Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

ChuongBuffalo

Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Các bác giúp em với, em cài firmware cho LS-CHL V2 nhưng sao chương trình update không thể tìm thấy cái nas mặc dù Nas navi vẫn thấy no hiện diện trong mạng Lan, HDD em cũng đã clean trong dos, lỗi nó như hình dưới ạ

có thể do hdd cũ đó!

Haigiac

Nhân tiện bác cho hỏi, rack Nas Buffalo WS5400r của bác là hàng ra sao ạ? Mới toanh hay second hand?

tbuffalo

Tôi mới sử dụng Nas LS441DE. Khi setup phần webAccess, tôi làm như hướng dẫn nhưng vẫn hiện lên thông báo Port Forwarding failed Use manual setup, vậy là sao? có thể giúp tôi được không? cảm ơn các bác!

Báo như thế tức là
1 bác chưa mở port trên modem
2 modem chưa bật Upnp

lungtung

Hi anh em, mình mới mua 1 cái NAS LS-WXL647 ở Nguyên Phong, đã setup đầy đủ, firmware hiện tại là 1.71, đã set IP tĩnh, giờ nó có vấn đề này hơi lạ, nhờ các bác tìm bệnh giúp.
- Mình đã setup NAS share thư mục, bật DLNA server, bật Web sharing, bật account guest...
- Mình chỉ có thể truy cập vào NAS bằng android box, mabook, iphone... khi và chỉ khi cái laptop chạy window của mình connect vào trước.
- Nếu tắt laptop thì các thiết bị khác (vd: android box, Macbook, phone..) đang truy cập sẽ bị ngắt ngay lập tức.
Mình đã kiểm tra tất cả các setting về security tắt, power save tắt nhưng vẫn không được.
Nhờ anh em tư vấn giúp với.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Hi anh em, mình mới mua 1 cái NAS LS-WXL647 ở Nguyên Phong, đã setup đầy đủ, firmware hiện tại là 1.71, đã set IP tĩnh, giờ nó có vấn đề này hơi lạ, nhờ các bác tìm bệnh giúp.
- Mình đã setup NAS share thư mục, bật DLNA server, bật Web sharing, bật account guest...
- Mình chỉ có thể truy cập vào NAS bằng android box, mabook, iphone... khi và chỉ khi cái laptop chạy window của mình connect vào trước.
- Nếu tắt laptop thì các thiết bị khác (vd: android box, Macbook, phone..) đang truy cập sẽ bị ngắt ngay lập tức.
Mình đã kiểm tra tất cả các setting về security tắt, power save tắt nhưng vẫn không được.
Nhờ anh em tư vấn giúp với.

bạn truy cập qua giao thức Upnp (dlna ) hay qua SamBa

lungtung

Hi, Sorry mấy hôm nay không vào HDVN nên ko thấy bạn reply. Mình đã activated toàn bộ các kiểu share như SMB, DLNA, itune sharing... nhưng vẫn như cũ. Đã kiểm tra nhiều lần, NAS chỉ hoạt động sau khi kết nối bằng laptop chạy windows 7 của mình, chỉ duy nhất cái này, dùng máy khác vào khi máy này tắt là không được. Ping thì vẫn thấy bình thường.
Đã thử reset setting và setup sharing, IP, user lại nhưng vẫn vô phương. Giờ mỗi lần muốn coi film thì phải mở laptop lên, connect vào rồi mới xem film qua android box được.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Hi, Sorry mấy hôm nay không vào HDVN nên ko thấy bạn reply. Mình đã activated toàn bộ các kiểu share như SMB, DLNA, itune sharing... nhưng vẫn như cũ. Đã kiểm tra nhiều lần, NAS chỉ hoạt động sau khi kết nối bằng laptop chạy windows 7 của mình, chỉ duy nhất cái này, dùng máy khác vào khi máy này tắt là không được. Ping thì vẫn thấy bình thường.
Đã thử reset setting và setup sharing, IP, user lại nhưng vẫn vô phương. Giờ mỗi lần muốn coi film thì phải mở laptop lên, connect vào rồi mới xem film qua android box được.

Lỗi này bác gặp giống 1 ng khách của em . Muốn play film qua hdplayer Oppo nhưng phải bật laptop để mồi trước rồi trên laptop khởi động trước thì mới thấy nas hiện lên mặc dù các thiết bị khác đều thấy nó. Sau vài lần khắc phục các kiểu đổi IP tĩnh này nọ cuối cùng thay con modem mới được mà k rõ nguyên nhân

lungtung

ui trời, mình đang dùng con modem xịn EA6300 vật vã lắm mới mod dc DD-WRT ngon lành cành đào, giờ kêu đổi modem vì cái NAS chắc chết...thà đổi NAS.... :(
Dù sao cũng thanks bác, tối nay về lôi con modem ra hành hạ xem có cải thiện được không. Ít ra cũng có hướng đi mới

lungtung

Đã đổi thử modem khác, cũng bị y chang, hix.

mxvmxv

Member

Chào Anh em !

Mình mới mua 01 con NAS Buffalo LS520D , trong mạng nội bộ thì đã connect OK . Hiện này nhà mình đang dùng cáp quang của VNPT , nhờ AE hỗ trợ tư vấn các bước để cấu hình nhằm mục đích truy cập con NAS này từ internet (chủ yếu dùng để nghe nhạc ), nghe nói phải đăng ký tên miền và config trên router của VNPT cung cấp nhưng mình không có kinh nghiệm vụ này nên nhờ AE hỗ trợ giúp.

Xin cảm ơn.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Chào Anh em !

Mình mới mua 01 con NAS Buffalo LS520D , trong mạng nội bộ thì đã connect OK . Hiện này nhà mình đang dùng cáp quang của VNPT , nhờ AE hỗ trợ tư vấn các bước để cấu hình nhằm mục đích truy cập con NAS này từ internet (chủ yếu dùng để nghe nhạc ), nghe nói phải đăng ký tên miền và config trên router của VNPT cung cấp nhưng mình không có kinh nghiệm vụ này nên nhờ AE hỗ trợ giúp.

Xin cảm ơn.

bật teamview xong nhắn ti mình xem giúp được thì giúp nhé bạn :D

mxvmxv

Member

Cảm ơn bạn !

Do mình đi làm nên tối mới về, không biết lúc đó bạn có thể giúp được k ?
Cảm ơn.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Cảm ơn bạn !

Do mình đi làm nên tối mới về, không biết lúc đó bạn có thể giúp được k ?
Cảm ơn.

Ban ngày e hay ngồi máy còn tối hay chạy loăng quăng lắm bác :D. Có gì bác cứ inbox

mrdragon88

con Buff XHL của em tự nhiên nháy đèn màu tím, ko truy cập được vào Nas, nó bị làm sao thế các bác :(

mrdragon88

khả năng do lỗi firmware hoăc hdd có vấn đề b.
b check phần mềm nas navigator nó sẽ báo thông tin để kiểm tra
Em đã tháo nó ra thì thấy quạt ko chạy, chắc quạt hỏng nên nó ko cho chạy, còn ổ cứng thử cắm vào máy chạy Ubuntu live cd vẫn đọc đc, có phần mềm nào trên Windows đọc được ổ cứng ext3 ko bác chứ em sao lưu trên Ubuntu live cd tốc độ được có 40MB/s, chậm quá :(
Có bác nào biết chỗ bán quạt cho con Nas ko chỉ em với :adore:
Hình cái quạt đây ợ

Em đã tháo nó ra thì thấy quạt ko chạy, chắc quạt hỏng nên nó ko cho chạy, còn ổ cứng thử cắm vào máy chạy Ubuntu live cd vẫn đọc đc, có phần mềm nào trên Windows đọc được ổ cứng ext3 ko bác chứ em sao lưu trên Ubuntu live cd tốc độ được có 40MB/s, chậm quá :(
Có bác nào biết chỗ bán quạt cho con Nas ko chỉ em với :adore:
Hình cái quạt đây ợ

Hà nội mang nas qua bên mình kiếm quạt cho nhé bạn. B copy qua linux tốc độ như vậy là ổn rồi

Bên trên