Thuế nhập khẩu hàng hóa???????

maithanh_hd

Em chả biết đưa nó vào chỗ nào, AD và MOD thấy topic phù hợp chỗ nào hơn thì chuyển giùm em nhé. Hi vọng topic này được chú ý chia sẻ.
Tình hình là em thấy, có rất nhiều bác có điều kiện mua hàng rồi xách tay từ nước ngoài về, nhưng khi về đến Việt Nam là bị bọn hải quan vặt cho 1 ít, ko ít thì nhiều, cũng tầm 2-3 củ. Đau xót thay.

Theo cái văn bản này http://www.chinhphu.vn/portal/page/...nban?class_id=1&mode=detail&document_id=93625

Điều 100. - Thông tư 79/2009/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2009 Hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu thì có quy định rằng mỗi người có quyền mang vật dụng cá nhân về mà không phải tính thuế. Vậy mà sao anh em chúng ta vẫn phải chi cho bọn hải quan vài đồng mỗi lần xách tay hàng hóa về nhỉ? Bác nào rành về luật hoặc có người quen biết về vụ này, chia sẻ chút kinh nghiệm, kiến thức để anh em chúng ta, mỗi lần có dịp xách đồ ngon bổ rẻ từ nước ngoài về đỡ bị hải quan bòn rút.

Hi vọng có được nhiều chia sẻ của các bác để anh em tham khảo.

Cảm ơn các bác nhiều!

Ðề: Thuế nhập khẩu hàng hóa???????

Đi từ nước ngoài mang về : dưới 5 triệu không phải đóng thuế
Nhận hàng từ nước ngoài : dưới 1 triệu không phải đóng thuế
Nếu vượt mức 2 cái trên thì tùy.... chú hải quan
Còn đường đường chính chính thì phải đóng tùy theo hàng

maithanh_hd

Đi từ nước ngoài mang về : dưới 5 triệu không phải đóng thuế
Nhận hàng từ nước ngoài : dưới 1 triệu không phải đóng thuế
Nếu vượt mức 2 cái trên thì tùy.... chú hải quan
Còn đường đường chính chính thì phải đóng tùy theo hàng

Việc này thì hình như bạn có sự nhầm lẫn thì phải. Không có quy định dưới 5 triệu hay dưới 1 triệu đâu. Bởi vì mình đã từng gửi về Việt Nam, và tự mình nhận, khi đó phía hải quan đòi xác nhận là chính mình là người gửi và cũng là người nhận, đồ đó là đồ dùng cá nhân, khi đó mình đã được miễn thuế, mặc dù hàng hóa có giá trị cao hơn 5t nhiều.
Còn đồ dùng cá nhân đến mức nào thì mình chưa rõ lắm, chỉ hiểu đại khái là mỗi đồ điện tử không quá 2 cái/loại. Các hàng khác thì không rõ.

Việc này thì hình như bạn có sự nhầm lẫn thì phải. Không có quy định dưới 5 triệu hay dưới 1 triệu đâu. Bởi vì mình đã từng gửi về Việt Nam, và tự mình nhận, khi đó phía hải quan đòi xác nhận là chính mình là người gửi và cũng là người nhận, đồ đó là đồ dùng cá nhân, khi đó mình đã được miễn thuế, mặc dù hàng hóa có giá trị cao hơn 5t nhiều.
Còn đồ dùng cá nhân đến mức nào thì mình chưa rõ lắm, chỉ hiểu đại khái là mỗi đồ điện tử không quá 2 cái/loại. Các hàng khác thì không rõ.
Chắc có lẽ số bác hên.
Có lần em đi qua cửa khẩu X, do cũng ham vui nên mua .... quá tay ( giá trị khoảng 800 Obama). Biết thế nào cũng bị mấy chú hỏi thăm nên thủ sẵn. Nghỉ thế nào sự việc xảy ra như thế đó. Các chú chê ít, làm khó. Em nói thiệt là em đã hết tiền ( tiền mặt ) nhưng các chú ý cứ nhăn nhăn nhó nhó. Lôi em vào phòng nhỏ, khám tất tần tật. Túi, bóp, balô. Moi ra cho các chú ý xem. Xem xong , chú ý phán 1 câu: dm đi chơi cái éo gì mà để hết tiền :)) . Nhục mặt.
đi lấy hàng ở TCS, phải tính theo thùng. Thông thường, em chỉ nhận toàn là sữa , bánh kẹo, quần áo..... nói chung là đồ viện trợ khẩn cấp dành cho người nghèo :) . Cứ quy ra thùng rồi tính. 1 Thùng hàng (50 lbs ) là 400K. nếu không có 400K thì xin mời khai thuế. Mà em thấy nhiều người giống như em. ăn trắng trợn. Chú hải quan ở TCS thường phát giá, cô đồng minh thì ở phía ngoài quầy thu tiền. Nhiều khi cô đồng minh phát giá luôn. Một ngày không biết bao nhiêu người đi đến TCS. Một con số khổng lồ
Em lấy kinh nghiệm bản thân về 2 trường hợp mà em đã nêu :))

maithanh_hd

Hi hi, chắc số em hên thật. Họ gửi cho em tờ khai hẳn hoi, em cứ theo đó mà khai thôi, sau vài hôm thì họ gửi qua bưu điện gần nhà, ra lấy mất mấy nghìn tiền phí, 6k thì phải ^_^. Còn bữa trước, cầm cho bạn 5 cái điện thoại, trong đó có 3 cái IP, các chú cũng lân la hỏi em, nhưng em cũng nhăn nhó bảo còn tầm 10 đô, lấy thì lấy ko lấy thì thôi, hê hê, 1 lúc thì cho qua, chả làm ăn dc gì với em.

Do đó, em mới lập topic này để anh em chia sẻ với nhau, mình cứ đúng luật thì chẳng thằng nào bắt được mình cả.

Hi vọng có Mod nào để ý cái topic này, up lên mặt đường cho anh em dễ nhìn, để chia sẻ/

đúng luật chỉ có mà chết à :)) . Topic này chỉ có 2 anh em mình nói chiện với nhau thôi :)) .Hiểu chứ :))

maithanh_hd

đúng luật chỉ có mà chết à :)) . Topic này chỉ có 2 anh em mình nói chiện với nhau thôi :)) .Hiểu chứ :))

Ơ không, đúng luật, tức là giả sử biết là cầm dưới 2 món điện tử cùng loại trong hành lý kí gửi thì sẽ được miễn thuế, vì đó là đồ dùng cá nhân. Khi đó cứ thế mà mang thôi, không cần phải xì tiền ra cho thằng nào hết, bọn hải quan bắt thóp anh em mình không biết luật nên mới nhăm nhe được thôi.

Còn việc chỉ có 2 anh em mình nói chuyện với nhau thôi thì cũng đâu có sao, hi vọng sẽ có nhiều người tham gia dần ^_^

banxuanhoa

Em muốn nhập chút đồng hồ từ trung của, không biết thuế má thế nào nhỉ, các bác ai có kinh nghiệm chỉ giúp với

Bên trên