Tivi LED Samsung không nhận ổ cứng ngoài?

MrHUzG

Active Member

zuup

Member
Ðề: Tivi LED Samsung không nhận ổ cứng ngoài?

Con này mà không có nguồn ngoài thì khả năng nó không đủ điện để TV nó nhận đâu bác ạ.
Nếu TV của bác có 2 cổng usb thì bác thử kiếm cái cáp usb có 3 đầu (có thể đi kèm theo HDD rồi), 2 đầu cắm vào TV (để thêm điện cho HDD), 1 đầu vào HDD xem sao.

images

Chỉnh sửa lần cuối:

MrHUzG

Active Member

À em phát hiện ra là, em cắm thông qua 1 dây nối dài USB nó không nhận, nhưng khi cắm trực tiếp thì nó lại nhận! Chắc gặp phải dây nối USB đểu rồi các bác à. E đi mua cái dây mới cái đạ, có gì thông báo các bác sau!

MrHUzG

Active Member

Thanks bác zuup em đi mua giờ đây! Ko thấy nút Thanks nhỉ

À em phát hiện ra là, em cắm thông qua 1 dây nối dài USB nó không nhận, nhưng khi cắm trực tiếp thì nó lại nhận! Chắc gặp phải dây nối USB đểu rồi các bác à. E đi mua cái dây mới cái đạ, có gì thông báo các bác sau!

Kể cả dây nối dài xịn chưa chắc đã đủ điện đâu bác ơi, kiếm dây nào ngắn ngắn thôi

MrHUzG

Active Member

Hix! EM mua dây về mà vận không đc! Bác nào tư vấn em cái dây nào dài dài mà cắm đc không? Thanks các bác nhiều.

cong_halong

khong phai dau bac a.tai bac noi day cap dai qua nen tv cua bac khong nhan duoc hdd la dung roi.khong phai tivi ma ca dau doc o hdd cung khong nhan noi nua la.bac cu thu ma xem.

zuup

Member

Đúng là dây đơn dài thì ko nhận được rồi. Nhưng bác thử kiếm cái dây 3 đầu dài xem sao, có khi lại được.

Kiennt

Banned

nên cắm vào cái cổng nó có ghi chữ HDD nhé bạn!
thứ nữa là kiểm tra nguồn cấp điện. Dây dài sẽ hao hụt đấy!

thevista

Banned

Như vậy HDD gắn ngoài không dùng điện trực tiếp khi đọc băng LCD SS có sử dụng duoc không các bác?để em biết mà tránh????

thanhlonely

Như vậy HDD gắn ngoài không dùng điện trực tiếp khi đọc băng LCD SS có sử dụng duoc không các bác?để em biết mà tránh????

Ý bác tức là HDD dùng nguồn ngoài chứ không phải dùng nguồn qua USB chứ gì. Nếu thế thì dùng ngon, kể cả với dây USB dài.

TR0JAN

Điện áp của 1 đầu usb out chỉ đc 5vol. Như bác gì đó nói đúng, nên kiếm sợi cáp có 3 đầu. 1 đầu cắm ổ, 2 đầu còn lại cắm TV. nên cắm nhưng loại dây theo ổ hoặc những dây chuyên dụng cho HDD, ưu tiên những dây ngắn vì sẽ giảm thiểu hao tổn điện năng khi truyền dẫn xa. Những sợi cáp nối dài USB chỉ phù hợp cho việc dùng bàn phím và chuột thôi.

Hình như những phim lưu dạng system file FAT32 thì ok còn NTFS thì không đc.

thevista

Banned

Ý bác tức là HDD dùng nguồn ngoài chứ không phải dùng nguồn qua USB chứ gì. Nếu thế thì dùng ngon, kể cả với dây USB dài.

Không phải vậy,ý mình nói là HDD dùng nguồn qua usb có ổn không?nghe nói dùng nguồn qua usb không ổn định.

thanhlonely

Không phải vậy,ý mình nói là HDD dùng nguồn qua usb có ổn không?nghe nói dùng nguồn qua usb không ổn định.

Thế thì ko ổn đâu. Sẽ bị vấn đề như bác chủ topic này phản ánh đó.

Cái này không chỉ xảy ra với TIVI đâu mà còn xảy ra với cả máy tính nữa do cổng USB không cấp đủ công suất cho HDD. Tốt nhất là kiếm sợi dây cắm được cùng lúc vào 2 cổng USB không thì phải dùng dây ngắn thôi.

thevista

Banned

Vậy em có nên dùng HDD gắn ngoài để chơi HD không nhỉ? vì em chưa sắm đầu HD.Giờ mua loại nào đây các cao thủ HDD gắn ngoài 2.5 hay 3.5 ?

zuup

Member

TV nhà bác xem được mà không mua HDD ngoài thì phí quá. Mua ngay thôi bác. Trước mắt cứ làm 1 em 3.5" bác ạ cho nó to mà lại rẻ. Loại thì em đang dùng Seagate FreeAgent bảo hành 5 năm thấy cũng êm và mát. Tuy nhiên nhiều bác chê Seagate khen WD.

Ổ 2.5" thông thường cần dòng 0.5 đến 1 A @5V
Cổng USB trên main thông thường có dòng khoảng 0.5A@5V, một số main mới có thêm chức năng sạc iPad thì có dòng khoảng 1.5A.

Nhưng nếu dây usb quá nhỏ hoặc quá dài thì cả 3A@5V cũng không giải quyết được vấn đề, vì dây usb có điện trở lớn, dầu vào usb 5V thì đầu ra ổ cứng chỉ khoảng 4.5V thậm chí thấp hơn.

Nếu anh em mua ổ 2.5" thông thường + HDD Box hầu hết sẽ gặp phải vấn đề này.

Còn ổ cứng gắn ngoài chính gốc thì ít gặp hơn vì đã được nhà sản xuất "lo xa" trước vấn đề này rồi, nó có công suất thấp hơn và có khả năng hoặt động ở điện áp thấp.

Đối với máy tính để bàn thì nên cắm vào cổng usb trên mainboard (đằng sau).

Chỉnh sửa lần cuối:

MrHUzG

Active Member

Thanks các bác! Đúng như các bác nói là nếu cắm qua dây nối USB thì không được! Em chưa thử qua cái dây USB 3 đầu như bác zuup nói, vì thấy nó ngắn quá so với yêu cầu của em. Nên e quyết định sáng tạo ra cái vị trí để HDD rồi gắn trực tiếp vào cổng USB của tivi luôn và kết quả là chạy Ok lắm các bác à :D. Thanks các bác lần nựa

xitinboss

Member

gắn ổ cứng vào tivi ko nhận thường là do:
- Đó là box 2.5" ko có xài nguồn ngoài + dây cable dài nên cổng usb của tivi ko cấp đủ điện cho box ---> ko nhận, muốn nhận thì nên kiếm cable ngắn ~40-60cm hoặc kiếm HUB USB có nguồn ngoài gắn vào port USB của LCD. Mình đã test thử box 2.5" Buffalo và Hitachi (loại kèm cable zin ngắn) thì ok, thử đổi cable dài 1m là ko nhận, dùng Hub có nguồn ngoài thì cable dài ok
- Còn loại 3.5 thường có dùng Adapter đi kèm nên cable dài vẫn nhận tốt!!!

tanvinh

Active Member

có ai biết ở đâu bán dây USB Mini B to esata,SATA ko vậy nè ? Xin giúp đỡ giùm với nha Thanks lắm ! Giống dây này MANHATTAN : eSATA+USB Cable
hay là dây loại nào cũng được

Bên trên