Film làm theo kiểu đặt hàng thì............
Nói chung là dạo này mình ít xem film, nên ko dám nói là all. Nhưng hầu như film mới bi giờ, khó xem quá.Thời gian xem film VN thà kéo 1 bộ xxx hoặc lên diễn đàn mà chém gió.

greencoat

Member

Bi đừng sợ làm theo đặt hảng của ai vậy bạn?

Nếu đã nói film vừa xem, vừa cảm nhận thì sau khi thưởng thức, mỗi người 1 ý kiến cứ để mọi người nói, áp đặt người xem như thế có nên ? Cá nhân mình xem và đã đọc hầu hết các review, ý kiến và phân tích cả trong và ngoài diễn đàn về "Bi, đừng sợ", hiểu ý nghĩa ẩn dụ trong các hình ảnh, trích đoạn và ý đồ tổng thể trong plot của tác giả, nhưng cách dựng film đều đều và thể hiện của đạo diễn ở nhiều đoạn nói riêng và tổng thể nói chung không thuộc phong cách mình thích trước đến giờ, còn cảm nhận chung về tất cả thì film này không đem lại cho mình cảm giác thích thú khi xem 1 bộ film hay và ý nghĩa---> cũng không lưu .

Trao đổi với bạn bè thì các ý kiến khen chê chủ yếu cũng chỉ ở đối tượng khán giả của film thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

luuthanhbinh

Well-Known Member

Mình xem phim Việt Nam không nhiều, nhưng với những phim đã xem gần đây thì Khi yêu đừng quay đầu lại và Lệnh xóa sổ là vô địch của dở.

haichit

Nếu đã nói film vừa xem, vừa cảm nhận thì sau khi thưởng thức, mỗi người 1 ý kiến cứ để mọi người nói, áp đặt người xem như thế có nên ? Cá nhân mình xem và đã đọc hầu hết các review, ý kiến và phân tích cả trong và ngoài diễn đàn về "Bi, đừng sợ", hiểu ý nghĩa ẩn dụ trong các hình ảnh, trích đoạn và ý đồ tổng thể trong plot của tác giả, nhưng cách dựng film đều đều và thể hiện của đạo diễn ở nhiều đoạn nói riêng và tổng thể nói chung không thuộc phong cách mình thích trước đến giờ, còn cảm nhận chung về tất cả thì film này không đem lại cho mình cảm giác thích thú khi xem 1 bộ film hay và ý nghĩa---> cũng không lưu .

Trao đổi với bạn bè thì các ý kiến khen chê chủ yếu cũng chỉ ở đối tượng khán giả của film thôi

Ủa, bạn có đọc kỹ quote của tui không vậy? Tui chỉ hỏi bạn kia là 'Bi đừng sợ' là đơn đặt hàng của ai thôi?

Còn câu trên thì bạn kia bảo là xem phim VN nhạt thếch nên tui muốn hỏi là bạn đó xem được những phim VN gì ở rạp rồi chứ có áp đặt gì đâu?

nhân vật do Vũ Ngọc Điệp thủ vai nhằm mục đích gì
Mục đích khoe boob chứ còn mục đích gì nữa.

sau khi coi xong "Lệnh xóa sổ" e mới biết là Xã Hội Đen ở VN đánh nhau bằng Kiếm Nhật, mà kiếm lởm mới khiếp chứ, lại còn bịt mặt cầm kiếm chạy nhông nhông ngoài đường như Ninja Assassin :))

haichit

Èo ui, đúng là 1 cách câu khách rẻ tiền...Mình thấy nội dung phim rời rạc, chả ra làm sao cả...Coi mắc cười nhất là cảnh Phi Thanh Văn phóng phi tiêu, zới cảnh Tuấn Hưng bắn súng mà hết đạn bỏ quay đầu chạy...hehe

Mấy cái này cũng không thể trách hết được nhà sản xuất phim, phải trách thị hiếu của khán giả thôi, họ cũng thích thứ rẻ tiền thì tại sao phải đưa cho họ đồ hàng hiệu được. Nó như mua và bán vậy, anh thích mua gì thì tôi thích đáp ứng thôi. Khán giả VN bây giờ mới chỉ dừng lại ở việc ngắm idol, ngắm boob trên phim thôi chứ chưa tới mức độ xem một bộ phim thực thụ. Những bộ phim được đánh giá cao như Huyền thoại bất tử, Áo lụa hà đông, Dòng máu anh hùng, Khát vọng Thăng Long, ... thì chưa bao giờ kéo được nhiều khán giả đến rạp so với những phim như Bóng ma học đường, Công chúa teen, ...

Một ngày nào đó mà mấy trò câu khách rẻ tiền không câu được thị hiếu rẻ tiền của khán giả nữa thì mới có phim hay đúng nghĩa để xem.

Bên trên