Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

teppyvn

Member
Ðề: Hỏi về Buffalo DriveStation Quattro 4-bay

Các bác cho em hỏi chút

Em đang muốn mua chú này: Buffalo DriveStation Quattro 4-bay. Cái này theo như thông số là max được 6TB

Mục đích của mình là mình hiện đang có vài cái ổ cứng gắn trong, hiệu khác nhau, dung lượng khác nhau (1 cái Samsung 1TB, 1 cái WD 500G, 1 cái Hitachi 1G). 3 ổ này đều đã có phim rồi. Mình chỉ muốn đơn giản là cắm 3 cái ổ đó vào box sau đó cắm box vào PC, bật lên PC nhận full đủ cả 3 ổ full dung lượng, ko muốn raid riếc gì cả?

Vậy cái ổ trên có làm được vậy ko các bác? hay cái ổ nào thì làm được vậy?

Mình cũng đang có nhu cầu như bác chủ. Hiện nay đã có 02 ổ WD Mybook 1TB và 01 WD green 1TB rồi. Định mua thêm 1 ổ 1TB nữa. Do vậy đang tính theo hướng sẽ mua ổ gắn trong và chuyển sang kết hợp mấy ổ gắn trong với nhau. Tiêu chí khi lựa chọn:
- Sử dụng dễ dàng: Không Raid, cắm được 4 ổ cứng. Máy tính hoặc HDbox nhận cả 4 ổ (từng ổ riêng lẻ). Có thể tháo, cắm lại ổ cứng mà không cần cài đặt
- Hình thức dễ nhìn
- Cổng giao tiếp: USB và/hoặc SATA, có thêm LAN nữa thì tốt
- Chi phí đầu tư: ưu tiên vừa phải. Tầm 1tr-1.5tr trở lại thì tốt.

Rất mong các Anh em có kinh nghiệm chỉ giáo. Mình hiện đang ở Hà Nội. Rất cảm ơn

vu_hcm

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

sau 02 ngafy em yêu khao học thì cuối cùng con ls-cl cua em cũng kéo torrent được rùi
cám ơn tất cả

shortofmoney

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

giờ bạn kill cái lighttpd đi rồi cho nó chạy lại, nếu khó thì reboot lại cái NAS cũng được :D

Kill và cho chạy lại dư lào hả bạn? Mình reboot nas nhiều quá rồi nên nản b-(

Newbie09

Hà Nội có Bác nào bán Buffalo DriveStation Quattro Turbo không vậy?

Lưu Linh

[/I]

Mình cũng đang có nhu cầu như bác chủ. ....
- Sử dụng dễ dàng: Không Raid, cắm được 4 ổ cứng. Máy tính hoặc HDbox nhận cả 4 ổ (từng ổ riêng lẻ). Có thể tháo, cắm lại ổ cứng mà không cần cài đặt
- Hình thức dễ nhìn
- Cổng giao tiếp: USB ....
- Chi phí đầu tư: ưu tiên vừa phải. Tầm 1tr-1.5tr trở lại .....

Cái này thỏa mãn các điều kiện của bác nè :

ttdd

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Chào bạn,
Có vẻ như là bạn đã xóa mất cấu hình rTorrent + WebUI của LS-XHL mất rồi, nếu bạn muốn cài đặt lại rTorrent + WebUI cho LS-XHL thì vui lòng gửi lại cho mình để mình cài đặt lại (phiên bản này ổn định hơn phiên bản trong thread này). Xin lỗi vì quên gửi kèm cho bạn hướng dẫn sử dụng :)
Bên mình không hỗ trợ bằng Yahoo lâu lắm rồi bạn ạ (bị bom message hỏi cheatcode của game ^#(^ )

Firmware 1.20 trở lên là mặc định không thể sử dụng acp_commander được nữa đâu, bạn đừng cố chạy nữa mất thời gian lắm bạn ạ :).

Thân,

Mình cũng mới lấy 1 cái XHL ở tcdt. Có điều Lưu Linh làm vài chai ở đâu rùi mà đưa cái pass là ctdtxxxxxx báo hại mò mẫm mãi mới ra.
Nhờ bạn cho mình luôn hướng dẫn sử dụng, nếu mình cần gì thì tự cài thêm, box mới mua hình như tắt hết ssh, telnet rồi???

Tks!

Lưu Linh

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Mình cũng mới lấy 1 cái XHL ở tcdt. Có điều Lưu Linh làm vài chai ở đâu rùi mà đưa cái pass là ctdtxxxxxx báo hại mò mẫm mãi mới ra.
Nhờ bạn cho mình luôn hướng dẫn sử dụng, nếu mình cần gì thì tự cài thêm, box mới mua hình như tắt hết ssh, telnet rồi???

Tks!

bác check pm nhé :-??

Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Đang xài 1.83 bác ơi :D.
Thấy bác xài 1.9 rắc rối quá nên chưa upgrade.

bluke

Ðề: Buffalo NAS FAQs

Linstation Pro DUO V1 và V3 khác nhau ở chổ nào hả các bác. Mình có 1 con có 2 cổng USB ở phía sau vậy nó là V1 hay V3.

Khi mình chạy firmware update đến công đoạn format thì nó bị báo lỗi ACP_STATE_FAILURE. rồi IP nó lại nhảy về 169.254.x.x detect bằng NAS Navi thì nó lại hỏi là fix lại IP hay không chọn yes thì nó đổi IP lại đúng Ip với card mạng mình đang set vd. 192.168.11.150. tfpt vẫn đang listen trên 192.168.11.1:69 trường hợp như vậy là bị làm sao thế các bro. Có tut nào hướng dẫn cách cài con LS Pro Duo này không ? Mình làm con LS-DHGL hoài mà không thấy bị trường hợp này.

Ổ cứng cũ mình chạy bằng RAID 1 bây giờ muốn lấy data ra thì phải làm như thế nào. Ubuntu live CD có dùng được không ? Mình đang xài Laptop nếu kết nối ổ cứng cũ qua cổng USB thì Ubuntu Live có nhận được hay không ?

PS2Guy

Linstation Pro DUO V1 và V3 khác nhau ở chổ nào hả các bác. Mình có 1 con có 2 cổng USB ở phía sau vậy nó là V1 hay V3.

Pro Duo V1 và V3 đến thời điểm này chỉ khác nhau ở điểm là V3 có 2 cổng USB / V1 có 1 cổng USB và V3 thì có thêm tính năng DLNA (Media Server) còn V1 thì không. Tuy nhiên đối với mình thì tính năng DLNA là tính năng thừa để sử dụng HD và đa số người dùng chẳng ai thích dùng nó :) ==> DNLA chỉ hỗ trợ một số định dạng nhất định, không hỗ trợ nhiều định dạng (VD không hỗ trợ hình ảnh RAW/MP4/MKV...vv). Còn về mặt cấu trúc Kernel thì 2 con này ... y chang nhau, chẳng khác gì cả ! :)

Pointed

Tình hình là tracker HDVNBist có vấn đề với trans 1.9.1
Mình đang kéo và seed ầm ầm nhưng lại bị báo Hit and Run.
Có bác nào bị như mình không.

Chắc bác chỉ chăm chăm seed ầm ầm cho các leecher khác thôi mà k0 báo cáo lên tracker được nên bị H&R, thử đổi DNS của box theo DNS của nhà cũng cấp dịch vụ ADSL xem có hết k0, với lại tracker update cũng chậm (30phút) nên chịu khó ngồi nhìn thẻ đỏ một lúc cho đỡ sốt ruột nhé.

NQH_PCV

Member

Chắc bác chỉ chăm chăm seed ầm ầm cho các leecher khác thôi mà k0 báo cáo lên tracker được nên bị H&R, thử đổi DNS của box theo DNS của nhà cũng cấp dịch vụ ADSL xem có hết k0, với lại tracker update cũng chậm (30phút) nên chịu khó ngồi nhìn thẻ đỏ một lúc cho đỡ sốt ruột nhé.
Bực mình format lại ổ cứng, update firmware, cài lại transmision Ver 1.91.
Giờ lại chạy OK rồi.
Hình như bản transmision Ver 1.91 chạy trên Firware 2.28 của Link Station Live DHGL chưa ổn định, để chạy thử vài ngày nữa xem.
Cứ sau mỗi lần mất điện là bị lỗi.

arryo

Active Member

Khi mình chạy firmware update đến công đoạn format thì nó bị báo lỗi ACP_STATE_FAILURE. rồi IP nó lại nhảy về 169.254.x.x detect bằng NAS Navi thì nó lại hỏi là fix lại IP hay không chọn yes thì nó đổi IP lại đúng Ip với card mạng mình đang set vd. 192.168.11.150. tfpt vẫn đang listen trên 192.168.11.1:69 trường hợp như vậy là bị làm sao thế các bro. Có tut nào hướng dẫn cách cài con LS Pro Duo này không ? Mình làm con LS-DHGL hoài mà không thấy bị trường hợp này.

Đang nghiên cứu cài đặt freelink cho linkstation, đọc thấy cái này, bạn nghiên cứu thử xem có áp dụng được cho box của bạn không

ACP_STATE_FAILURE error??:

If you receive the ACP_STATE_FAILURE error message, that means that the /boot partition of the hard drive is filled to capacity. The easiest way to resolve this is with Georg's ACP Commander:

* Read the http://downloads.nas-central.org/TOOLS/ALL_LS_KB_ARM9/ACP_COMMANDER/README Make sure you understand what the acp_commander is for & how you can use it.
* Download http://downloads.nas-central.org/TOOLS/ALL_LS_KB_ARM9/ACP_COMMANDER/acp_commander.jar to somewhere you will remember.
* Get console access, dos, terminal, shell it doesn't really matter as long as you can execute the java command.
* cd to the directory where you saved acp_commander.jar
* Disable your firewall temporarily. (If applicable)

Enter the following (Replacing <IP ADDRESS> with the IP Address of your Linkstation)

java -jar acp_commander.jar -t <IP ADDRESS> -cb

This will clear the boot partition, and now you can retry the firmware update, hopefully with success.

link: http://buffalo.nas-central.org/wiki/FreeLink_for_the_LinkStation_PRO/LIVE

Ổ cứng cũ mình chạy bằng RAID 1 bây giờ muốn lấy data ra thì phải làm như thế nào. Ubuntu live CD có dùng được không ? Mình đang xài Laptop nếu kết nối ổ cứng cũ qua cổng USB thì Ubuntu Live có nhận được hay không ?

Muốn lấy data ra, bạn gắn cả 2 HDD vào một máy chạy linux, tái hiện lại raid dùng lệnh mdadm, rồi mount raid đấy vào folder nào đó rồi cứ thế mà chép qua thôi. Cụ thể như sau

từ máy ubuntu nhé, sau khi gắn 2 HDD vào chạy lệnh:

Mã:
sudo fdisk -l

bạn xem 2 ổ của bạn tên gì, để ý dung lượng và số partitions, giả dụ 2 ổ đấy là sdb và sdc. Nhìn vào partitions lớn nhất, thì sẽ có 2 partitions sdb6 hoặc sdc6 (có thể số khác, quan trọng là partition to nhất) Rồi bạn dùng lệnh mdadm tái hiện lại raid của bạn như sau (nhớ cài mdadm nếu máy bạn chưa có)

Mã:
mdadm --assemble /dev/md0 /dev/sdb6 /dev/sdc6

tạo một folder raid lên mnt :

Mã:
sudo mkdir /mnt/raid

và mount raid vào:

Mã:
sudo mount -t xfs /dev/md0 /mnt/raid

xong.

Pointed

Bực mình format lại ổ cứng, update firmware, cài lại transmision Ver 1.91.
Giờ lại chạy OK rồi.
Hình như bản transmision Ver 1.91 chạy trên Firware 2.28 của Link Station Live DHGL chưa ổn định, để chạy thử vài ngày nữa xem.
Cứ sau mỗi lần mất điện là bị lỗi.

bác đang dùng FW2.28 à, em vừa phải hạ cấp xuống 2.27 đấy cái 2.28 đúng là có vẻ chạy thiếu ổn định, hay gây crash Trans ^:)^

arryo

Active Member

Con rackmount xếp vào tủ đẹp trai hơn:D:D:D.Con kia tiện kiếm chổ cái góc nhà :D.mồi con một vẻ....:x

Nghe thấy đẹp trai em cũng thích, chắc em cũng phải kiếm một cái. Các bác cho em hỏi, mua cái này mà box không thôi thì giá khoảng bao nhiêu là mua được ạ, để nếu có vào craiglist hay ebay em biết đường mà trả giá

sunlight

Copy từ TS pro I sang HDD box thế nào?

Nhờ các Bác tư vấn giúp với: em có một con TeraStation pro I gồm 2x1.5TB và 2x1TB HDD giờ muốn copy phim sang HDD box 4x1.5TB nhưng chưa biết làm thế nào vì copy qua LAN là bất khả thì do quá chậm (ngoài ra chỉ chạy được vài phút thì nó không chịu copy nữa và phải rút dây nguồn ra khởi động lại TS).
Thanks

PS2Guy

Ðề: Copy từ TS pro I sang HDD box thế nào?

Nhờ các Bác tư vấn giúp với: em có một con TeraStation pro I gồm 2x1.5TB và 2x1TB HDD giờ muốn copy phim sang HDD box 4x1.5TB nhưng chưa biết làm thế nào vì copy qua LAN là bất khả thì do quá chậm (ngoài ra chỉ chạy được vài phút thì nó không chịu copy nữa và phải rút dây nguồn ra khởi động lại TS).
Thanks

Cách nhanh nhất vẫn là sử dụng PC với một Ubuntu Live CD để chép.
Gắn tất cả HDD vào PC, boot CD với Ubuntu Live rồi chép bạn ạ.

Một điều nữa, Terastation Pro I nếu chạy được vài phút treo thì bạn nên xem lại nó vì TSProI/TSProII được thiết kế để chạy 24/24 cho môi trường doanh nghiệp nên giải nhiệt rất tốt. Nêu TSProI bị treo khi chạy được vài phút thì bạn nên nhờ nơi bán kiểm tra lại đã upgrade Boot/Kernel tương thích với nhau chưa? (bệnh thường xảy ra với mấy cái HDD "mồi" với TSProI, chạy một tí sẽ văng lỗi WDT rồi treo, đa số là do không tương thích giữa Boot/Kernel PPC - TSProII không gặp phải vụ này vì ROM của nó chỉ có UBoot-ARM).

sunlight

Ðề: Copy từ TS pro I sang HDD box thế nào?

Cám ơn Bác đã hướng dẫn, đi làm về em sẽ thử nhưng chắc không dễ vì em mù tịt Linux. Cho em hỏi thêm là bản Ubuntu Live có thể đọc/ghi phân vùng NTFS & XLF mà không cần phải cài đặt gì thêm không?
Về cái TSpro1 của em: nó chỉ treo khi copy từ TS sang PC (dùng chương trình Smart FTP (6-7MB/s), còn khi copy từ PC sang TS (16-17MB/s) hầu như không bị treo; sử dụng thì bình thường, 24/24h không bao giờ treo mặc dù khá chậm chạp).

MrBo682

Well-Known Member

Nghe thấy đẹp trai em cũng thích, chắc em cũng phải kiếm một cái. Các bác cho em hỏi, mua cái này mà box không thôi thì giá khoảng bao nhiêu là mua được ạ, để nếu có vào craiglist hay ebay em biết đường mà trả giá

Ồ ... đương nhiên đẹp trai giá cũng bị đẹp trai theo :D:D:D
Mình mua tại VN giá đứt mất 3.5 "tờ" (fullbox có kèm 4xHDD 500G,nhưng vẫn là 2nd):p:p:p.Bạn tham khảo xem thêm,rồi cân nhắc nhé...

arryo

Active Member

Ồ ... đương nhiên đẹp trai giá cũng bị đẹp trai theo :D:D:D
Mình mua tại VN giá đứt mất 3.5 "tờ" (fullbox có kèm 4xHDD 500G,nhưng vẫn là 2nd):p:p:p.Bạn tham khảo xem thêm,rồi cân nhắc nhé...

Thanks bác, 3.5 tờ là $350 đúng không bác. 4*500G cho khoảng 150$, vậy em mà thấy nó rẻ hơn $200 thì em mua, còn không em mua ở VN vậy. Em nhìn thấy nó cồng kềnh thế kia, không biết nhét vào đâu đây

Bên trên