Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Như đã hứa với một số anh em, tôi dự định sẽ post tiếp bài "Tôi đã build cho mình cái NAS như thế nào".

Tuy nhiên năm hết Tết đến chắc cũng phải là để mọi người nghĩ xả hơi thư giãn trong những ngày Tết, nên chắc cũng phải để qua năm. Tình hình là còn phải coi có nhiều người quan tâm đến đề tài này hay không nữa chứ.
Quyết định vậy đi. Nếu tôi thấy có nhiều cái thanks hưởng ứng ở cái post này thì tôi sẽ tiếp tục đăng lên trong thời gian sớm nhất.
Mong các bạn nhớ cho rằng, đối với NAS, tối đa thường sẽ không quá 10 ổ cứng đâu nha.

Thể theo yêu cầu của khá đông anh em, cũng như để giữ lời hứa lúc trước Tết, trong một vài ngày tới mình sẽ post tiếp bài "Tôi đã build cho mình cái NAS như thế nào".
Các bạn nhớ đón đọc nha.

tatam

Well-Known Member

Đang chờ xem cái nì đó!

DanielTran

Well-Known Member

Chờ xem bài này của bác, chắc sẽ khả thi hơn với đa số mọi người :)

datthanh07

Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Đặt vấn đề:

...

- Cuối cùng, chúng ta đang sống trong thời đại smart phone. Đi đâu cũng gặp hoặc nghe bàn tán về các loại smart phone. Nhà nhà mua smart phone, người người sắm smart phone. Tôi cũng muốn tận dụng dùng cái SS note của mình để kiểm tra tình trạng của máy. Nếu xảy ra một trong những cái HDD của tôi đang có vấn đề, một cái email hoặc text sẽ được bắn tới phone tay của tôi ngay lập tức và chỉ rõ thằng cu Tèo nào, ở đâu, đang nhức đầu sổ mũi để tôi kịp thời can thiệp trước khi quá trễ.

Mong bác chủ hướng dẫn làm như thế nào mà được như thế ah. Thanks!

Elpee

Member

Thể theo yêu cầu của khá đông anh em, cũng như để giữ lời hứa lúc trước Tết, trong một vài ngày tới mình sẽ post tiếp bài "Tôi đã build cho mình cái NAS như thế nào".
Các bạn nhớ đón đọc nha.

Cám ơn bác, em cũng đang máu xem cái này nó ntn ạ.

Mong bác chủ hướng dẫn làm như thế nào mà được như thế ah. Thanks!

Bạn phải nói rõ là bạn đang sử dụng raid gì (snapraid hay flexraid) cho kho dữ liệu của bạn thì tôi mới hướng dẫn cụ thể được.

foo

Sao những anh giỏi giỏi như Thanksforsharing, Airport... không kết hợp lại thành 1 team, tại ra sản phẩm gì đó mang thương hiệu Việt Nam nhỉ. Việt Nam mình giờ cái gì cũng nhập khẩu... đến cả con ốc con vít. Phải tạo ra nhiều giá trị thặng dư cho Việt Nam, không thì cứ mãi phụ thuộc nước ngoài à.

Sorry vì comment hơi lạc đề của mình bên Topic chia sẽ của anh.

Sao những anh giỏi giỏi như Thanksforsharing, Airport... không kết hợp lại thành 1 team, tại ra sản phẩm gì đó mang thương hiệu Việt Nam nhỉ. Việt Nam mình giờ cái gì cũng nhập khẩu... đến cả con ốc con vít. Phải tạo ra nhiều giá trị thặng dư cho Việt Nam, không thì cứ mãi phụ thuộc nước ngoài à.

Sorry vì comment hơi lạc đề của mình bên Topic chia sẽ của anh.

Nhân bạn nói ngoài đề tôi cung xin nói ra ngoài một chút xíu. Trăn trở là rất tốt mặc dù ko mới, tuy nhiên các bạn cũng biết người Việt mình thành phần GATO vẫn chiếm áp đảo. Flappy bird là một ví dụ sống động.

foo

Nhân bạn nói ngoài đề tôi cung xin nói ra ngoài một chút xíu. Trăn trở là rất tốt mặc dù ko mới, tuy nhiên các bạn cũng biết người Việt mình thành phần GATO vẫn chiếm áp đảo. Flappy bird là một ví dụ sống động.

Nếu ai cũng suy nghĩ và sợ cái đám GATO đó, thì mãi Việt Nam không thể khá lên được. Phải vượt qua áp lực này chứ.
Một con ÉN không làm nên mùa xuân, nhưng nó có thể báo hiệu mùa xuân về...

Nếu anh làm, mình sẽ ủng hộ và hỗ trợ hết mình trong khả năng... từ 1 người, 2 người... n người... dần dần những thành phần tri thức mới áp đảo cái đám GATO kia. Thất bại hay thành công, bắt đầu từ ý nghĩ.

Thán phục bác nghìn lần...trong mơ chưa biết em có mơ được như vậy không

phamthangv

lúc nào các bác rảnh search từ khóa "U NAS" nhé :d

Nếu ai cũng suy nghĩ và sợ cái đám GATO đó, thì mãi Việt Nam không thể khá lên được. Phải vượt qua áp lực này chứ.
Một con ÉN không làm nên mùa xuân, nhưng nó có thể báo hiệu mùa xuân về...

Nếu anh làm, mình sẽ ủng hộ và hỗ trợ hết mình trong khả năng... từ 1 người, 2 người... n người... dần dần những thành phần tri thức mới áp đảo cái đám GATO kia. Thất bại hay thành công, bắt đầu từ ý nghĩ.

Tôi cũng 4 thán phục bạn đấy, Foo ạ.
Hy vọng bạn sẽ là con ÉN BAY TRƯỚC để mọi người cũng chắp cánh bay theo bạn nhé.
Cụ thể là như thế này đi. Bạn thôi đừng bán hàng cho tụi Nas Synology. Mua linh kiện về tự lắp Nas và cho chạy cũng y chang máy cùa Synology vậy. Như thế vừa bán cho ae HD 4rum với giá phải chăng, vừa ko phải dâng tiền lời cho bọn nước ngoài. Như vậy là đúng ý của bạn rồi.

ongtrumkon89

Well-Known Member

hóng chap bác build hệ thống nas tầm 10tb cho ae dân thường còn tập tọe :(

hóng chap bác build hệ thống nas tầm 10tb cho ae dân thường còn tập tọe :(
Vì lý do kỹ thuật (tôi đang phải test khả năng upgrade của cái nas trong tương lai) nên bài về xây dựng một nas gia đình có lẽ sẽ phải lui lại thêm vài ngày. Mong các bạn thông cảm chờ.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Hiện tại em có 5 HDD 2T em định build theo bài hướng dẫn của anh (dùng FlexRAID) vấn đề sau này em muốn nâng số ổ cứng lên 6,7,8 HDD... thì phải build lại từ đầu hay sao anh?
--Anh có thể cho em biết cách mua bản quyền FlexRAID vì em muốn dùng lâu dài buil 1 lần.
--Cám ơn anh Thanksforsharing rất nhiều -Đề tài này rất rất hay......

--Hiện tại em có 5 HDD 2T em định build theo bài hướng dẫn của anh (dùng FlexRAID) vấn đề sau này em muốn nâng số ổ cứng lên 6,7,8 HDD... thì phải build lại từ đầu hay sao anh?
--Anh có thể cho em biết cách mua bản quyền FlexRAID vì em muốn dùng lâu dài buil 1 lần.
--Cám ơn anh Thanksforsharing rất nhiều -Đề tài này rất rất hay......

1/ Bạn vẫn ko phải build lại từ đầu. Đây là lợi thế rất lớn của SnapRaid và FlexRaid.
2/ Bạn nên người quen hay ai đó có tài khoản Paypal mua giùm cho. Sau khi chuyển tiền cho họ là họ gửi key lại cho mình. Cũng nhanh và gọn như mua bán acc download trên HDVN.
3/ X_X

dungsin_lqd

Well-Known Member

-A Thanksforsharing cho hỏi mình sử dụng với mục đích gia dình thì mua gói nào FlexRaid-F ngoài FlexRaid-F còn có soft raid nào dùng free làm được như FlexRaid-F? Cám ơn.

Upapa

Bác Airport và thankforsharing cho em hỏi: em đã đọckỹ các bài của 2 bác nhưng em không thấy 2 bác đề cập đến tốc độ chạy khi mount các ổ với nhau. VD: em có nhiều ổ sata2 và sata 3 với tốc độ 3Gbp và 6Gbp, sau khi amount thì tốc độ sẽ như thê nào? chay theo sata 2? cũng giông như usb 2 và usb 3, nếu cắm usb 3 và 2 thì tốc độ cũng chỉ theo usb2.
các bác có anh nào chup tốc độ copy giưa 2 sata 2 và 3 thì tốt quá..

Upapa

Còn đây là câu lệnh trong file config, bác nào có hứng thú sử dụng một phần mềm tạo Raid nhanh gọn, dễ dùng và quan trọng nhất là hòan toàn free thì có thể tìm hiểu thêm rồi sử dụng, cá nhân em thấy rất hay, thiết thực.

parity C:\ARRAY\Disk 1 - Green-2TB - Parity\Parity\parity.par

content C:\ARRAY\Disk 2 - Green-15TB\array\content.lst
content C:\ARRAY\Disk 3 - WD 80x4 in SS\array\content.lst
content C:\ARRAY\Disk 4 - Black 2TB\array\content.lst
content C:\ARRAY\Disk 5 - Green-500 GB\array\content.lst
content C:\snapraid\content.lst

disk d2 C:\ARRAY\Disk 2 - Green-15TB\array\
disk d3 C:\ARRAY\Disk 3 - WD 80x4 in SS\array\
disk d4 C:\ARRAY\Disk 4 - Black 2TB\array\
disk d5 C:\ARRAY\Disk 5 - Green-500 GB\array\

exclude *.unrecoverable
exclude Thumbs.db
exclude \$RECYCLE.BIN
exclude \System Volume Information
exclude \Program Files\
exclude \Program Files (x86)\
exclude \Windows\

block_size 256

autosave 500

pool C:\pool

share \\server
bác airport có thể giải thích từng câu lệnh này được không?

content C:\ARRAY\Disk 2 - Green-15TB\array\content.lst
content C:\ARRAY\Disk 3 - WD 80x4 in SS\array\content.lst
15tb và 80 x4 là bác mount từ trước ? dung snapraid mount fk?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên