Thiết kế 1 máy PC củ xì chuối để xem phim 4K.

trandoanhau1980

Active Member
Ðề: Thiết kế 1 máy PC củ xì chuối để xem phim 4K.

Thank bác quangtran đã chia sẻ. Thật tình phải khâm phục về sự đam mê của bác.

Theo mình thì bác nên mang con PC đó ra ngoài cho nó đỡ có mùi độc hại, vì nghe phòng bác nhỏ mà mùi của PC đó khi hoạt động thì không tốt cho sức khỏe!

Hy vọng nhìn thấy sản phẩm cuối cùng của bác vì đây là lần đầu tiên mình đọc hết tất cả các comment trong một topic!

T&T

Nhìn đống thiết bị mà "ước" :)

Chỉnh sửa lần cuối:

hoadainhan70

Well-Known Member

Bồ là người " Tây " có khác ... hic hic đồ nghề sịn , đơn vị tính toàn là đô là với fit.. inche ... đọc phải suy mãi mới ra cách tính của người việt rau muống ...
Bác vừa là dân chơi ... vừa là dân IT thứ thiệt ... vừa là người quá khéo tay quá đam mê ... Mấy cái HDD bày ra như duyệt binh cộng với tông màu đỏ đen ưa nhìn quá đi mất . Cái chú bé sát thủ của linh kiện điện tử kia có nằm trong dự án không Bác . Ys tớ là phải cảnh giác không cháu bé rờ vào những chỗ nhạy cảm đóa ....

Chỉnh sửa lần cuối:

xuxu09

Member
Ðề: Re: Ðề: Thiết kế 1 máy PC củ xì chuối để xem phim 4K.

Bác ơi! Thớt này của người ta, toàn bạn bè bà con thân thích của người ta, bác vào xem thì được, nói thì chết liền, đi chỗ khác đi bác.

diễn đàn chứ ko phải cái nhà thờ tổ mà bạn bè bà con thân thích bác ạ :-j

sh123456

Active Member

Khâm phục sự đam mê của bác. Chỉ riêng nhìn công bác bỏ ra để hì hụi lắp em nó đã không dám nói thêm gì rồi :)

maxx05

Member

Nói thiệt với bác chủ thread là cái máy của bác đủ chơi game 4k max setting luôn chứ ko phải xem film 4k không thôi. Còn nếu bác build 1 cái máy như thế chỉ để xem film 4k thì thật sự là quá dư thừa và lãng phí sức mạnh của nó. Còn nếu để xem film 4k mình có thể build 1 cái máy ngon lành nhưng chỉ bằng 1/10 số tiền của bác bỏ ra. Tuy nhiên mình thấy là bác thích đẹp và xài hàng high end, thì cái đó thì tùy bác thôi, nếu như tiền không là vấn đề. Còn về build máy thì mình thấy cái máy của bác quá chiếm chỗ. Theo ý của mình thì nếu bác mua cái case này về và mod lại tí chút là long lanh lung linh rồi: :: TAN DOANH ::.
Full nhôm, kính cường lực...

michealhn

Member

1 dàn HD 4k handmade quá khủng. Chúc mừng chủ thớt.

v4vendetta5

Active Member

Hôm nay Riser cable đã về tới. Dây rất chắc chắn và đẹp... dự là chiều nay sẽ gắn vào xem thế nào :)

Dây này của hãng 3M.
Và mình đang làm cho hãng này tại VN. Ai muốn mua chính hãng thì mình sẽ nói nhà phân phối ship về cho.

P/S: Chỉ mong sau này có được một ngày như bác, đươc thỏa mãn ước mơ công nghệ, bỏ tiền mua dàn PC high end cùng với cái TV S9 của SamSung.

Chỉnh sửa lần cuối:

phamtutram

Đẹp, hóng tiếp hình của Bác

taoTnuday

Well-Known Member

Nói thiệt với bác chủ thread là cái máy của bác đủ chơi game 4k max setting luôn chứ ko phải xem film 4k không thôi. Còn nếu bác build 1 cái máy như thế chỉ để xem film 4k thì thật sự là quá dư thừa và lãng phí sức mạnh của nó. Còn nếu để xem film 4k mình có thể build 1 cái máy ngon lành nhưng chỉ bằng 1/10 số tiền của bác bỏ ra. Tuy nhiên mình thấy là bác thích đẹp và xài hàng high end, thì cái đó thì tùy bác thôi, nếu như tiền không là vấn đề. Còn về build máy thì mình thấy cái máy của bác quá chiếm chỗ. Theo ý của mình thì nếu bác mua cái case này về và mod lại tí chút là long lanh lung linh rồi: :: TAN DOANH ::.
Full nhôm, kính cường lực...

bác ấy có tiền thì bác ấy chơi đồ ngon thôi ^^
với lại bác chủ đây cũng có thú độ PC để giải trí chứ k chỉ là xem phim 4k để giải trí
phải thế k bác chủ :D

phamhongson

Well-Known Member

Kính nể bác chủ chịu chơi và đúng là thỏa sức đam mê. Tuy nhiên có 2 thứ muốn trao đổi với bác chủ về công nghệ:
1. Về sức mạnh xử lý: Một khi đã xài VGA khủng thì chơi CPU khủng luôn. CPU khủng ở đây là dòng Xeon.
2. Ổ cứng SSD 1TB + 4TB black: Không hiểu bác sắm hai thứ này nhằm mục đích gì. Nếu thừa xiền thì chơi toàn bộ 4TB loại black, khỏi cần 6red+1black, hoặc để bảo đảm cho hệ thống thì người ta xài 2 ổ SSD để chạy raid. Túm lại ổ 4TB black thừa nhưng lại thiếu 1 ổ SSD để chạy raid. Do đó bác nên làm thêm 1 em 1TB SSD nữa để hệ thống chạy raid.
Ngoài ra em nghĩ bác nên thay tấm sát xi đáy bằng nhôm tấm cho máu. Bác có thể tự DIY hoặc vẽ cad rồi thueeu gia công cho nó pro hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

củ xì chuối là đây đó hả pồ @-)

caothudeche

Moderator

Một linh kiện của bác bằng một em PC bèo nhèo.

pro wa

Active Member

củ xì chuối đây sao

FoolLover

Cái này là cả vựa chuối luôn chứ củ chuối gì.
Nhìn phát thềm.

maxx05

Member

Kính nể bác chủ chịu chơi và đúng là thỏa sức đam mê. Tuy nhiên có 2 thứ muốn trao đổi với bác chủ về công nghệ:
1. Về sức mạnh xử lý: Một khi đã xài VGA khủng thì chơi CPU khủng luôn. CPU khủng ở đây là dòng Xeon.
2. Ổ cứng SSD 1TB + 4TB black: Không hiểu bác sắm hai thứ này nhằm mục đích gì. Nếu thừa xiền thì chơi toàn bộ 4TB loại black, khỏi cần 6red+1black, hoặc để bảo đảm cho hệ thống thì người ta xài 2 ổ SSD để chạy raid. Túm lại ổ 4TB black thừa nhưng lại thiếu 1 ổ SSD để chạy raid. Do đó bác nên làm thêm 1 em 1TB SSD nữa để hệ thống chạy raid.
Ngoài ra em nghĩ bác nên thay tấm sát xi đáy bằng nhôm tấm cho máu. Bác có thể tự DIY hoặc vẽ cad rồi thueeu gia công cho nó pro hơn.
Bạn nghĩ 1 con xeon 2k $ có thể mạnh hơn 1 con 4930k ở tác vụ thông thường như xem film chơi game? Cho bạn nghĩ lại đó.

Ổ ssd 1TB Samsung 840 evo là để cài win chạy cho nhanh thôi chứ phải để lưu dữ liệu. Cái đó mình nghĩ chỉ cần 1 ổ 120gb là đủ. Còn bạn nói mua 2 ổ ssd về chạy cho nhanh càng ko có lợi. Vì nó chỉ tăng read/write sequence thôi. Nhưng thông số đó của 840 evo là trên 500MB/s với bình thường và trên 1000MB/s với rapid mode rồi, nghĩa là quá cao rồi. Còn khi dùng để cài win thì chỉ số quan trong là 4k random, thì khi đó bạn chạy raid 0 chỉ số này lại giảm đi 1 ít. Có nghĩa là bạn mua 2 ổ ssd về chạy raid 0 thì sẽ ko nhanh bằng 1 ổ.

viettoanhp

Well-Known Member

Bác chủ chắc đang ở nước ngoài phải ko ạ. Cái TV với đồ chơi của Bác khó lòng có trong nước được. Bác đặt đống này trên amazon với ebay cũng khó lòng ship về việt nam được. Bác cho em hỏi bác đang sống ở đâu và mua con Sharp 4k này bao nhiêu $ ạ, thanks bác

tourist123

Tiếp đi chủ thớt
Có khen, có chê thì mới phấn khởi chứ :):):)

quangtran

Member

Em đã đọc tất cả comment góp ý của anh em, em sẽ trả lời tất cả sau. EM xin show 1 vài tấm hình treo tạm lên vào vị trí xem nó trông thế nào.
Em treo nó phía trên cái TV trong phòng ngủ. Vị trí có hơi cao nhưng nó an toàn hơn khi để thấp phía dưới. Vã lại nếu ko có chuyện gì thì cũng ko đụng tay vào nó làm gì, nên em treo nó lên cao có lẻ sẽ thích hợp.
Từ đất lên cạch thấp nó là 1m6 (vẫn thuận tay khi cần cắp USB hoặc các thao tác thông thường

Hình cận cảnh:

Em chỉ treo tạm, và vẫn chưa hoàn thiện. Em vẫn đang chờ parts về để làm tiếp.
Tay nghề chộp hình còn non, mong mấy bác thông cảm :)

hataigiang

Active Member

Em đã đọc tất cả comment góp ý của anh em, em sẽ trả lời tất cả sau. EM xin show 1 vài tấm hình treo tạm lên vào vị trí xem nó trông thế nào.
Em treo nó phía trên cái TV trong phòng ngủ. Vị trí có hơi cao nhưng nó an toàn hơn khi để thấp phía dưới. Vã lại nếu ko có chuyện gì thì cũng ko đụng tay vào nó làm gì, nên em treo nó lên cao có lẻ sẽ thích hợp.
Từ đất lên cạch thấp nó là 1m6 (vẫn thuận tay khi cần cắp USB hoặc các thao tác thông thường

Hình cận cảnh:

Em chỉ treo tạm, và vẫn chưa hoàn thiện. Em vẫn đang chờ parts về để làm tiếp.
Tay nghề chộp hình còn non, mong mấy bác thông cảm :)

Không biết bạn thiết kế còn gì ko, chứ theo mình bạn nên để cái nguồn xuống bên dưới đống ổ cứng thì đẹp hơn. vì để thế này nó có 2 khoảng trống ko đẹp tẹo nào!!!

Bên trên