tiêu âm, tán âm, basstrap là gì và làm sao cho đúng

theaminh81

Well-Known Member
Ðề: tiêu âm, tán âm, basstrap là gì và làm sao cho đúng

đọc mà mụ hết cả đầu, cái này dành cho dân chuyên nghiệp ùi, ttai trâu như mình chắc k đủ trình thực hiện như thế này quá, hic

fostina

Well-Known Member

Các dụng cụ để đo bác miêu tả trong bài viết có dễ tìm mua không? bác có thể cho vài tấm minh họa về việc xu lý thực tế để anh em có thể tự làm, thanks bác về bài viết về vấn đề mà nhiều người đang quan tâm nhưng không biết nên bắt đầu sử lý từ đâu

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: tiêu âm, tán âm, basstrap là gì và làm sao cho đúng

Các dụng cụ để đo bác miêu tả trong bài viết có dễ tìm mua không? bác có thể cho vài tấm minh họa về việc sử lý thực tế để anh em có thể tự làm, thanks bác về bài viết về vấn đề mà nhiều người đang quan tâm nhưng không biết nên bắt đầu sử lý từ đâu

chào anh fostina, soft em dùng để đo là Carma V3 của Audionet. Anh có thể download từ đây

AUDIONET - enjoy the science

Ngay trong trang web này có một bản hướng dẫn sử dụng bằng tiếng anh. Nhưng không quan trọng lắm đâu anh, chỉ cần vào Option chỉnh Input là Microphon, output là Speaker là được. Còn những cái khác em nghĩ đơn giản dễ hiểu thôi ạ.

Ngoài ra để đo đạc thì cần một micro để đo (KHÔNG PHẢI LOẠI ĐỂ HÁT KARAOKE) em mua 30 Euro. Đặt ngay lên vị trí lỗ tai người nghe, hướng về phía trước là có thể đo được.

Như vậy là xong

sieulong

Well-Known Member

Chú Long cho anh rõ về nghĩa của mấy từ trong hình với:

Chú cho a hay luôn là làm cái này thì cấu tạo ra sao, tính toán thế nào...?

Mấy bữa nay đang tham khảo lại tài liệu..hic hic cũng ra dc vài cái...a bàn với chú sau.

Em dịch nha anh Cường:

từ dưới lên:
Dreikantleiste = miếng gỗ 3 cạnh
MDF-Gehäuse = Vỏ bọc bên ngoài làm bằng ván MDF
5 cm Schwerschaum = miếng mút cách âm trọng lượng nặng (anh có thể dùng bông thủy tinh) dày 5 mm
Fenstergummi = một miếng cao su đàn hồi
Beschwert und gedämpft mit cm Schwerschaum = Anh dùng vật liệu tiêu âm làm cho nó mềm ra sau đó nén chặt lại thành một miếng dày 2 cm (để nó có thể dao động được)
3cm Hartpappe Membran = miếng giấy cứng dầy 3 mm để làm màn dao động
MDF Grund- und Deckplatte = ván ép MDF dùng làm trần và thân bọc xung quanh của Basstrap
Vierkantholz = một thanh gỗ hình chữ nhật bình thường có mặt cắt là hình vuông

Em đang suy nghĩ cách tính tần số dao động riêng cho miếng giao động bằng giấy này. Em chưa nghĩ ra cách nào tính bằng tay hết, hiện giờ em chỉ biết cách tính bằng phân mềm thôi anh.

cuonghaanh

Well-Known Member

Cảm ơn chú Long dịch giúp!

Anh cũng đang băn khoăn vấn đề tính toán tuần rồi mà chưa dc gì..hic. Chả là vụ tiêu âm bằng ống kia anh xem xét lại nếu tiêu ở tần số 70 Hz thì ống dài tầm 2,5 m hic hic đau khổ cho cái phòng lắm.. nên chỉ chơi với tần số 250 Hz - 150 Hz dc thôi.

Anh đang tính qua vụ làm tiêu âm trầm với tần số thấp cỡ 70 Hz bằng khối gỗ đóng dạng hình hộp chữ nhật, một mặt trước bằng tấm giả da hay da xịn he he.. đang mắc ở chỗ kích thước thế nào cho tần số bao nhiêu...chả có tài liệu nào cả! Chú có tài liệu nào ko cho a hay với!

Liệu 1 cái khối hộp gỗ hình chữ nhật có 1 mặt là bọc giả da, các mặt trong là mút hay đại loại là bông, còn lại là ko khí thì em có ý gì hay giúp a với!

sieulong

Well-Known Member

Cái này có phải mic của sub Velodyne ko bác Sieulong nhỉ? em thấy rất giống tuy nhiên ko biết có dùng được ko vì đầu kia mic này là jack Balanced trong khi đó PC/Lap là jack 2.5'.

anh khactuyen: dạ em có mua một sơi chuyển từ XLR sang 3,5mm cho máy tính, mua có mấy đồng một sợi à. Em nghĩ VN chắc bán nhiều mà

Cảm ơn chú Long dịch giúp!

Anh cũng đang băn khoăn vấn đề tính toán tuần rồi mà chưa dc gì..hic. Chả là vụ tiêu âm bằng ống kia anh xem xét lại nếu tiêu ở tần số 70 Hz thì ống dài tầm 2,5 m hic hic đau khổ cho cái phòng lắm.. nên chỉ chơi với tần số 250 Hz - 150 Hz dc thôi.

Anh đang tính qua vụ làm tiêu âm trầm với tần số thấp cỡ 70 Hz bằng khối gỗ đóng dạng hình hộp chữ nhật, một mặt trước bằng tấm giả da hay da xịn he he.. đang mắc ở chỗ kích thước thế nào cho tần số bao nhiêu...chả có tài liệu nào cả! Chú có tài liệu nào ko cho a hay với!

Liệu 1 cái khối hộp gỗ hình chữ nhật có 1 mặt là bọc giả da, các mặt trong là mút hay đại loại là bông, còn lại là ko khí thì em có ý gì hay giúp a với!

cái miếng dùng để làm mặt dao động thì bằng gì cũng được phải hông anh Cường. Miễn là không cho không khí thấm qua là được. Bằng da chắc là được. Nhưng mà người ta dùng giấy cứng để mặt trong của giấy còn dán thêm một lớp mút. Nếu mình dùng da thì mềm quá, mặt trong đâu có dán được gì.

Nếu anh Cường dùng ống mà dài quá như vậy. Hay anh dùng thử mô hình này. Mô hình này thì chỉ cần thể tích và diện tích mặt cắt của ống thôi

cuonghaanh

Well-Known Member

Anh có chút thắc mắc là trong hình tính theo cái này
tần số cần triệu tiêu = 172,71 * căn bậc hai của (A/V * (L+(0,732 * D)))

V = Thể tích ống Helmholtz
L = chiều dài vòi ống Helmholtz
A = diện tích mặt cắt của vòi ống
D = đừong kính của vòi ống

HÌnh cho thấy số lượng ống khác nhiều, A là diện tích vòi ống của 1 ống hay tổng của chúng? Và cần gắn bao nhiều vòi ống? Bên trong thùng thể tích V thì có gắn mút ko?

sieulong

Well-Known Member
da. công thức tính ở trên là dành cho 1 ống hình trụ, bên trong thùng vẫn gắn mút tiêu âm. Nhưng người ta hay tách một ống thành các ống nhỏ để tăng tính linh hoạt hơn. ví dụ tùy theo đo đạc mà bịt một ống đi hoặc 2 ống đi ..v...v.. đến lúc nào hài lòng thì thôi.

Người ta có thể tính gần đúng, dùng công thức tính cho Thùng chỉ có 1 ống. Sau đó chia nhỏ ống này thành các ống nhỏ, sao cho diện tích mặt cắt bằng nhau.

Em rất tiếc là không thấy công thức gốc, chỉ thấy công thức sau khi đã thế số vào. Cho nên không khẳng định được 100%

sieulong

Well-Known Member
anh Cường coi đoạn Youtube này nè, anh để ý 2 cái ống Helmholtz ở trong góc tường. Em nghĩ anh Cường có thể làm như vầy, em quá thích luôn họ quá sáng tạo đi. Và để trong phòng nhìn rất đẹp. Anh Cươgn coi sao ha

[video=youtube;fEY2gbfQ9TY]http://www.youtube.com/watch?NR=1&v=fEY2gbfQ9TY&feature=endscreen[/video]

Nếu không phải đã có chuẩn bị trước, thì ngày xưa nhìn 2 cái thùng trong góc em sẽ chẳng hiểu nó là cái gì

cuonghaanh

Well-Known Member

Quá đẹp! Làm thế kì công lắm..hic chủ yếu là ko đủ money chứ ko thì ở đây vẫn chế dc em ạ!

Hic chắc ko tán dc với em rồi, vừa uống chút vào mà hoa hết cả mắt rồi, có gì anh nhắn và bàn với em sau!

tinhtefan

Banned
Re: Ðề: Re: tiêu âm, tán âm, basstrap là gì và làm sao cho đúng

Em thấy họ làm thế này, bác xem có áp dụng được không. KnoxVegas "Bang for the Buck" Theater
nhiều khi điểm bất lợi lại là thế mạnh, căn phòng hay chưa hẳn phải vuông vắn góc cạnh. Chúc Bác thành công!

Em cám ơn bác, link bác cho em rất thú vị nhưng khốn nổi cái trần gác xếp của em nó ra tới nữa phòng

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Re: tiêu âm, tán âm, basstrap là gì và làm sao cho đúng

da. công thức tính ở trên là dành cho 1 ống hình trụ, bên trong thùng vẫn gắn mút tiêu âm. Nhưng người ta hay tách một ống thành các ống nhỏ để tăng tính linh hoạt hơn. ví dụ tùy theo đo đạc mà bịt một ống đi hoặc 2 ống đi ..v...v.. đến lúc nào hài lòng thì thôi.

Người ta có thể tính gần đúng, dùng công thức tính cho Thùng chỉ có 1 ống. Sau đó chia nhỏ ống này thành các ống nhỏ, sao cho diện tích mặt cắt bằng nhau.

Em rất tiếc là không thấy công thức gốc, chỉ thấy công thức sau khi đã thế số vào. Cho nên không khẳng định được 100%

Số lượng ống tuỳ, miễn là diện tích của tổng các ống nhỏ bằng với điện tích 1 ống to theo công thức là ok. Thế các ống dài bao nhiêu, phần bên trong có thò ra như phần bên ngoài ko? Vị trí ống đặt có quy định gì ko hay đặt bừa cho đẹp?

Fantomas

thanks bác đã chia sẻ :)

tuanken91

hay quá , rất có ích anh ơi

johnthi

Bác viết bài này rất hay, cám ơn bác.

fostina

Well-Known Member

Thank bác Sieulong da huong dan và chia sẻ phần mềm do đạc, lang thang tren mang có thấy clip này nói về tiêu âm và minh họa thật sinh động mong chia sẻ cung các bác:
[video=youtube;cp56A6TcL1E]http://www.youtube.com/watch?v=cp56A6TcL1E&feature=related[/video]
các bác thưởng thức nhe, các bác nhấn link qua youtube luôn để xem

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
hay qua, CLip nay này em có save lại nhưng đến lúc tìm lại để đưa vào bài viết thì không sao tìm thấy. Cảm ơn anh fostina nhiều nhiều

soho4ever

Member

Thank bác Sieulong da huong dan và chia sẻ phần mềm do đạc, lang thang tren mang có thấy clip này nói về tiêu âm và minh họa thật sinh động mong chia sẻ cung các bác:
[video=youtube;cp56A6TcL1E]http://www.youtube.com/watch?v=cp56A6TcL1E&feature=related[/video]
các bác thưởng thức nhe, các bác nhấn link qua youtube luôn để xem
Rất thực tế Bác ạ, thực ra có máy test thì tốt hơn, tuy nhiên áp dụng phương pháp này là phù hợp nhất, dễ hiểu nhất, dễ áp dụng nhất với mọi người. Âm thanh thay đổi ra rất nhiều, bị vang, méo, thay đổi hẳn so với âm thanh nguyên bản, chỉ cần thêm, bớt và làm sao âm thanh phát ra từ 1 đồ vật, dụng cụ, lời nói thoại trở về đúng với âm thanh gốc. thank bác

Bên trên