Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

khactuyen

Banned
Ðề: Hỏi về Jumbo Frame và Terastation pro I

Để tăng tốc độ copy, phải thay đổi hai thứ:
- Jumbo frame trong WebUI của Tera-pro chỉnh lên 4100-byte
- Trong Network Adapters - Advanced (của PC), mục Maximum Frame Size (hoặc cái gì đó tương tự, tùy thuộc vào loại card mạng) chỉnh lên 4100.
Tuy nhiên, nếu chỉnh Jumbo lên mức 7418-byte thì không thành công.
Ngoài ra còn một bất tiện nữa là với TVIX là NetShare không kết nối được nếu dùng Jumbo Frame (SAMBA vẫn dùng bình thường)(!?).
bác vẫn dùng lan 100Mb hả?

Lan 100 nó đâu có support jumbo frame đâu mí bác... LAN 100 tăng lên nó cũng chạy à? Hay PC - NAS?

Meg2k

Jumbo Frame làm gì có tác dụng với LAN 100Mbs ?!?! Specs của LAN 100Mbs đâu có cài đặt cho Jumbo Frame mà tăng với giảm, các bro có nhầm lẫn gì không?

Meg2k

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Hix. Mấy bác có xài transmission trên mấy em DHGL với LS-GL để chơi HD dc hem vậy?
Sao con của em cứ hốt HD = trans là lăn quay ra báo lỗi.
cuối cùng toàn phải chơi = torrent default của Buffalo ko à!!!
Không phải HD thì chạy bt nha... thế mới điên...

Ý bro nói là các phim HD mà được gộp tất cả vào một tập tin .mkv gặp lỗi à? Có gặp lỗi gì với phim bị băm nhỏ ra các tập tin .rar với chunk khoảng 50MB/chunk không?

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Yep. Dùng bittorrent đi kèm thì down tốt, ko sao. Nhưng cứ cài trans để down là nó chạy dc 1 chút là báo lỗi... rồi phải up lại fw luôn.
Đã tắt sạch bách dịch vụ luôn rồi... (Cái fw 2.25 có twonky, firefly...).

Meg2k

Yep. Dùng bittorrent đi kèm thì down tốt, ko sao. Nhưng cứ cài trans để down là nó chạy dc 1 chút là báo lỗi... rồi phải up lại fw luôn.

Cái vụ large file hình như thằng Transmission có vấn đề, bên diễn đàn Transmission cũng có người bị y như vậy (Transmission download được khoảng 20MB / 10GB phim rồi đơ ra báo lỗi), lúc download một phim HD to vật vã thì lúc nó allocate thì báo lỗi, cái này không phải lỗi của thiết bị đâu :)

http://forum.transmissionbt.com/viewtopic.php?t=4512&sid=a79c35db0f360fa1d27254d14c77398d

rTorrent mình cũng từng bị lỗi như thế nhưng không tái lập được lỗi đó nữa (download một phim HD to gần 20GB, download xong rồi nhưng thằng rTorrent cứ download mãi thôi, nó cứ báo là "download is completed but return hash check was not completed" ==> chẳng sao cả, cứ stop torrent đó, phim đó xong rồi).

Cái private tracker của mình thì phim HD bị băm nhỏ ra làm nhiều chunk rar 50MB/chunk, sau này mình mới bổ sung thêm một tracker có phim để nguyên file nhưng rTorrent vẫn xử lý khá ổn.

arryo

Active Member

Lỗi này lâu rồi mà Meg2k, từ thời version còn dưới 1. Mấy cái update hàng ngày mà, bây giờ 1.76 rồi.

Bạn nowforever tự compile hay cài từ optware, nếu chạy bị lỗi thì nên compile từ source thử xem. Chứ mình xài transmission cho cái MyBook, chuyên dành cho down và seed film, ổ đấy 2T mà giờ còn có 100M mà có bị lỗi vậy bao giờ đâu. Mình chỉ bị lỗi là nếu để nhiều connection quá thì bị tràn bộ nhớ (bộ nhớ có 30M), lúc đó transmission tự tắt luôn, nên phải hạn chế tối đa connection là 60 thôi.

Cái vụ large file hình như thằng Transmission có vấn đề, bên diễn đàn Transmission cũng có người bị y như vậy (Transmission download được khoảng 20MB / 10GB phim rồi đơ ra báo lỗi), lúc download một phim HD to vật vã thì lúc nó allocate thì báo lỗi, cái này không phải lỗi của thiết bị đâu :)

http://forum.transmissionbt.com/viewtopic.php?t=4512&sid=a79c35db0f360fa1d27254d14c77398d

rTorrent mình cũng từng bị lỗi như thế nhưng không tái lập được lỗi đó nữa (download một phim HD to gần 20GB, download xong rồi nhưng thằng rTorrent cứ download mãi thôi, nó cứ báo là "download is completed but return hash check was not completed" ==> chẳng sao cả, cứ stop torrent đó, phim đó xong rồi).

Cái private tracker của mình thì phim HD bị băm nhỏ ra làm nhiều chunk rar 50MB/chunk, sau này mình mới bổ sung thêm một tracker có phim để nguyên file nhưng rTorrent vẫn xử lý khá ổn.

arryo

Active Member

Bạn thử hạn chế connection lại nhé. Default là 200, cho khoảng 50-60 xem bị không?

Mình xài DHGL seed 1 phim mà down cũng bị n.ữa...
Check ram thì thấy nó còn dư nhiều lắm!!! Mới xài 33/128 thôi.
Mình nghĩ nó bị chết cái NAS là do lỗi segmentation fault. Mình thấy ít ai xài trans trên DHGL lắm....

TNTANH

Member

cái này mình cũng bị 1 lần, down xong, coi bình thường, nhưng bị lỗi đó nên ko seed được. Ghét remove luôn. Bị 1 lần duy nhất.

Sonicn

mình bị lỗi là down xong rùi mà ko có file trong FINISHED ( Rtorrent )

TNTANH

Member

check cái dấu này vô

attachment.php

Đính kèm

22.4 KB · Xem: 87

Sonicn

nó cái mất cái còn mới đau bác tnt oai

cái nào HD hàng to và đẹp thì nó lại mất

mấy con xấu xí đen thui thì nó lại còn :d

TNTANH

Member

chắc nó dấu để coi 1 mình rồi :p

taidj

Member

CÁC BÁC CHO HỎI CON XHL CỦA MÌNH 1 CON CHẠY BÌNH THƯỜNG 1 CON CHƯA ADD TORRENT NÀO NHƯNG KHI ADD TORRENT VÀO THÌ NÓ ĐỎ HẾT.KHÔNG THẤY KẾT NỐI MẠNG ĐƯỢC VỚI CÁC PRIVATE TRACKER.RESTART LẠI MẤY LẦN THÌ MẤT LUÔN TORRENT ĐÓ BẤM VÀO CONFI THÌ BÁO LỖI ..MẶC DÙ CON KIA VẪN CHẠY BÌNH THƯỜNG . BÂY GIỜ MUỐN XOÁ HẾT VÀ LÀM LẠI TỪ ĐẦU THÌ SAO CÁC BÁC .

BÁC Meg2k KHI NÀO RẢNH THÌ LÀM 1 BÀI CHỈ CÁCH UP FIRMWARE CHO XHL LUÔN NHA BÁC . NHƯ MÌNH ĐANG XÀI 2 XHL ĐỀU DÙNG HDD1.5TB .NHƯNG MAI MỐT MUỐN THAY HDD KHÁC HAY HƯ HDD THÌ MÌNH PHẢI UP LẠI FIRMWARE NHƯNG MÌNH LẠI KHÔNG BIẾT CÁCH UP LẠI FIRMWARE . NHỜ CÁC BÁC CHỈ GIÁO :D:D

Meg2k

Bác đang xài bản script nào vậy? Phiên bản mới hình như em đã chuyển sang thư mục có cấu trúc khác một chút...

--- download
------- active (đang download)
------- finished (đã download xong)
------ watch (quăng file .torrent vào đây là nó tự động download).

Bác kiểm tra trong /opt/etc/rtorrent.conf

Sonicn

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

ko cần bù , wa ngủ với e 1 đêm là dc :))

Meg2k

CÁC BÁC CHO HỎI CON XHL CỦA MÌNH 1 CON CHẠY BÌNH THƯỜNG 1 CON CHƯA ADD TORRENT NÀO NHƯNG KHI ADD TORRENT VÀO THÌ NÓ ĐỎ HẾT.KHÔNG THẤY KẾT NỐI MẠNG ĐƯỢC VỚI CÁC PRIVATE TRACKER.RESTART LẠI MẤY LẦN THÌ MẤT LUÔN TORRENT ĐÓ BẤM VÀO CONFI THÌ BÁO LỖI ..MẶC DÙ CON KIA VẪN CHẠY BÌNH THƯỜNG . BÂY GIỜ MUỐN XOÁ HẾT VÀ LÀM LẠI TỪ ĐẦU THÌ SAO CÁC BÁC .

Tài kiểm tra lại gateway của con LS có đúng hay không? Tài bấm vào config nó ra lỗi gì? Nếu được thì mở port router rồi chuyển hướng vào port 22 của con LS bị lỗi, mình sẽ kiểm tra giúp cho :D

BÁC Meg2k KHI NÀO RẢNH THÌ LÀM 1 BÀI CHỈ CÁCH UP FIRMWARE CHO XHL LUÔN NHA BÁC . NHƯ MÌNH ĐANG XÀI 2 XHL ĐỀU DÙNG HDD1.5TB .NHƯNG MAI MỐT MUỐN THAY HDD KHÁC HAY HƯ HDD THÌ MÌNH PHẢI UP LẠI FIRMWARE NHƯNG MÌNH LẠI KHÔNG BIẾT CÁCH UP LẠI FIRMWARE . NHỜ CÁC BÁC CHỈ GIÁO :D:D

Mình cũng muốn post bài hướng dẫn lắm bác ạ, cách làm thì không khó, bác có thể search Google cũng ra, tuy nhiên do em đã cam kết với người tài trợ mấy con NAS này nên em không được phép chia sẻ thêm về vụ này bác ạ (2 con CHLv2 và XHL FW 1.10+), do không ai tài trợ NAS cho em làm nên em mượn mấy con NAS về vọc chơi thì phải tuân thủ cam kết với người ta thôi :)

Cách làm thì rất dễ, mò mẫm khoảng 20p là bồ có thể cài đặt lại HDD cho nó (XHL thì flash FW hơi lâu và qua 2 giai đoạn, hack XHL 1.20 còn khó hơn nữa nên bạn đừng upgrade lên, FW 1.20 không có tính năng gì mới ngoại trừ thêm Russian Web UI - ít nhất là trong phần change notes Buffalo nó nói như vậy).

Chỉnh sửa lần cuối:

nhnam100

Bạn kiểm tra lại gateway của con LS có đúng hay không? Bạn bấm vào config nó ra lỗi gì?

Mình cũng muốn post bài hướng dẫn lắm bác ạ, cách làm thì không khó, bác có thể search Google cũng ra, tuy nhiên do em đã cam kết với người tài trợ mấy con NAS này nên em không được phép chia sẻ thêm về vụ này bác ạ (2 con CHLv2 và XHL FW 1.10+), do không ai tài trợ NAS cho em làm nên em mượn mấy con NAS về vọc chơi thì phải tuân thủ cam kết với người ta thôi :)

Cách làm thì rất dễ, mò mẫm khoảng 20p là bồ có thể cài đặt lại HDD cho nó (XHL thì flash FW hơi lâu và qua 2 giai đoạn, hack XHL 1.20 còn khó hơn nữa nên bạn đừng upgrade lên, FW 1.20 không có tính năng gì mới ngoại trừ thêm Russian Web UI - ít nhất là trong phần change notes Buffalo nó nói như vậy).

Chà lại còn vụ cam kết cam go nữa chứ, nếu tôi không được tài trợ thì có được hướng dẫn trên HD không #:-S

Bên trên