Tiêu chí để chọn mua 1 đầu karaoke cho gia đình

vuhongly

Ngày nay, việc đam mê ca hát và đầu tư một dàn máy karaoke tại nhà dường như không còn là điều quá khó với nhiều gia đình. Khi đời sống vật chất nâng cao, nhu cầu giải trí và hưởng thụ cuộc sống của con người ngày càng tăng thì đời sống tinh thần cũng đòi hỏi tương tự. Nếu ngày xưa việc yêu ca hát của mọi người được thể hiện trong việc sưu tầm các tập nhạc chép tay, rồi nghêu ngao ca hát thì ngày nay, người yêu ca hát phải cất giọng mình lên cùng điệu nhạc du dương, phải hòa âm chuyên nghiệp … và đầu máy Karaoke là lựa chọn số 1 cho nhu cầu này. Vậy, để đầu tư 1 dàn máy karaoke tại nhà thì phải lựa chọn như thế nào, đó gần như là 1 điều không dễ đối với những người chỉ biết yêu ca hát.

- Âm thanh: Hiện nay âm thanh Karaoke chủ yếu có 2 định dạng cơ bản là file midi và file beat (thông thường là mp3). Một máy Karaoke được coi là cao cấp phải chơi được các file midi và có tổng hợp âm ngoài, vừa tạo được chất lượng âm thanh cao cấp, tạo cảm giác phòng hát chuyên nghiệp, vừa có thể điều chỉnh phù hợp theo giọng hát của từng người khi thay đổi được tempo/tone/key.

- Nhạc (hòa âm): cái này khá quan trọng, vì những “ca sỹ nghiệp dư” như chúng ta thường hát và ảnh hưởng rất nhiều bởi các bài hát được phối trên thị trường, vì thế các bài karaoke phải đáp ứng được tiêu chí hay và dễ hát, hay nói khác hơn là “quen” và dễ hát. Bất kỳ một bài karaoke nào có trên thị trường mà không đáp ứng 2 tiêu chí này coi như thất bại, không thể mới, sáng tạo, mà phải quen.

- Số lượng bài hát: bao nhiêu là đủ? Tất cả! chỉ có thể là tất cả, bài nào đã có ca sỹ người hát thì đầu karaoke phải có. Tất cả mọi người đều có giai đoạn “vàng son” với những kỷ niệm của riêng mình, không ai giống ai và vì thế, không ai yêu nhạc hoàn toàn giống ai. Khi trang bị đầu máy karaoke tại nhà, trước tiên là mình phục vụ nhu cầu của riêng mình. Nhưng khi có cơ hội tụ họp bạn bè, thì cuộc vui cũng nên giành cho tất cả. Do đó, tiêu chí số lượng bài hát vẫn là một tiêu chí rất đáng quan tâm.

- Thời gian ra đĩa: tiêu chí này cũng để đáp ứng nhu cầu về bài hát mới. Ngoài ra, nó còn thể hiện trách nhiệm của nhà sản xuất đối với khách hàng của mình. Máy bán đi không phải là hết, mà phải có nhạc, phải cập nhật thường xuyên.

- Hình thức máy: hình thức máy tuy không ảnh hưởng đến chất lượng và tuổi thọ của máy song nó cũng là một yếu tố để khách hàng quyết định có “rinh” về hay không. Khuynh hướng mặt máy với màu sắc và đèn lòe loẹt dường như đang thoái vị và nhường ngôi cho các kiểu máy đơn giản nhưng sang trọng.

- Giá: làm sao để chọn được một bộ máy với đầy đủ các tính năng cao cấp nhưng giá phải chăng cũng là một vấn đề cần tìm hiểu. Không phải lúc nào phương châm “tiền nào của đó” cũng đúng vì đôi khi bộ máy quản lý cồng kềnh và chi phí thương hiệu quá lớn làm giá bị đẩy đi quá xa. Với các công ty có bề dày lịch sử thì dường như hay mắc vào các khuyết điểm này.

- Các tính năng khác: Ngoài việc hát karaoke thì chức năng DVD cũng quan trọng, cần thiết phải không kén đĩa, đọc được nhiều định dạng file. Đặc biệt hiện nay xu thế sử dụng TV LCD đang phổ biến nên ngõ ra HDMI với hình ảnh upscale lên HD chất lượng cao cũng là yếu tố cần thiết.

Tại Việt Nam, hiện nay ta dễ dàng tìm mua các đầu karaoke thông dụng, với các tên tuổi như Ariang, California, ACNOS Soncamedia, … Tuy nhiên để đáp ứng yêu cầu đã nêu thì chỉ có thể giới thiệu 2 tên tuổi lớn là Ariang và ACNOS Soncamedia, với các model tiêu biểu:

- 3600HDD Plus của Ariang, chú này có ưu điểm là thu được giọng hát, nhưng lại không có ngõ ra HDMI cho TV CLD và giá cũng cao quá.

- 8000HDD của Soncamedia, chú này lại chưa thu được giọng hát nhưng có HDMI cho TV CLD với tỉ lệ hình 16:9, giá cả cũng ok.

Nói chung đó chỉ là những khác biệt tiêu biểu, còn để có nhận xét đầy đủ hơn về hai chú này, thì tôi xin hẹn 1 bài review chi tiết sau nhé. Nếu có bác nào có kiến thức về vụ này, thì chia sẻ cho bà con giúp nha.

hayhay

Well-Known Member
Ðề: Tiêu chí để chọn mua 1 đầu karaoke cho gia đình

Ai mà chơi karaoke file .midi nữa bác ơi toàn là .vob hoặc bèo lắm .mkv không hà

vuhongly

Chào bác,
vob hay .mvk mà bác nói tới là các container (thùng chứa) audio và video, trong đó video có thể là Mpeg1, Mpeg2, hoặc Mpeg4/H.264,… và một định dạng audio, bản chất audio trong file này cũng là 1 dạng MP3, khuyết điểm của những file này là không chỉnh được tempo/tone/key, cái mà người hát karaoke luôn cần. vì thế một máy Karaoke chuyên nghiệp phải có file midi đi kèm. MP3 chỉ đáp ứng nhu cầu tức thời thôi, vì những bài karaoke midi thường do nhà SX đầu máy Karaoke làm, thị trường không có sẵn. Do đó mà chơi được midi vẫn là các đầu Karaoke đẳng cấp.

hayhay

Well-Known Member

Chào bác,
vob hay .mvk mà bác nói tới là các container (thùng chứa) audio và video, trong đó video có thể là Mpeg1, Mpeg2, hoặc Mpeg4/H.264,… và một định dạng audio, bản chất audio trong file này cũng là 1 dạng MP3, khuyết điểm của những file này là không chỉnh được tempo/tone/key, cái mà người hát karaoke luôn cần. vì thế một máy Karaoke chuyên nghiệp phải có file midi đi kèm. MP3 chỉ đáp ứng nhu cầu tức thời thôi, vì những bài karaoke midi thường do nhà SX đầu máy Karaoke làm, thị trường không có sẵn. Do đó mà chơi được midi vẫn là các đầu Karaoke đẳng cấp.
Mua đĩa DVD Karaoke về mà hát bác ơi, có hình ảnh ca sĩ minh họa sắc nét rõ ràng phù hợp với khung cảnh bài hát...chứ ba cái đầu Arirang gì gì đó mà bác đang muốn bán hàng đó người ta đâu thèm dùng đến để hát Karaoke nữa, có 1 cái hình nền cứ tua đi tua lại hoài, hiện giờ họ xài qua đầu có HDD để hát bằng file .mkv ; .vob hết rồi, ai mà đút đĩa vô để hát ba cái file .midi của các hãng của bác nữa chứ, trừ trường hợp hát chơi, mì ăn liền !
Nói vậy thôi chứ tuy vậy mà vẫn có người xài vì họ cũng chẳng có nhu cầu gì cao siêu cho lắm, cứ có hát cho vui là ok rồi.

Có vẻ như bác không rành mấy về karaoke nhỉ , decode AC3 (trong audio của DVD) mà lại giống với decode midi hoặc mp3 à ? Oan gia thay!

Chúc bác bán đắt hàng các đầu hát karaoke của bác !

Chỉnh sửa lần cuối:

megaultima

Active Member

Mua đĩa DVD Karaoke về mà hát bác ơi, có hình ảnh ca sĩ minh họa sắc nét rõ ràng phù hợp với khung cảnh bài hát...chứ ba cái đầu Arirang gì gì đó mà bác đang muốn bán hàng đó người ta đâu thèm dùng đến để hát Karaoke nữa, có 1 cái hình nền cứ tua đi tua lại hoài, hiện giờ họ xài qua đầu có HDD để hát bằng file .mkv ; .vob hết rồi, ai mà đút đĩa vô để hát ba cái file .midi của các hãng của bác nữa chứ, trừ trường hợp hát chơi, mì ăn liền !
Nói vậy thôi chứ tuy vậy mà vẫn có người xài vì họ cũng chẳng có nhu cầu gì cao siêu cho lắm, cứ có hát cho vui là ok rồi.

Có vẻ như bác không rành mấy về karaoke nhỉ , decode AC3 (trong audio của DVD) mà lại giống với decode midi hoặc mp3 à ? Oan gia thay!

Tôi nghĩ không chỉ riêng tôi mà 1 số Bác trong box này cũng nghe không lọt tay cái câu "mà vẫn có người xài vì họ cũng chẳng có nhu cầu gì cao siêu cho lắm, cứ có hát cho vui là ok rồi."
Hình như có Bác mới có nhu cầu cao siêu !!! nên tư tưởng cũng cao siêu không kém !

hayhay

Well-Known Member

Tôi nghĩ không chỉ riêng tôi mà 1 số Bác trong box này cũng nghe không lọt tay cái câu "mà vẫn có người xài vì họ cũng chẳng có nhu cầu gì cao siêu cho lắm, cứ có hát cho vui là ok rồi."
Hình như có Bác mới có nhu cầu cao siêu !!! nên tư tưởng cũng cao siêu không kém !
cảm ơn bác đã quá..."khen"...!!!
bác lại không hiểu ý tui rồi...quả là cao siêu

megaultima

Active Member

Mình Hiểu ý Bác chứ . Ý là Bác không thích kiểu PR quá đáng nhưng caí cách Bác nói làm mình hơi " nhột " ... Thôi mình huề nhé ... Chúng ta đều là người cao siêu hehe ...

vuhongly

Vì sao tất cả các hãng sản xuất karaoke đã có dòng HDD vẫn không thể bỏ đĩa DVD và không ngừng cập nhật Vol mới cho sản phẩm HDD bác biết không?
Nếu không có file Midi thì nữ muốn hát bài tone nam và ngược lại thì làm thế nào hả bác, các đĩa karaoke bán sẳn thì chắc chắn không thể chỉnh tone/key phù hợp với giọng được rồi. Vì thế em mới dám nói chơi được file Midi mới là các đầu máy đẳng cấp, dĩ nhiên bao gồm các tính năng hỗ trợ như hát từ ổ đĩa cứng HDD.

caibang77

Member

Hôm trước em đi siêu thị HC ở Phạm Văn Đồng thấy có cái đầu Kok nhãn NOSTA TKR - 304V của Hàn quốc mới, em không xem kỹ nhưng thấy có thể hát cùng ca sỹ, hình ảnh HD rất sắc nét chứ không như mấy cái đầu kok có HDD rồi hát mấy cái bài đuôi Dat, vob, mpeg4. Em google thấy Hải tầu bán 9.800.000 VND có HDD 500GB nghe nói nội dung các bài hát được hãng gia công sản xuất tại Hàn Quốc sau đó úp vào máy qua Internet, nhưng xem phần sau đầu thấy không có cổng HDMI. Em chỉ thấy các cổng componen, bác nào dùng em. link: Đầu NOSTA TKR - 304V - Đầu DVD
Đã bác nào dùng con này thì làm bài revew cho ae xem tý.

chobobo

Member

em thấy đại đa số các bác vẫn xài đầu đọc đĩa midi vì nó phổ biến các bác ạ.Em thấy mấy bác ở HN thì chơi đầu có ổ cứng, nghe mấy bác nói hay lắm và nhiều bài hát.Đầu này do TQ sản xuất thì phải.Em thấy trong HCM ít xài lắm nên chưa có dịp thử.Bác nào ở HCM chơi qua cho em học hỏi với..^^!

VAN_LOC

Well-Known Member

em thấy đại đa số các bác vẫn xài đầu đọc đĩa midi vì nó phổ biến các bác ạ.Em thấy mấy bác ở HN thì chơi đầu có ổ cứng, nghe mấy bác nói hay lắm và nhiều bài hát.Đầu này do TQ sản xuất thì phải.Em thấy trong HCM ít xài lắm nên chưa có dịp thử.Bác nào ở HCM chơi qua cho em học hỏi với..^^!

Ở gần Đầm Sen có vài điểm Kinh Doanh KOK xài đầu này .

anhpham

Trong HCM cũng có rất nhiều hãng sản xuất karaoke có đầu máy hỗ trợ ổ cứng HDD đó bác, nhưng ok nhất vẫn là Ariang và Sơn Ca. 2 hãng này đầu có ưu điểm riêng như bác vuhongly nói:

- 3600HDD Plus của Ariang, chú này có ưu điểm là thu được giọng hát, nhưng lại không có ngõ ra HDMI cho TV CLD và giá cũng cao quá.

- 8000HDD của Soncamedia, chú này lại chưa thu được giọng hát nhưng có HDMI cho TV CLD với tỉ lệ hình 16:9, giá cả cũng ok.

Em thì đang sài con 8000HDD của Sơn Ca do ông Bác giới thiệu mua, nhìn chung là ok với nhu cầu của em và gia đình, âm thanh hay,hình ảnh HDMI đẹp, giá cả không quá mắc, người lớn hát những bài phối Midi quen thuộc từ đĩa DVD, em thì khoái các bài hát mới và tone nhạc phong phú từ ổ đĩa cứng.

Nhưng vẫn mong bác vuhongly review để xem hai con này ưu nhược điểm ra sao bác nhé.

lytamhoan

Member

Em cũng giống bác chobobo, đang muốn nghiên cứu dạng KOK dùng ổ cứng , để tận dụng đầu V5 có sẵn. Ý em là nếu mình có file dữ liệu như vob, mkv... chép vào , khi hát mình tắt tiếng ca sĩ rồi hát thui. em cũng dùng đầu AR 3600, nhưng đĩa MIDI không có nhiều nhạc sến mà em thích.
Bác nào có hú một tiếng để em qua học hỏi với .

teppyvn

Member

E cũng đang có nhu cầu thửa một bộ Amply + Đầu Karaoke để tập hát cùng gia đình, và cũng chủ yếu hát nhạc đỏ, nhạc vàng thôi. Các bác có gì cứ tư vấn. Hiện giờ thì e cũng đang có HDplayer + ổ cứng + Receiver rồi. Amply Stereo thì cũng có một em Sony TA2000 từ ngày xưa. Ngân sách dự kiến của em tầm 10tr đổ lại. Phòng của em cỡ 16m2. Em có mấy điểm băn khoăn sau:
- Có thật sự cần thiết sắm loa Karaoke riêng ko? Hiện tại e đang dùng loa đóng + Sub rồi và dự kiến có thể thay cặp Front để xem phim. Nếu không thì có loa nào tốt cho cả xem phim/nghe nhạc và karaoke không với ngân sách tầm 10-12 triệu.
- Đầu karaoke thì nên chọn loại gì, công nghệ đến mức nào? Hiện tại nếu dùng ổ HDD thì e đang sẵn và có thể tải bài hát để về dùng. HDplayer thì có thể xuất sang Amply KOK để hát được chứ?

Rất mong các bác có vài đường chỉ giáo để có thể bớt được băn khoăn mà thỏa nỗi ước mong.

Cảm ơn trước các bác.

tranthuy

Active Member

Tiện đây các bác cho em hỏi thêm. Em có vài lần hát KOK ở Đà Lạt, vào quán nào cũng vậy họ vẫn có list bài hát như những chỗ khác, nhưng những bài hát không có trong list, nếu biết tựa đề thì viết vào giấy yêu cầu, rồi đưa cho anh chàng chỉnh máy sẽ có ngay bài đó, nhạc nền y chang nhạc gốc ( những bài hát của hải ngoại PBN hoặc Asia rất đã ), phòng hát nào cũng có một người chỉnh nhạc trên máy tính ( phòng riêng ). Lúc đầu em nghĩ họ dùng đầu ariang hdd, nhưng nghĩ lại thì không phải vì loại hình này đã có từ trước khi có đầu 3600 deluxe huống chi đầu hdd mới có đây, em rất thích kiểu này vì 100% yêu cầu bài nào cũng có, em thì chủ yếu hát nhạc hải ngoại, nhạc Việt cũng hát nhưng không nhiều, còn dùng mấy đầu 3600 deluxe thì có rất rất nhiều bài em thích nhưng không có, các bác có bác nào biết họ làm cách nào không thì chỉ giúp em với ạ, gần 20 năm ở SG em đi hát KOK rất nhiều chỗ, nhưng không chỗ nào họ làm như ở Đà Lạt cả. Cảm ơn các bác nhiều.

xrow

Member

Cái này là sử dụng máy tính hoặc là đầu VOD đó bác. Nói tóm lại là họ chứa nguồn nhạc trên HDD

JESSIEBO

Active Member

Các bác muốn gộp 2 nhu cầu : thứ nhất là chỉnh được tông nam-nữ, thứ hai là bản hòa âm phối khí gốc chứ không phải bản midi thì chỉ có cách chọn đầu KOK dùng ổ cứng, tức là các file bài hát của các ca sĩ sẽ được nén vào ổ cứng và được "digital hóa" để có thể chỉnh tăng giảm tông được mà vẫn giữ cái hồn lẫn phần xác của bài nhạc do ca sĩ mình yêu thích thể hiện...có điều giá cả thì mắc hơn mấy em A-rờ- ri-rang ạh... Thân,

Bên trên