Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

hnforum

Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cám ơn bài viết hay của bạn.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Hàng của bác chủ khủng quá...
@ Trước giờ vẫn chỉ chăm chăm đi sắm hdd mà chưa nghĩ tới việc sắp cái giáp che chắn tốt nhất cho em nó...

ronduong

Well-Known Member

bao nhiêu tâm tư, nguyện vọng của em bị bác bày tỏ ra hết. :-O:-O:-O:-O:-O

WRATH_

Member

Lần đầu em được nhìn thấy 1 hệ thống khủng như này. Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ.

hệ thống của bác quá khủng, ngưỡng mộ bác ghê, àh có thể cho mình hỏi thêm là ví dụ như ổ dung lượng nhỏ và dung lượng lớn khi chạy thì mức tiêu hao điện có giống nhau không (ví dụ như chạy ổ 250G và ổ 500G thì hai ổ này nó tốn điện ngang nhau hay ổ dung lượng càng cao thì càng tốn).

kunhikfc

Active Member

Dân chơi công nghệ chính là đây. Thú vị đó bạn, lần đầu nghe & thấy. Trước đây mình chỉ thấy người quen có khoảng 10 ổ
nhưng họ chỉ để trong hộp, khi nào cần xem phim loại nào thì họ lấy gắn vào HDP thôi. Có vài điều cần lĩnh giáo bác đây.
Chúc năm mới vui vẻ & nhiều sức khỏe nhé

kid1994hn

Bài viết của bác rất chi tiết, quá hay. Em đánh dấu đọc dần.

meomatto

Active Member

Quá hay và tâm huyết! Đợi tiếp bài của bác! Thanks!

phdang

Member

Em đang tò mò xem bác chủ dùng phần mềm gì để quản lí và xem phim trên hệ thống đồ sộ này?
Em đang dùng xbmc nhưng chưa hỗ trợ tốt cho bluray iso và remux.

Em có một câu hỏi về độ an toàn tránh hư hỏng cho bác chủ đây:
- Với hệ thống khủng với nhiều ổ hdd, bác đã tính toán đến việc sử dụng nhiều nas kết hợp lại chưa? Mỗi nas bây giờ giá khoang 6tr chạy cpu atom, cài ưin server, quản lí 4 hdd, khá tiện lợi cho việc build hệ thống theo module, độ rủi ro hệ thống cũng giảm xuống ty lệ với số lượng nas sử dụng. Về chi phí, tốc độ...?

Phablet

Active Member
Bà mịa bài này viết quá kỹ và tỉ mỉ đến từng mũi chĩ :)
Đừng nói kiến thức để viết, nội gõ bàn phím không cũng hết vài tiếng.
Quoánh dấu nó một cái để từ từ ngâm cứu.
Cám ơn chủ thớt nhiều.

quyzxcv

Active Member

ở VN hình như không bán case Cooler Master 4in3 và cái case lian kia không bác mua ở đâu nhỉ mong bác up tiếp để mình tham khảo đang định xây dựng media server bài viết cuả bác hữu ích quá

nhìn mấy cái ổ cứng của bác em thèm quá

nevol

Active Member
bài viết rất hay và đưa ra được nhiều vấn đề :-bd mong chờ phần tiếp theo của bác

Bài viết hay lắm bác, rất chi tiết, em cũng đang chuẩn bị build 1 Home media server khoảng 20TB dựa trên hệ thống máy cũ sẵn có. Yêu cầu e đặt ra là transcoding tốt 1080p, mở rộng dung lượng dễ dàng, remote từ xa, chạy được Flex server v.v.v . Đang tò mò bác sử dụng Mobo, card Raid và OS nào. Dự là bác phải chia đến 5 kỳ mới hoàn thành được bài viết này.

Chỉnh sửa lần cuối:

datthanh07

Hiện mình cũng có khoảng 13TB fim, nhạc, data... Định qua tết có lúa build 1 em media server. Bài viết của bác chủ đã giải đáp 98% các yêu cầu, thắc mắc của em lâu nay. Mong bác chủ hoàn thành bài viết sơm để a/e trên HDVN có thêm sự lựa chọn, tham khảo cho riêng mình.
Thanks all :D

hệ thống của bác rất khoa học, tiết kiệm , tiện dụng, quan trọng là ko hồi hộp sợ mất data nữa

thanks bác rất nhiều ......bác có thể pm cho e số đt được không , khi nào có dịp sẽ tham khảo kinh nghiệm của bác

cupa345gt

Member

Bài của bác giúp cho nhiều bạn nhìn thấy được "tương lai trong đó có mình cảm ơn bác.

RF7II

Member

đang đợi bác viết đến phần PSU và các đầu cắm SATA cho 40 con HDD, trước cũng có ý tưởng như bác mà tắc cái khâu này. Cám ơn bác đã chia sẻ

tears_of_kaliar

Active Member

bài viết rất hay, nêu ra được các vấn đề từ phần cứng tới phần mềm. HI vong trong các bài tiếp theo bác đưa ra được giải pháp hoàn thiện cho server của bác

myquartz

Bác chủ topic này quả là người chịu chơi và nhiều thời gian... rảnh. Chưa hiểu với đống phim 75TB đó bác xem hết 1 lượt chưa. Số phim đó mà trả tiền bản quyền mua chắc là không nổi :).

Thật ra về mặt lưu trữ dữ liệu, mục đích của nó mới là quan trọng. Và cái thứ 2, đó là tần suất sử dụng dữ liệu đó, để quyết định lựa chọn phương tiện lưu trữ. Nếu bác chủ là người chuyên cho copy phim thuê thì chả có gì phải nói (mỗi lần read các HDD là được 1 ít tiền), còn nếu lưu cho vui và để lưu lâu lâu lắm mới mở xem, thì HDD không phải là cách lưu khôn ngoan tiết kiệm tiền. Mỗi ngày các HDD không được đọc lại lấy 1 lần thì chạy nó là lãng phí khi cho nó chạy liên tục (kể cả idle cũng là tốn điện). Có nhiều phương pháp khác rẻ tiền hơn phù hợp hơn với kiểu đó, ví dụ lưu ở đĩa DVD/Blueray hoặc là băng từ, những thứ cất vào tủ không tốn điện.

Đôi điều ý kiến.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên