Tín hiệu âm thanh HDMI vs. Coaxial: Nên dùng cái nào?

Các bác cho em hỏi nên nối HDX 1000 với receiver thì nên nối HDMI hay Coaxial?

Em mua receiver AVR 155 của harman/kardon chỗ TT Audio thì thấy đội thợ bên đó tư vấn cắm HDMI từ HDX100 lên TV và cắm đường tiếng từ HDX1000 vào receiver qua cổng Coaxial. Vậy thế có đúng?

Ðề: Tín hiệu âm thanh HDMI vs. Coaxial: Nên dùng cái nào?

Cho em hỏi nốt câu nữa là: Khi setup hình ảnh cho HDX 1000 thì cứ để auto có được không hay nhất thiết phải để chế độ nào đó tốt nhất??? Theo phán đoán của em thì cứ để auto, file trình diễn ở độ phân giải nào thì HDX 1000 sẽ tự động chạy đúng độ phân giải đó đúng không ạ?

hoangtuan_neu

Active Member

Em mua receiver AVR 155 của harman/kardon chỗ TT Audio thì thấy đội thợ bên đó tư vấn cắm HDMI từ HDX100 lên TV và cắm đường tiếng từ HDX1000 vào receiver qua cổng Coaxial. Vậy thế có đúng?

Như thế cũng đc bác ạ <:p

hoangtuan_neu

Active Member

Cho em hỏi nốt câu nữa là: Khi setup hình ảnh cho HDX 1000 thì cứ để auto có được không hay nhất thiết phải để chế độ nào đó tốt nhất??? Theo phán đoán của em thì cứ để auto, file trình diễn ở độ phân giải nào thì HDX 1000 sẽ tự động chạy đúng độ phân giải đó đúng không ạ?
Để Auto cũng được, nhưng nếu bác biết màn hình tivi nhà bác ở độ phân giải nào thì set cho HDX ở độ phân giải đó thì hay hơn, mỗi lần khởi động HDX và màn hình nó sẽ detect nhanh hơn. <:p

Để Auto cũng được, nhưng nếu bác biết màn hình tivi nhà bác ở độ phân giải nào thì set cho HDX ở độ phân giải đó thì hay hơn, mỗi lần khởi động HDX và màn hình nó sẽ detect nhanh hơn. <:p

Bác ơi, nhà em đang dùng Sony Bravia KLV 40S400A thì độ phân giải nào là ngon nhất ạ?

hoangtuan_neu

Active Member

Bác ơi, nhà em đang dùng Sony Bravia KLV 40S400A thì độ phân giải nào là ngon nhất ạ?

Cho em nó lên 1080i đi bác, con này hình như là HD Ready nhưng Support đc cả 1080p nên có thể set về 1080p đc. Bác cứ chơi 1080p xem sao, ko đc thì cho em nó về 1080i :D

Thế em Pana PV 8H thì nêm set ở chế độ nào hở bác?

dai_fuji

HDX-1000 có 3 đường out âm thanh, riêng 2 cổng quang và coaxial em đã kết nối tới receiver thì chất lượng ngang nhau.

luciano

Active Member

Thế em Pana PV 8H thì nêm set ở chế độ nào hở bác?

độ phân giải chuẩn của PV8 là 1024x768 do do' em no chua duoc 720p, ba'c em em nó lên 720p, 60hz là em thấy coi đẹp đẹp rùi đó

Cho em nó lên 1080i đi bác, con này hình như là HD Ready nhưng Support đc cả 1080p nên có thể set về 1080p đc. Bác cứ chơi 1080p xem sao, ko đc thì cho em nó về 1080i :D

Con bravia này của tôi là Full HD bác ạ! Để thử lên 1080p xem sao.

sobny

Member

Plasma của Pana thường tích hợp sẵn bộ giải mã 1080p, nếu thích bác cứ để lên 1080p cũng dc. :D

Bác hoangtuan_neo ơi, hôm qua tôi thử 2 chế độ 1 là để auto, sau đó để 1080p 60Hz để so sánh thấy rõ ràng 1080p khác hẳn với thằng auto detect, đẹp hơn rất nhiều. Tuy nhiên khi đọc file ISO thì HDX 1000 đơ luôn đen xì phải reset lại bác ạ? hic... thế là sao hả bác???

hoangtuan_neu

Active Member

Bác hoangtuan_neo ơi, hôm qua tôi thử 2 chế độ 1 là để auto, sau đó để 1080p 60Hz để so sánh thấy rõ ràng 1080p khác hẳn với thằng auto detect, đẹp hơn rất nhiều. Tuy nhiên khi đọc file ISO thì HDX 1000 đơ luôn đen xì phải reset lại bác ạ? hic... thế là sao hả bác???
Kekeke, thử check lại file .ISO đó của bác xem có ngon không ? Bác Rip ISO bằng soft gì nhỉ ?

Kekeke, thử check lại file .ISO đó của bác xem có ngon không ? Bác Rip ISO bằng soft gì nhỉ ?

Uầy, em mua ở bên bác nó có sẵn cả rồi chứ em có biết Rip dư lào đâu ạ. Hehe... Hôm nay chạy lại thì lại ngon, chắc hôm nọ nó chỉ bị treo máy thôi. Hì hì

crazy

theo tui thì : Coaxial là số 1 -

tommyvu

Các bác cho mình hỏi ké 1 câu về con AVR 155 này :
cách RESET nó về mặc định ?
và cách setup (các thông số - OSD) lên màn hình LCD ?

Thanks

tuyen2068

Active Member

Tùy theo receiver bạn đang sử dụng.
1. Nếu receiver có ngõ vào và ra HDMI, bạn dùng 2 dây HDMI, 1 cắm HD player với ngõ IN của receiver, rồi từ ngõ OUT của receiver vào tivi bằng sợi thứ nhì.
2. Nếu receiver đời cũ không có ngõ vào và ra HDMI, bạn nối HD player với tivi bằng dây HDMI để lấy tín hiệu hình ảnh, còn đường tiếng từ HD player vào receiver qua cổng Coaxial hoặc cổng quang.
Trong trường hợp thứ nhất, theo tôi nghĩ không có khác biệt nhiều lắm giữa tín hiệu âm thanh qua ngõ HDMI hoặc Coaxial (hay Optical). Tùy theo sự thuận tiện hoặc dây nhợ sẵn có, còn so sánh thì đã có nhiều bài viết về vấn đề này.

tham khảo thêm :
5.1 - 6.1 - 7.1 với multi CH, Coaxial, Optical và HDMI
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=64526

Chỉnh sửa lần cuối:

ngc_luu

Well-Known Member

Tùy theo receiver bạn đang sử dụng.
1. Nếu receiver có ngõ vào và ra HDMI, bạn dùng 2 dây HDMI, 1 cắm HD player với ngõ IN của receiver, rồi từ ngõ OUT của receiver vào tivi bằng sợi thứ nhì.
2. Nếu receiver đời cũ không có ngõ vào và ra HDMI, bạn nối HD player với tivi bằng dây HDMI để lấy tín hiệu hình ảnh, còn đường tiếng từ HD player vào receiver qua cổng Coaxial hoặc cổng quang.
Trong trường hợp thứ nhất, theo tôi nghĩ không có khác biệt nhiều lắm giữa tín hiệu âm thanh qua ngõ HDMI hoặc Coaxial (hay Optical). Tùy theo sự thuận tiện hoặc dây nhợ sẵn có, còn so sánh thì đã có nhiều bài viết về vấn đề này.

tham khảo thêm :
5.1 - 6.1 - 7.1 với multi CH, Coaxial, Optical và HDMI
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=64526

Hai cách cắm của bác có sự khác biệt, đối với các AVR đới mới có các cổng HDMI thì nên nối 1 đường vào bằng HDMI và 1 đường ra từ AVR cũng bằng HDMI thì tốt hơn, khi đó đường Audio sẽ nhận được DTS true HD và DTS Ma (hỗ trợ loa đa kênh tối đa đến 9.1 khi xem phim), còn nếu nối qua Coaxial hoặc optical thì chỉ nhận được audio tối đa là DTS thôi.

danvt

Well-Known Member

các bác cho hỏi TV mình là plasma 42X20V thì nên set HDP ở độ phân giải nào là tốt nhất? trước h mình ko biết nên toàn để auto

Bên trên