Thiết kế 1 máy PC củ xì chuối để xem phim 4K.

salaryhuynh

Ðề: Thiết kế 1 máy PC củ xì chuối để xem phim 4K.

chỉ riêng nhìn công huynh bỏ ra lắp đệ khâm phục sự đam mê của huynh r, là 1 IT cũng mún có 1 bộ như huynh tiếc là sv ko đủ vốn :))

huybehp

Active Member

căng đét nhỉ 8-> nghĩ mà thèm >-)

quangtran

Member

Fittings về đến... chuẩn bị cho đợt tản nhiệt nước kế tiếp

* Em cần tư vấn. Các bác nghĩ màu nước tản nhiệt sẽ là màu gì để khi đan xen với màu đỏ hiện giờ là đẹp nhất mà ko bị chỏi màu.
Thanks các bác đã theo dõi :)

quangtran

Member

Nhưng mà bác chơi tản nhiệt nước thì định kì phải thay nước và làm sạch ống chứ ko thể để luôn được.
Nhiều khi làm mấy việc này cũng là 1 cách giải trí mà bác :)

quả PC nhìn hầm hố rất bắt mắt, tuy nhiên theo em nếu đặt cạnh màn hình như này khi xem phim sẽ khó tập trung vì ánh đèn led hơi chói mắt
Em đã test và cũng thấy hơi mất tập trung khi xem phim, vì hay liếc mắc nhìn lên ngắm cái PC mình mới làm, nhưng chắc từ từ cũng quen. Còn ánh sáng từ nó phát ra ko đáng kể. nó bị át hết từ ánh sáng TV, vì các led từ PC đa số chạy phía dưới hắt ra.
để lâu ngày bụi bẩn, làm sao mà lau chùi
Nếu thích chơi kiểu này, sao không cắt CNC lên miếng nhôm luôn cho nó máu :x
Bụi ko đáng kể bác ơi, vã lại em có cách chống bụi khá hiệu quả cho phòng của em :)

Thế bạn nghĩ ở Mỹ không có chuột với bọ thật à?
Có chuột bọ nhưng ko có trong phòng của em. em chắc chắn thế vì em đã tìm chúng cả 4 năm nay và chưa thấy 1 con nào.

Em vô tình lạc vào topic này đọc thấy nhiều bác đánh giá nhu cầu/cấu hình cho là phí nhưng e nghĩ thế này, đồ công nghệ sẽ sớm lạc hậu nên khi đã chơi thì cứ hi-end thì dùng được lâu lâu một chút mới lạc hậu, chứ theo đà này ví dụ 1-2 năm sau lại xuất hiện phim ở độ phân giải 8k thì con máy "cùi" này ì ạch cũng chạy gọi là "xem ko bị giật" chứ chả lẽ lúc đó lại build con khác.

Còn về vấn để ổ cứng e cũng thích gắn hết vào lúc tìm chọn cho tiện chứ đang nằm trên giường nhớ ra phim nào đấy thay vì dùng nút search của win lại phải đi search tung tủ tháo ra gắn vào để tìm xong thì hết muốn xem phim là vừa.
Bác cũng lười giống em. Mỗi khi đã ngã lưng là ko muốn đứng lên :)

quangtran

Member
Ðề: Re: Thiết kế 1 máy PC củ xì chuối để xem phim 4K.

Why not Intel® Xeon®?

Có nhiều bài viết đã phân tích hiệu năng giải trí thông thường thì dòng Xeon chưa chắc hiệu quả hơn i7. Mặc dù nó cao cấp và mắc hơn nhiều lần.
Vã lại ban đầu em dự tính số tiền bỏ ra khoãng $10k cho TV + PC này (bây giờ đã phát sinh ra hơn dự đoán ban đầu), nếu mọi thứ cứ phang max hết thì chắc em xách ghế ra ôm PC này ngủ ngoài đường bác ạ.

* Em cũng xin đính chính là em ko phải đại gia lắm tiền, em làm cái này cũng vì đam mê, và số tiền đầu tư cho nó em cũng làm lụng, dành dụm cực khổ mà có. Mỗi cây đinh, con ốc khi mua em đều đã tính toán và tìm hiểu về nó trước khi order. Đôi khi em cũng tính toán sai xót vì kiến thức nông cạn nên sẽ có những điểm bất hợp lý với 1 số bạn. và đó là sai xót chứ ko phải em order bừa rồi gắn lên để khoe khoang.

quangtran

Member

Gửi các bác so sánh hiệu năng/giá, thật sự bộ case này của chủ thớt quá lãng phí, cũng giống như so sánh về đh 100$ và đồng hồ 100000$, hiệu năng là như nhau nếu chỉ để xem giờ.

Cơ mà cái nể phục ở đây là đam mê của chủ thớt, sự khéo tay và chịu chơi, khả năng thiết kế (vì làm hoàn toàn từ đầu). Nếu có điều kiện mình cũng sẽ đầu tư như bác.

P/s: hình như cái xích chó với vòng kim cương nó đều có công dụng đeo lên cổ, giá lại rẻ hơn rất nhiều, cơ mà sao người ta lại cứ phải chọn vòng kim cương.

Bác so sánh vãi....:))

Tynqn

Active Member

Cái dây nối PCI từ Card VGA ngắn wa' hả a ? @@ nối 2 dây liên tiếp để nó dài ra thì có bị nhiễu ko ạ ?
E nghĩ có màu đỏ rồi thì thêm trắng sẽ trông vừa đẹp vừa sạch @@

quangtran

Member

Cái dây nối PCI từ Card VGA ngắn wa' hả a ? @@ nối 2 dây liên tiếp để nó dài ra thì có bị nhiễu ko ạ ?
E nghĩ có màu đỏ rồi thì thêm trắng sẽ trông vừa đẹp vừa sạch @@
Cái dây mình mua từ 3M dài vừa tới bạn. Dây chất và đẹp lắm

thuybim9x

nhìn bác mà thèm . quá dữ . bác ở nước nào thế. mà bác order trên amaron ah ? em đang dịnh order bộ loa trên đấy mà tụi bạn nó bảo Topseller trên đấy có thể fake được lên đang lo quá :( . bác có kn chi em với

tgiang1987

nhìn mà thèm quá... không biết bh mới mua nổi cái TV giống của bác :(

manhthang

Huyền Thoại

Nhiều bác cứ thắc mắc việc chạy 1 lúc cả dàn HDD là vì các bác chưa có khái niệm gì Home Server thôi :D
Đã là server thì khỏi cần tắt, trừ khi đi vắng dài. Vợ con ở nhà dùng thoải mái chả cần phải sợ vì chỉ có quyền truy cập chứ có quyền thay đổi đâu mà sợ :))
Home Server đặt ở 1 vị trí an toàn trong nhà, quyền hạn trên các client (đầu HD, iPab, iPhone, Smartphone, TV, .....) chỉ được truy cập nội dung chứ không được xóa hay thay đổi nên chả sợ mất dữ liệu.
Em cũng chơi Home server cắm 1 lúc mười mấy cái HDD nhưng em dùng NAS Buffalo chạy Windows Server 2012 R2 cho nó gọn gàng êm ái.

Em chỉ góp ý với bác quangtran về việc treo cái Server phía trên cái TV. Không biết bác có để ý không chứ em là em không thích bị phân tâm vì ánh sáng tỏa ra của dàn máy khi đang xem phim. Chính vì thế mà em luôn luôn đặt các thiết bị có đèn báo ở phía sau lưng chứ không ở phía trước cùng phía với màn hình.
Góp ý xong, hóng tiếp :D

vietka

Member
Ðề: Re: Thiết kế 1 máy PC củ xì chuối để xem phim 4K.

Trong pic này mình co 2 điều nể bác chủ .Thứ nhất là bác co money để bắn bằng tiêu liên ak 47 .hai là có time để nghịch .Còn để đủ smast hay chưa thì no foever nhé sự đầu tư khủng cho mục đích bình thường .Dương chí Dũng ân hận về điều này các bác ah .Xin đừng cho mình là gato nhé .thân.

Bạn không nói thì người ta không biết bạn N.G.U... nhưng nói rồi thì làm người ta...chắc chắn vì điều ấy. Mệt. Biết thì thưa thốt không biết dựa cột mà nghe.

quangtran

Member

nhìn bác mà thèm . quá dữ . bác ở nước nào thế. mà bác order trên amaron ah ? em đang dịnh order bộ loa trên đấy mà tụi bạn nó bảo Topseller trên đấy có thể fake được lên đang lo quá :( . bác có kn chi em với
Mua của amazon prime đó bác, bảo đảm an toàn

quangtran

Member

Nhiều bác cứ thắc mắc việc chạy 1 lúc cả dàn HDD là vì các bác chưa có khái niệm gì Home Server thôi :D
Đã là server thì khỏi cần tắt, trừ khi đi vắng dài. Vợ con ở nhà dùng thoải mái chả cần phải sợ vì chỉ có quyền truy cập chứ có quyền thay đổi đâu mà sợ :))
Home Server đặt ở 1 vị trí an toàn trong nhà, quyền hạn trên các client (đầu HD, iPab, iPhone, Smartphone, TV, .....) chỉ được truy cập nội dung chứ không được xóa hay thay đổi nên chả sợ mất dữ liệu.
Em cũng chơi Home server cắm 1 lúc mười mấy cái HDD nhưng em dùng NAS Buffalo chạy Windows Server 2012 R2 cho nó gọn gàng êm ái.

Em chỉ góp ý với bác quangtran về việc treo cái Server phía trên cái TV. Không biết bác có để ý không chứ em là em không thích bị phân tâm vì ánh sáng tỏa ra của dàn máy khi đang xem phim. Chính vì thế mà em luôn luôn đặt các thiết bị có đèn báo ở phía sau lưng chứ không ở phía trước cùng phía với màn hình.
Góp ý xong, hóng tiếp :D

Bán nói đúng ý em, còn gì tiện lợi hơn khi tất cả thiết bị trong nhà khi mở lên đều có thể truy cập nội dung từ 1 nơi. Anh chị em trong các phòng khác chỉ cần mở laptop lên là có thể xem đc bộ phim mà mình mới download.
Vã lại HDD chưa chắc chạy 24/24 lại mau hư hơn HDD cứ gỡ ra cắm vào. Em có 1 cái HDD external của WD lâu lâu mới cắm xài 1 lần mà tháng trước tự nhiên ngủm ko rỏ lý do.

Còn cái PC nằm phía trước em sẽ lưu ý, khi nào chán nhìn nó em sẽ chuyển đi nơi khác :)

tuanreb

Active Member

Hình như #191 là EK-FB KIT ASUS R4BE. Bộ tản nhiệt này hoành tráng quá, sợ Pumb hơi nhỏ không biết có cày cho cả dàn được không?

Bên trên