[TizzBird F10/ F11/ F20/ F30]: Firmware mới 2.00 ngày 14.07.2012

er9470

Ðề: [TizzBird F10/ F11/ F20/ F30]: Firmware mới 2.00 ngày 14.07.2012

Firmware mới chạy tốt, tuy nhiên cần khắc phục 1 số điểm :
- Nếu không có bàn phím kết nối với đầu thì không có cách gì để nhập dữ liệu, ví dụ nhập mật khẩu của wifi khi thiết lập
- Có chức năng bookmark nhưng không biết làm thế nào
- Sau khi reset về thiết lập ban đầu thì kết nối với các ổ cứng share trên mạng k được (firmware cũ thì OK), chưa hiểu thế nào???

tdhvn

Active Member

Firmware mới chạy tốt, tuy nhiên cần khắc phục 1 số điểm :
- Nếu không có bàn phím kết nối với đầu thì không có cách gì để nhập dữ liệu, ví dụ nhập mật khẩu của wifi khi thiết lập
- Có chức năng bookmark nhưng không biết làm thế nào
- Sau khi reset về thiết lập ban đầu thì kết nối với các ổ cứng share trên mạng k được (firmware cũ thì OK), chưa hiểu thế nào???
Có thể do bác chưa tìm hiểu kỹ thôi:
- Dùng remote để dùng bàn phím ảo được bác ạ. Ví dụ khi duyệt web: nhấn vào nút có hình kính lúp nằm cạnh phím số 0; Khi cần nhập mật khẩu cho mạng wifi thì nhấn nút OK.
- Phím bookmark dùng để đánh dấu đoạn phim cần nhớ, đây là tính năng rất hay của TizzBird: khi đang xem phim, nhấn bookmark, khi đó sẽ hiện thông báo là "+Đã được đánh dấu". Trong 1 phim có thể đánh dấu 1 hoặc nhiều điểm, và cũng có thể đánh dấu nhiều phim. Để xem lại các điểm đã đánh dấu thì trong khi duyệt phim, nhấn nút menu trên điều khiển --> chọn menu "Đánh dấu", khi đó sẽ hiện ra danh sách các phim đã được đánh dấu, chon vào từng phim thì sẽ hiện ra các thời điểm đánh dấu trong phim. Muốn xem điểm nào, chỉ việc chuyển đến và nhấn OK.
- Khi reset về thiết lập ban đầu, Cần thiết lập lại các ổ share trên mạng là chính xác rồi.

er9470

Có thể do bác chưa tìm hiểu kỹ thôi:
- Dùng remote để dùng bàn phím ảo được bác ạ. Ví dụ khi duyệt web: nhấn vào nút có hình kính lúp nằm cạnh phím số 0; Khi cần nhập mật khẩu cho mạng wifi thì nhấn nút OK.
- Phím bookmark dùng để đánh dấu đoạn phim cần nhớ, đây là tính năng rất hay của TizzBird: khi đang xem phim, nhấn bookmark, khi đó sẽ hiện thông báo là "+Đã được đánh dấu". Trong 1 phim có thể đánh dấu 1 hoặc nhiều điểm, và cũng có thể đánh dấu nhiều phim. Để xem lại các điểm đã đánh dấu thì trong khi duyệt phim, nhấn nút menu trên điều khiển --> chọn menu "Đánh dấu", khi đó sẽ hiện ra danh sách các phim đã được đánh dấu, chon vào từng phim thì sẽ hiện ra các thời điểm đánh dấu trong phim. Muốn xem điểm nào, chỉ việc chuyển đến và nhấn OK.
- Khi reset về thiết lập ban đầu, Cần thiết lập lại các ổ share trên mạng là chính xác rồi.

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn.
Còn tạo danh sách ưa thích thì phải lam sao? Phiền bạn hướng dẫn thêm

tdhvn

Active Member

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn.
Còn tạo danh sách ưa thích thì phải lam sao? Phiền bạn hướng dẫn thêm

Danh sách ưa thích dùng khi nghe nhạc, Bác có thể dùng phím menu khi duyệt nhạc để tạo danh sách ưa thích, ở đây gọi là danh sách chọn lọc (Play list). Bác có thể xem thêm các tài liệu hướng dẫn sử dụng ở đây.

er9470

Tks bạn
Nếu tạo được danh sách ưa thích để xem film thi hay biết mấy

tdhvn

Active Member

Tks bạn
Nếu tạo được danh sách ưa thích để xem film thi hay biết mấy
Để xem phim thì TizzBird đã hỗ trợ: Danh sách "Xem tiếp" và danh sách "Đánh dấu" rồi, nên mình thích phim gì thì có thể đánh dấu để xem sau cũng được :)

erikdran

Active Member

Các bác làm ơn giúp em vụ nghiêm trọng này khi update lên firmware mới :(

Ko hiểu do firmware chưa ổn định, chưa tương thích đc hết, do codec của firm mới lỗi hay do cái tizzbird f30 của em có vấn đề.
Mà ngay sau khi up ngon lành lên firm mới, restore default settings thì tự nhiên xem phim giật tung chảo, phim nào cũng bị và file nào cũng bị, kể cả iso, mkv, avi...
1 số file avi của em thậm chí nó còn ko đọc được nữa. Cứ treo ngay từ khi vào phim :((
Nó giật theo kiểu nhiễu hình loạn xị ngậu, tức là âm thanh vẫn ngon, hình vẫn đi nhưng bị "hiệu ứng" nhiễu loạn tùm lum chứ ko phải hình giật cục.

Ko những thế, nút "home" còn bị vô tác dụng luôn. Đang duyệt phim muốn ấn 'home' để ra ngoài màn hình chính ko được, phải 'back' lại từng phát một. Oải quá :((

Các bác tư vấn giúp em vụ này phát. Chả nhẽ lại phải mang đi bảo hành để restore lại firm cũ :((

Em up từ firmware 1.27 lên 2.00
Up trực tiếp từ đầu HD vì mạng cáp quang khá ngon nên up vèo cái là xong rồi

hoangtuan_neu

Active Member

Các bác làm ơn giúp em vụ nghiêm trọng này khi update lên firmware mới :(

Ko hiểu do firmware chưa ổn định, chưa tương thích đc hết, do codec của firm mới lỗi hay do cái tizzbird f30 của em có vấn đề.
Mà ngay sau khi up ngon lành lên firm mới, restore default settings thì tự nhiên xem phim giật tung chảo, phim nào cũng bị và file nào cũng bị, kể cả iso, mkv, avi...
1 số file avi của em thậm chí nó còn ko đọc được nữa. Cứ treo ngay từ khi vào phim :((
Nó giật theo kiểu nhiễu hình loạn xị ngậu, tức là âm thanh vẫn ngon, hình vẫn đi nhưng bị "hiệu ứng" nhiễu loạn tùm lum chứ ko phải hình giật cục.

Ko những thế, nút "home" còn bị vô tác dụng luôn. Đang duyệt phim muốn ấn 'home' để ra ngoài màn hình chính ko được, phải 'back' lại từng phát một. Oải quá :((

Các bác tư vấn giúp em vụ này phát. Chả nhẽ lại phải mang đi bảo hành để restore lại firm cũ :((

Em up từ firmware 1.27 lên 2.00
Up trực tiếp từ đầu HD vì mạng cáp quang khá ngon nên up vèo cái là xong rồi
Bác thử làm như sau xem còn bị không nhé !

Vào Cài đặt -> Hệ Thống -> Cài đặt nâng cao -> Trở về Cài đặt gốc (nhớ tích chọn vào mục Xóa hết tất cả). Sau đó OK. Rồi xem có còn bị ko ạ? Nếu vẫn bị thì mới phải đem đi bảo hành để họ khám bệnh cho ạ

erikdran

Active Member

thế thì em lại phải mang đi rồi :( ngại quá T_T

sobny

Member

Thế bác chịu khó mang cả hdd và F10 đến Tấn Thành để test lại cụ thể đi, vì như bác mô tả là hơi không bình thường đấy.
của em phải chạy 1 lúc mới bị, haiz, phải mang đi ngại nhỉ, ko biết vứt lại cho các bác tấn thành test có dc ko? hay phải ngồi test cùng hả bác?

tdhvn

Active Member

của em phải chạy 1 lúc mới bị, haiz, phải mang đi ngại nhỉ, ko biết vứt lại cho các bác tấn thành test có dc ko? hay phải ngồi test cùng hả bác?
Nó phải chạy ngon lành từ đầu đến cuối mới đúng chứ, Bác chịu khó đưa đi để khám bệnh, bảo đảm là hết :D

tdhvn

Active Member

thế thì em lại phải mang đi rồi :( ngại quá T_T

Bác chú ý là khi up firmware lên đời 2.0 này thì nên RESET để xóa sạch các thứ cũ đi (như hoangtuan_neu nói ở trên) thì nó mới chạy ngon lành. Trong trường hợp như của bác thì nên mang đi để khám lại cho yên tâm.

erikdran

Active Member

tình hình là lại đc rồi :D
reset lại lần 2. nó vào đc phần setup wizard ban đầu thế là ngon luôn.
ko hiểu sao sau khi up và reset lần đầu lại ko hiện ra phần wizard

tdhvn

Active Member

tình hình là lại đc rồi :D
reset lại lần 2. nó vào đc phần setup wizard ban đầu thế là ngon luôn.
ko hiểu sao sau khi up và reset lần đầu lại ko hiện ra phần wizard
Có thể do lần đầu bác quên chưa tick vào ô xóa tất cả thôi :), khi xóa tất cả thì mới hiện ra phần wizard để thiết lập.

hvcvuong

Member

Cái DLNA này rất hay, khi các bạn có nguồn IPTV hay xupnpd trên mạng LAN.
Nhưng phải là DLNA có certificated thì mới hỗ trợ nhiều định dạng format.

chatocean

Member

Có bác nào thử play file .dts trên firmware 2.0 chưa ạ? Em play mà ko thấy tiếng ra receiver :(. Trong khi bản 1.86 em play bình thường :(

tdhvn

Active Member

Có bác nào thử play file .dts trên firmware 2.0 chưa ạ? Em play mà ko thấy tiếng ra receiver :(. Trong khi bản 1.86 em play bình thường :(
Bác xem lại thiết lập đường âm thanh ra xem?

chatocean

Member

Bác xem lại thiết lập đường âm thanh ra xem?

Em vẫn thiết lập out HDMI-digital luôn rồi. Hồi firmware cũ chạy ok. Chắc do chưa reset lại cái thiết lập quá. Để tí về nhà em reset full lại phát xem thế nào.

tdhvn

Active Member

Em vẫn thiết lập out HDMI-digital luôn rồi. Hồi firmware cũ chạy ok. Chắc do chưa reset lại cái thiết lập quá. Để tí về nhà em reset full lại phát xem thế nào.

Bác thử full reset và test lại. Nếu có vấn đề gì thì báo lại.

sobny

Member

Nó phải chạy ngon lành từ đầu đến cuối mới đúng chứ, Bác chịu khó đưa đi để khám bệnh, bảo đảm là hết :D
Em sẽ thử flash rồi reset lại lần nữa xem sao. Hy vọng nó ngon lành, ko thì Tấn Thành thẳng tiến thôi. Cám ơn bác đã tư vấn :)

Bên trên