Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

billtruc

Member
Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Trở về trạng thái trước kia thì không được nhưng tạm thời có thể "chmod -R 0744 /opt" để cho quyền đọc thôi.

Nhưng "tối kiến" nhất vẫn là cái lệnh chmod -R 0777 /opt ?!?!?! Đáng lý ra đã không nên thực thi cái lệnh này Nên nhớ trong /opt có binary executable nhiều lắm trong bin hoặc sbin ==> cái này mà share ra trong LAN hoặc WAN là đi đời cái Linkstation :D :D ==> phá hỏng cái U-boot flash MTD là Linkstation trở thành "cục gạch chặn giấy".

bác "chỉnh" cái đoạn script của e cho nó hợp lý đi ạ, thx

e muốn hidden luôn .

Mình làm như sau:
1. Trong folder share tạo folder tmp
2. move hết file linh tinh (file config tạm, S90) về đó, download mấy cái gói cũng vào đó lun
3. tạo folder Downloads trong đó lun. Cái này tiện, tại mấy cái fw mod (DHGL, GL) hoặc XHL default torrent của Buffalo nó đã có, có khi khỏi tạo. Mà được cái, chẳng hạn thấy trans chuối quá thì bật torrent default ... :D
4. Config lại file settings.json cho download vào đó hết...

Vậy khỏi lo config lại cái Buf!

liệu .opt nó ra sao bác ? read-only ? write ?

thx 2 bác đã quan tâm :D

dunghnvn

Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Trả lời cho câu hỏi cài phpmyadmin của Sonicn đây

Đầu tiên là cài lighttpd, mysql, php-mysql, rồi tới phpmyadmin
cứ ikpg install ... là được.

sau đó mở file config.inc.php của phpmyadmin ra.
nó nằm ở /opt/share/www/phpmyadmin/
cái folder này thì nó share ở ngoài NAS nên có thể dùng window mở file đó bằng notepad rồi sửa cũng được.
kiếm dòng
Mã:
$cfg['Servers'][$i]['password']      = '';          // MySQL password (o
                                                    // with 'config' auth_type)
sửa thành
Mã:
$cfg['Servers'][$i]['password']      = 'password';          // MySQL password (o
                                                    // with 'config' auth_type)
vậy là xong.
giờ bạn vào Firefox gõ http://NASIP:8081/phpmyadmin/ (8081 hay 8088 gì đó nếu đã đổi port)
giờ thì chỉ việc create database rồi cài wordpress, VBB, ...
mà cái này chắc để chơi chơi thôi, chứ web bự bự nhiều người vào ko chừng cháy cái NAS 8->

Bro cho hỏi Tôi đã cài xong như Bro hướng dẫn nhưng đến phần creat datbase wordpress thì chịu xin Bro hướng dẫn thêm. Xin cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối:

NQH_PCV

Member

Bác Puma và mọi người cho hỏi một chút:
Tôi làm theo hướng dẫn của bác Puma 07 để nạp transmision cho chiếc Linkstation DHGL, nhưng làm xong, gõ 192.168.1.66:9091 (là ip Linkstation DHGL ) thì đều gặp lỗi 404 mặc dù đã Edit file settings.json theo hướng dẫn.
Quyết định tìm và làm theo hướng dẫn khắc phục lỗi 404 trên mạng, sau một đêm làm tùm lum theo hướng dẫn, tôi đã xử dụng được Web UI để điều khiển transmision ( cũng không biết vì sao lại sửa được) và hiện đang download phim, nhưng khi gõ 192.168.1.66:9091 ở trình duyệt thì đòi nhập username và password, tôi không nhập gì, cứ bấm OK là vào Web UI.
Có điều không thể sử dụng được Transmission Remote và Transmission Remote GUI do cả hai đều báo lỗi, cấu hình các kiểu vẫn thế.
Bây giờ tôi muốn nạp lại Transmision từ đầu thì làm thế nào ( vì giờ có kinh nghiệm rồi nên chắc sẽ ít bị sai ).
Mong bác Puma 07 và các anh em trên diễn đàn giúp đỡ.

dunghnvn

Member

Tôi ko biết Linkstation DHGL của Bro như thế nào, LS-XHL của Tôi tháo HDD ra Fomat lại sạch sẽ sau đó Up FW tiếp đến muôn cài gì thì cài. Sẽ ko bị lỗi cũ nữa:-bd :-bd :-bd

NQH_PCV

Member

To dunghnvn
Mình download đựoc nhiều rồi ( bằng bittorent của rom theo máy) nên không muốn format lại HD.
Tìm hiểu mày mò rồi cũng làm được
Mình sửa dòng này trong file settings.json:
"proxy-auth-enabled": true, thành "proxy-auth-enabled": false, làm như vậy để khi vào Web UI không hỏi Username , Password và quan trọng hơn là các trình Remote chạy ngon lành chứ chạy bằng Web UI thì chán chết.
Hôm trước bác puma 07 hướng dẫn không kỹ khi sửa file settings.json, tôi xin bổ xung một số lỗi của tôi để anh em rút kinh nghiệm:
1. Muốn sửa file settings.json phải tắt Transmission đi bằng lệnh:
Killall Transmission-daemon
Thực hiện lệnh vài lần đến khi not thing to kill thì thôi
dùng lệnh "vi" ( lệnh soạn thảo của Linux ) theo hướng dẫn của bác puma.
muốn lưu mọi thay đổi và thoát khỏi lệnh "Vi" gõ ":wq" (không có dấu ngoặc kép) sau đó nhấn Enter.
Tớ không hiểu hướng dẫn nên chỉ gõ wq, tưởng đã lưu nên tắt luôn Putty vì vậy phải làm nguyên một đêm mới vào được Web UI.
May có cách add ip vào "rpc-whitelist:" mà không cần dùng lệnh vi nên còn làm được.
Lúc nào rảnh lại vọc tiếp.
Có bác nào làm cho Transmisstion autostart sau khi bật lại máy thì tốt chứ cứ mỗi lần mất điện lại phải gõ lệnh thì hơi mệt.
Máy Linkstation DHGL có bittorent theo máy chạy cũng khá tốt, tự động bật chứ không chờ phải ra lệnh, tất nhiên giao diện nghèo nàn và chưa thấy ai vọc được, được cái này mất cái kia.
Trước học máy tính từ thời hệ điều hành DOS, giờ lại gõ lệnh trong linux thấy hay hay.

Bác nên kill hết và copy file settings.json trong script auto mà bác puma đã cung cấp.
Như thế sẽ ko có vấn đề gì...
Bác lấy cái script auto install í... sẽ đơn giản hơn và ko gặp nhiều issues.

dunghnvn

Member

To dunghnvn
Mình download đựoc nhiều rồi ( bằng bittorent của rom theo máy) nên không muốn format lại HD.
Tìm hiểu mày mò rồi cũng làm được
Mình sửa dòng này trong file settings.json:
"proxy-auth-enabled": true, thành "proxy-auth-enabled": false, làm như vậy để khi vào Web UI không hỏi Username , Password và quan trọng hơn là các trình Remote chạy ngon lành chứ chạy bằng Web UI thì chán chết.
Hôm trước bác puma 07 hướng dẫn không kỹ khi sửa file settings.json, tôi xin bổ xung một số lỗi của tôi để anh em rút kinh nghiệm:
1. Muốn sửa file settings.json phải tắt Transmission đi bằng lệnh:
Killall Transmission-daemon
Thực hiện lệnh vài lần đến khi not thing to kill thì thôi
dùng lệnh "vi" ( lệnh soạn thảo của Linux ) theo hướng dẫn của bác puma.
muốn lưu mọi thay đổi và thoát khỏi lệnh "Vi" gõ ":wq" (không có dấu ngoặc kép) sau đó nhấn Enter.
Tớ không hiểu hướng dẫn nên chỉ gõ wq, tưởng đã lưu nên tắt luôn Putty vì vậy phải làm nguyên một đêm mới vào được Web UI.
May có cách add ip vào "rpc-whitelist:" mà không cần dùng lệnh vi nên còn làm được.
Lúc nào rảnh lại vọc tiếp.
Có bác nào làm cho Transmisstion autostart sau khi bật lại máy thì tốt chứ cứ mỗi lần mất điện lại phải gõ lệnh thì hơi mệt.
Máy Linkstation DHGL có bittorent theo máy chạy cũng khá tốt, tự động bật chứ không chờ phải ra lệnh, tất nhiên giao diện nghèo nàn và chưa thấy ai vọc được, được cái này mất cái kia.
Trước học máy tính từ thời hệ điều hành DOS, giờ lại gõ lệnh trong linux thấy hay hay.

Này thì auto start nè tham khảo [AUTO START
- Down cái S90transmission này về : DOWN FILE ĐÍNH KÈM

- Mở telnet đánh : chmod -R 777 /opt
bây giờ thì có thể copy ,delete.... các thứ trong thư mục " .optware " share trên disk1

- Delete S90transmission rồi chép S90transmission mới down về vào : .optware -->etc--->init.d (đừng chép chồng lên nhiều khi không chạy)

- Telnet :
killall transmission-daemon

cd /opt/etc/init.d
chmod +x S90transmission
ln -s S90transmission K10transmission

- Muốn start transmission thì telnet:
cd /opt/etc/init.d
./S90transmission

- Stop transmission thì telnet :
cd /opt/etc/init.d
./K10transmission

Đã có từ lâu rồi mà Bro. Tôi ko nhớ tên tác giả hướng dẫn nhưng ko phải của Tôi đâu. Tôi lưu lại trong WORD copy lai cho Bác xem thôi. Tôi đã làm đc auto start như theo hướng dẫn trên. CHÚC THÀNH CÔNG

Đính kèm

• S90transmission.zip
    580 bytes · Xem: 33
Chỉnh sửa lần cuối:

tommysmith

oii đang dành xiền sắm 1 ổ cắm torrent mới đc !!!

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Buffalo NAS FAQs

99,,,999,% các con NAS Buffalo đều download torrent được hết.
Có mấy ông bạn già nhờ mua hộ NAS,nhu cầu down torrent thôi . Mình sẽ sang bác Linh làm mổi loại 1 chú về thử ( hehehehe...suỵt,suỵt... đừng la lớn ,mình gán cho mổi ông một loại,test trước nghiêm chỉnh rồi review cho các bác luôn )
Tin vui nữa cho các bác đã mua các con LS DHGL,GL ...( cứ con nào có chữ NAS là được ,kính thưa các loại NAS ...hihihi...). là bác kia nhận cài dịch vụ rồi .Đở lo rồi các bác nhé

NQH_PCV

Member
Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Không bít các bác xài rTorrent thế nào. Nhưng mà mình đang xài Trans với DHGL. Seeding ~40 torrent (Active khoảng ~10). Chạy tốt.
Đang xài với HDVNBits, Viettorrent, BitVN, HD-Viet ... đều seed tốt, ratio đều chứ ko chuối như Buffalo default torrent.
nTorrent thì rất tốt, y như là uTorrent vậy, chỉnh speed từng cái một...
Nhược điểm: WebUI chuối hơn rTorrent!!!!
Sao tôi cũng dùng transmission với DHGL mà tốc độ up toàn bằng không, bạn có cách nào hay chỉ cho mình với.

Pointed

Này thì auto start nè tham khảo [AUTO START
- Down cái S90transmission này về : DOWN FILE ĐÍNH KÈM

Đã có từ lâu rồi mà Bro. Tôi ko nhớ tên tác giả hướng dẫn nhưng ko phải của Tôi đâu. Tôi lưu lại trong WORD copy lai cho Bác xem thôi. Tôi đã làm đc auto start như theo hướng dẫn trên. CHÚC THÀNH CÔNG

Cái S90transmission này là của bác nowforever post lên đấy, em xác nhận nó là cái script khởi động Trans tốt nhất bây giờ, các TR đang active khi khỏi động lại sẽ tự động chạy luôn, hơn nữa các tùy chọn trong settings.json sau khi điều chỉnh cũng được cập nhật chính xác, không còn tình trạng báo lỗi 403 khi truy cập WebUI nữa. Em đang dùng DHGL, bản Trans 1.8 + line FDSL VTel 12M seed Hdvnbit mỹ mãn toàn ~ 1M-1.5M he he. Lần đầu tiên thấy ratio của mình nhảy vù vù =D>=D>.
Thêm một í nữa, các bác có làm gì mà phải up lại FW và cài lại Trans thì nhớ backup thư mục /root/.config cài xong Trans, thử chạy bt rồi thì killall transmission-deamon vài lần đi cho nó chết hẳn rồi copy bản backup đấy lại chỗ cũ. Em làm thế là toàn bộ mấy chục TR đang seed chạy ngay, chả cần phải hash check gì nữa. Chúc các bác vọc nhiều may mắn

NQH_PCV

Member

To dunghnvn

Đã có từ lâu rồi mà Bro. Tôi ko nhớ tên tác giả hướng dẫn nhưng ko phải của Tôi đâu. Tôi lưu lại trong WORD copy lai cho Bác xem thôi. Tôi đã làm đc auto start như theo hướng dẫn trên. CHÚC THÀNH CÔNG[/QUOTE]

Cảm ơn dunghnvn
Hôm trước có đọc đoạn này nhưng linkdownload bị die nên không vọc được, giờ về làm thử xem, chỗ mình điện đóm chập chờn nên phải cố cho transmissin nó autostart.

NQH_PCV

Member

To: Pointed
;438415] Lần đầu tiên thấy ratio của mình nhảy vù vù =D>=D>.
[/QUOTE]
Tiện thể bạn Pointed cho mình hỏi chút:
Mình dùng transmission kéo phim từ HDVNbits thì tốc độ upload toàn bằng 0, đang lo tụt ratio.
Mình đã mở port và test port báo OK, torrent có 3 seed, 4 peer, vậy mà speed up = 0. Bạn có cách nào cấu hình để cải thiện speed up thì giúp mình với.
Thanks!

arryo

Active Member

CHo phép em chen ngang tí. Em đọc đi đọc lại trong topic này và một vài topic khác mà em vẫn không thể hiểu tại sao mà chương trình vi khó xài thế mà các bác vẫn can đảm xài, nên em quyết định phải nói leo vào.

Mời các bác dùng nano ạ, rất dễ dùng, sau khi sửa sang xong xuôi thì chỉ cần Ctrl +X và nhấn Y để save lại là xong

cài chương trình bằng một dòng lệnh thôi:
Mã:
ipkg install nano

sau đó nếu cần sửa file nào thì cứ :

Mã:
nano tenfile

dunghnvn

Member

Mình dùng transmission kéo phim từ HDVNbits thì tốc độ upload toàn bằng 0, đang lo tụt ratio.
Mình đã mở port và test port báo OK, torrent có 3 seed, 4 peer, vậy mà speed up = 0. Bạn có cách nào cấu hình để cải thiện speed up thì giúp mình với.
Thanks![/QUOTE]

Tôi ko biết Bro Pointed cấu hình như thế nào. Còn Tôi cứ để mặc định ( ko chỉnh sửa ) Chạy phe phé Bro vào đây thì sẽ biết. Cứ cài Tranmission đi Bro ah. Ko phải lo ratio đâu

arryo

Active Member

Thanks![/QUOTE]

Speed up và down tùy thuộc vào torrent đấy có nhiều hay ít người leech/seed mà bạn, torrent bạn đang up mà không có ai down thì làm sao ra tốc độ được . Như của mình đây trên hdvnbits nhé:

có mỗi 2 cái đang có người download thì được max tốc độ up nhé, còn những cái khác thì vẫn đứng im thôi

Pointed

CHo phép em chen ngang tí. Em đọc đi đọc lại trong topic này và một vài topic khác mà em vẫn không thể hiểu tại sao mà chương trình vi khó xài thế mà các bác vẫn can đảm xài, nên em quyết định phải nói leo vào.

Mời các bác dùng nano ạ, rất dễ dùng, sau khi sửa sang xong xuôi thì chỉ cần Ctrl +X và nhấn Y để save lại là xong

cài chương trình bằng một dòng lệnh thôi:
Mã:
ipkg install nano

sau đó nếu cần sửa file nào thì cứ :

Mã:
nano tenfile

Đua với bác tí ;) em toàn dùng MC + F4
của em có xanh đỏ tím vàng nhé, NANO của bác chỉ có đen với trắng thôi. Ngoài ra MC còn nhiều tính năng hay lắm.

@NQH_PCV : bác mà kéo phải TR nào toàn mấy ông "tay to" thì chít, k0 đua seed được với các bác ấy đâu, với lại bác phải xem có ai đang leech k0 chứ, toàn các bác đã kéo 100% rồi seed với nhau thì lấy đâu ra ratio:-?

Pointed

Tôi ko biết Bro Pointed cấu hình như thế nào. Còn Tôi cứ để mặc định ( ko chỉnh sửa ) Chạy phe phé Bro vào đây thì sẽ biết. Cứ cài Tranmission đi Bro ah. Ko phải lo ratio đâu[/QUOTE]

Úi dời ơi, port của bác đỏ lòm thế kia mà seed được lắm thế, hay bác "phong bì" cho mấy mod trên đấy hén :p

Bên trên