Thực tế trải nghiệm các dòng TV LG qua năm tháng

SkylerNew

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT
Trước tiên đây là một bài viết chia sẻ kinh nghiệm cá nhân, hy vọng anh chị nào có sử dụng các dòng tivi hãng khác thì cùng đưa ra so sánh giống em nhé.

Nhà em từ lúc còn xài tivi to cỡ thùng xốp giờ đến 4K chỉ toàn dùng hàng LG. Không biết lý do ông bà già ở nhà tại sao dùng LG. Ngoài mấy vụ màn hình màn ảnh, hệ điều hành abc gì đó mọi người hay nói đến thì ít ai đề cập đến chuyện loa tivi. Nên hôm nay em đem kinh nghiệm nằm nhà xem đủ đời tivi của anh LG này ra chém. Anh chị nào đi ngang qua rảnh đọc thì cho em cái cảm ơn.

Đầu tiên thì thời tivi LG to bằng cái thùng đá.

So với dòng tivi cao cấp nhất bây giờ của LG chắc loại này có khoảng cách xa cỡ trái đất đến sao hỏa. Nhưng so với các tivi cùng thời thì rõ ràng tivi nhà em hơn hẳn, thời đấy mở thời sự từ nhà trước ra nhà sau đều nghe hết, âm thanh to rõ… Hồi HTV còn chiếu Hoàng Châu Cách Cách nhà em mà mở tivi là hàng xóm xung quanh kéo tới khá tấp nập chắc nhờ loa to mồm.
Em không rành về công nghệ thời này vì lúc đó còn bé nên chỉ nói sơ qua.

Nhớ lắm cái tivi thùng xốp

Thời tivi LG LED

Lúc mới ra loại này, nhà nhà người người xôn xao đi xem mặt mũi thằng LED thế nào. Bố em dứt điểm ngay con tivi này (sau này đổi đời cho con này về nhà bà chị).
Dòng tivi LED của LG em thấy nó có hệ thống âm thanh sống động, nghe rất ghiền, 2 loa âm thành khá chất (tất nhiên tốt hơn thằng thùng đá hồi xưa). Thời này em có mua đĩa Highschool Musical về xem, nghe nhạc rất sướng tai, giọng nói diễn viên cũng quyến rũ.

Tivi 3D smart

Tới lúc này thì có nhiều chuyện để nói rồi. Do cạnh tranh trong thị trường smart tivi càng ngày càng dữ dội nên các ông lớn liên tục cải tiến công nghệ. Người dùng thường so sánh chất lượng hình ảnh của các dòng tivi nhưng lại quên tìm hiểu âm thanh nó như thế nào. Về vụ âm thanh vòm và thiết kế 3 đường ra có gì khác biệt hay không? Cái này thì em đã có thử qua khi đi xem The Avengers, nghe ghiền nhất là cảnh đánh nhau ở đường phố New York, cảnh đánh nhau, đấu súng, gạch đá đổ sập rất sống động đến mức ba em xem còn giật mình thon thót, ngồi nhà không khác mấy ở rạp.

Em có cảm giác nghe các đoạn hội thoại hay giọng nói trên con TV này khi xem phim truyện, thời sự và các chương trình truyền hình trực tiếp rất rõ, không bị rè hay bị lẫn tạp âm như bên nhà thằng bạn em.

Tivi 4k (hay còn có tên gọi khác là Ultra HD)

Bố em rước con LG UB980T về nhà hồi đầu tháng, thành thật mà nói em viết bài này là để ca ngợi về nó.

Hàng mới như vầy nhưng chưa rảnh chụp nên lên internet tìm minh họa

Đọc mấy tờ quảng cáo thấy có bảo LG hợp tác với Harman Kardon gì đấy sản xuất loa, trước giờ chả nghe thấy tên này lên mạng tìm thì hóa ra là thằng bá đạo nhất thế giới trong sản xuất loa. Loa của loại tivi mới này khá độc đáo, gọi là một hệ thống loa âm thanh đa kênh cho nó chính chuyên, loa nằm ở 4 cạnh tivi, mỗi lần bật nhạc hay xem phim cảm giác âm thanh rất rõ ràng, như được đẩy thẳng về phía trước rất mãnh liệt, tiếng thì thào của sexy girl trong phim Hollywood hay tiếng kiếm chém gió mỏng tang phim Tàu em đều cảm nhận đến lạnh sống lưng. Có lẽ một phần nhờ công nghệ âm thanh vòm giả lập 7.1 (ultra surround 7.1 google đi các bác) nâng tầm LG thành loại tivi có vị trí như khủng hiện nay.

Thấy âm thanh mô tả chân thực quá em cũng chịu khó tìm hiểu, hóa ra hệ thống Ultra surround này cung cấp âm thanh như một khung vòm với bảy hướng khác nhau. Trên dưới trái phải trước sau, trung tâm đều có một kênh âm thanh riêng. Nên khi xem phim đặc biệt là phim hành động Tàu, kiếm chém trái phải đều nghe rõ ràng, súng bắn xa gần đều có cảm giác, đến cả giọng nói whisper bên tai cũng trở nên say đắm.

Đây là bức hình mô tả âm thanh vòm hoạt động thế nào

Thế nên, bố thấy anh này ngon quá tính trang bị thêm dàn âm thanh cho phòng khách oách xà lách nhưng em nói thôi khỏi. Riêng thằng UB980T hay mấy thằng tivi 4k khác thì chẳng cần phí tiền mua thêm dàn âm thanh, em bảo bố muốn mua dàn âm thanh mới thì lấy cái tivi khác mà thêm vô, đổi lại em mang con này lên trên phòng.

Tóm lại bài viết tự sướng của em đã kết thúc. Hy vọng các anh chị, các bác cho thêm kinh nghiệm tận hưởng loa âm thanh từ các thương hiệu khác ạ :v Dù sao em vẫn trung thành với người tình LG tivi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thinhsve

Well-Known Member
Ðề: Sử dụng WebOS trên Tivi LG

Nếu WebOS hỗ trợ gõ tiếng Việt từ bàn phím cứng nữa thì tuyệt vời.

charliepham

Ðề: Thực tế trải nghiệm các dòng TV LG qua năm tháng

Quá hấp dẫn, nhà có điều kiện có khác :D, cơ mà TV LG được trang bị cả hệ thống loa của Harman – Kardon thì hơi bị ngon đấy, mình đọc xong chỉ muốn được một lần thưởng thức cảm giác âm thanh của Tivi 4k.

phongttsg

Tivi 4k với mấy tivi khác có gì khác nhau hả mấy thánh

fbbk

Member

Nhà bạn thật là giàu. Mình thì đắn đo mãi mới dám mua em 47LA6910

LêQuân ArT

Well-Known Member

Nhà em 5 cái TV trong đó có đến 3 cái TV LG,ngày xưa năm 2000 bố em mua 1 cái LG 21inch ( giờ nó vẫn sống sau 14 năm dù đc sửa 2 lần do lỗi lặt vặt,1 lần hỏng nút nguồn,1 lần bị ẩm có tiếng xì xì ),cả xóm chỉ có mỗi 2 cái TV màn hình phẳng 21 inch,loa nghe rất phê,cái dòng TV Flatron đời đầu loa nghe rất trầm ấm vì loa nó được đặt trong 1 cái hộp kéo dài ra phía đuôi TV chứ k nằm sau tấm lưới loa phía mặt TV,ngày ấy chưa có dàn âm thanh nên toàn nghe nhạc = loa TV,Tv còn được tích hợp game bắn ruồi chơi = remote khá thích :)) lại còn thêm cái Digital eye khiến ng nhà em rất thích thú.Sau đến năm 2007 bố em mua 1 chiếc giống hệt chiếc của bác chủ cỡ 25 inch ( giờ vẫn xem cực tốt và chưa sửa gì cả,nguyên zin ) nhưng đời sau này loa k được đặt trong chiếc hộp cộng hưởng nữa vì hãng muốn cắt ngắn và gọn phần đuôi TV đi,nên âm thanh nghe k chất như đời năm 2000.Và năm ngoái em mua chiếc LG 50LA6200,thấy quá ổn,k có gì phàn nàn cả ( nhà có đang dùng 2 chiếc led của Samsung và Sharp thì thấy LG hình ảnh có màu sắc trung tính nhất ).Vote cho LG,chất lượng với mức giá luôn tốt nhất

duyminhanh

Tivi 4k với mấy tivi khác có gì khác nhau hả mấy thánh
Tivi 4k có độ phân giải 4K (3.840 x 2.160 pixel) chứa tới 8 triệu điểm ảnh. Điều này đồng nghĩa với việc trên cùng một diện tích hiển thị, số điểm ảnh của TV 4K sẽ gấp 4 lần so với TV Full HD

anhtam1789

Nhắc lại chuyện Tiểu Yến Tử mà nhớ hồi trước nhà nào có tivi bắt được kênh này sướng mê, chỉ cần nghe bài nhạc đầu phim là háo hức. Nhà bác còn giữ cái tivi cũ ấy thì giữ lại làm cổ vật nhỡ đâu sau này LG mở chiến dịch thu mua hàng cổ thì sao? \:D/

Cu_khoa

Banned

Mình kết cái khoản ultra surround 7.1, âm thanh bao bọc quanh người nghe mang cảm giác chân thật đến đáng sợ, kiểu này mà xem các loại phim kinh dị chỉ có biết … ra quần. Cứ như phim The Haunted house cảnh con ma vồ lấy vai thì xem như chết điếng. :-SS

duyminhanh

Loa thế này phải để dành xem 2012 :> cảnh trời sụp đất lở chắc sẽ làm nhiều thím phát điên nhỉ.

nhà em có 1 cái tv lg crt 21 giống hệt bác

jack_kernel

Active Member

Lg cho chú bao tiền mà chém ác thế, cái tivi mỏng zính như băng Kotex mà bảo âm thanh sống động nghe ảo vãi ra, công nghệ gì thì công nghệ nhưng loa phải to thì âm mới hay. Ko phải dìm hàng chứ con 55lb650 ở nhà nghe chả thấy bass đâu cả, đc mỗi tiếng to, âm lớn nghe là sướng nhưng muốn nghe đã thì vẫn phải lắp thêm bộ stereo + bass nghe mới đc

ItsmeAJ

Member

Mình tự hỏi sao loa tv có thể cho ra 7.1 ( cảm giác) đc nhỉ ? Chí ít cũng phải dùng loa rời chứ. ?_?

Nhà em trước giờ toàn dùng Sony, mới gần đây ham rẻ mua em LG 42 inch về dùng gần HBH thì lăn quay ra chết

renhat

Well-Known Member

Nhà em trước giờ toàn dùng Sony, mới gần đây ham rẻ mua em LG 42 inch về dùng gần HBH thì lăn quay ra chết

vẫn còn bảo hành là may đó bác à. nhiu bác vừa hết bh thi dinh co

DigiCity Group

Well-Known Member

Nhắc lại chuyện Tiểu Yến Tử mà nhớ hồi trước nhà nào có tivi bắt được kênh này sướng mê, chỉ cần nghe bài nhạc đầu phim là háo hức. Nhà bác còn giữ cái tivi cũ ấy thì giữ lại làm cổ vật nhỡ đâu sau này LG mở chiến dịch thu mua hàng cổ thì sao? \:D/
Lúc đấy bác chủ đưa e tivi thùng ra đấu giá lại hot ;))

cokimanh

Bác mua tivi dùng thế nào chứ, nhà em mua tivi LG dùng hơn 2 năm nay mà có thấy gì đâu, chạy rất tốt

duyminhanh

Lg cho chú bao tiền mà chém ác thế, cái tivi mỏng zính như băng Kotex mà bảo âm thanh sống động nghe ảo vãi ra, công nghệ gì thì công nghệ nhưng loa phải to thì âm mới hay. Ko phải dìm hàng chứ con 55lb650 ở nhà nghe chả thấy bass đâu cả, đc mỗi tiếng to, âm lớn nghe là sướng nhưng muốn nghe đã thì vẫn phải lắp thêm bộ stereo + bass nghe mới đc
Dùng tivi mà bác muốn nghe nhạc có pass có check thì bác nên sắm thêm dàn âm li nữa, lúc đó nghe mới hay

Bên trên