Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

billtruc

Member
Ðề: Cứu LS-CL không có đèn chỗ nút fuction!

đúng là họ LS-CL mệt thật đấy, bữa TFTP cái SG80 chả chịu chạy, vừa boot lại thì hư FW, cuối cùng đành "hy sing" bộ TN 500G cắm vào thì im ru.

Bác thử cắm cái HDD khác coi sao nhé.

ditimbantot

Ðề: Cứu LS-CL không có đèn chỗ nút fuction!

Vấn đề là phần cứng bác à , đâu phải đo firmware , tớ gắn để ko cũng phải hiện đèn núc Fuction chứ, đằng này ko ổ cứng gắn vào thôi bác à, chịu rồi hôm nay thử gắn vào lại Nóng muốn phỏng cả tay , chịu chết rồi bác à hic hic

-CPU ARM nóng ran lên sợ quá ko gắn nữa , thế là phải từ đã LS-CL rồi tại cái tội nghịch quá , chứ dòng này chạy cũng thấy ngon

hostvn

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

sao em chạy file 1bootstrap nó toàn báo sh: ./bootstrap: permission denied cách khắc phục thế nào ạ

hostvn

Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

em chạy đến chố ./1bootstrap thì nó báo Permission Denied hix các bác giúp em với

Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

- Về việc setup Buffalo tôi cũng theo hướng dẫn của bác Phong nhưng cũng bị báo lỗi đòi format lại. Đành chấp nhận format lại nhưng với ổ 1.5T chắc sẽ lâu đấy. Tôi có một ổ 1.5T cũng phải mất gần 2 tiếng chứ 3 ổ 1.5T chắc lâu lắm.
- Về việc update Samba 3.x thì cứ vào trang này http://homepage.ntlworld.com/itimpi/buffalo.htm#PACKAGES
Hướng dẫn cụ thể và làm rất đơn giản. Tôi update lên Samba 3.0.25 (phải update thư viện trước)
Trang trên ko có hướng dẫn.
Bác nào làm thành công rồi thì hướng dẫn cụ thể lại giúp nhé.
Tôi chưa biết cách update thư viện, nên khi chạy file Update_Samba.sh tòn bị báo lỗi "Do not have a libary"

Thanks !

plmobile

Member

Trang trên ko có hướng dẫn.
Bác nào làm thành công rồi thì hướng dẫn cụ thể lại giúp nhé.
Tôi chưa biết cách update thư viện, nên khi chạy file Update_Samba.sh tòn bị báo lỗi "Do not have a libary"

Thanks !

Để cài được SAMBA 3.0.25
Lấy cái tệp này về rồi update lên
http://downloads.nas-central.org/Users/itimpi/Libraries_ppc_v1.zip

Lưu ý là sắp có bản 3.5 rồi, nếu dùng FW 1.0.4 có AD thì dùng bản 3.0.25 nhé
http://downloads.nas-central.org/Users/itimpi/Samba_3.0.25_AD_ppc_v3.zip

Nói chung là tốc độ tăng chỉ cỡ 20% thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

plmobile

Member

Còn đây là cài MC vào để dùng với FW 1.0.4 đã chạy ngon
1. tải về và chép vào -> từ đây: http://download.linkstationwiki.net/mirrors/www.qumran.org/mc_ppc261.tgz
2. telnet <IP terastation> , user: myroot
3. gõ lệnh dưới
tar -C / -xzvf mc_ppc261.tgz
export TERM=vt100
mc

thế là có 1 bản giống như NC dùng trên DOS trước đây, khá là tiện

Dragon_son

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

hix, giờ chả có chỗ nào bán con LS-XHL cũ nữa nhỉ, kiếm 1 em mà ko ai bán

ducan

Member
Ðề: Hỏi về Buffalo DriveStation Quattro 4-bay

có bác cao thủ nào giúp mình với , mình mua chú Buffalo DriveStation Quattro 4-bay về rồi , trên mặt sản phẩm có chữ raid to đùng , lúc mua mình đã dặn cửa hàng up firmware mới nhất và xả raid rồi (mình ở HN còn mua hàng trong SG) ......vậy mà về cắm HDD vào chỉ nhận mỗi 1 ổ , những ổ còn lại cắm HDD vào nó kô nhận ra , trên Box có 4 đèn HDD và 1 đèn power , 1 đèn power xanh và 1 HDD duy nhất đèn chuyển xanh . 3 đèn HDD còn lại vẫn đỏ
Vậy mình phải làm gì để Box nhận cả 4 HDD bây giờ

Đã bác nào up firmware 2.15 cho TS Live chưa ạ? Có gì mới hơn so với 2.14 ko?

Cả ngày hôm nay loay hoay update ko được lại còn hỏng luôn ca 2.14 cũ, "điên quá". Đã transfer và write thành công, vậy mà khi check cuối cùng lại bị lỗi.

Bác nào giúp em format 1 cái ổ 500Gb làm ổ mồi với.

Thanks !

ducan

Member

Tình hình em đã fix được rồi nhưng chưa hoàn hảo lắm , sau khi dùng 1 HĐ trắng lắp vào khe 1 format lại rồi cắm 3 HDD khác đầy dữ liệu vào các khe còn lại , cắm dây esata vào , bật công tắc Buffalo và loay hoay các kiểu pc vẫn chỉ nhận 1 HDD ở khe 1 , thế nhưng khi tháo esata ra cắm dây usb vào thì nó lại nhận đủ ổ với dữ liệu nguyên vẹn , nói chung tạm ổn rồi nhưng không tận dụng được tốc độ copy của esata thì kể cũng hơi cay .
Có bác cao thủ nào hiểu cách dùng được esata không chỉ cho em cái , em có lướt vào web Buffalo nhưng chỉ thấy sản phẩm của nó hỗ trợ đến win vista mà em đang chạy win 7

Sorry bạn cách trên vẫn còn bị lỗi, mình chưa tìm cách khắc phục được (Chắc cũng không tìm hiểu nữa vì cả 4 ổ đầy film rồi, chỉ sợ có chuyện gì đi hết đóng film thì mệt).

Nếu bạn ở TPHCM thì có thể mang các ổ cứng của bạn đến mình làm dùm cho, về chỉ lắp vào buffalo của bạn là chạy, khỏi phải up FW à có sẵm samba 3 luôn. Chứ để nó format thì 3 ổ 1.5TB chắc hơn ngày mới xong.

Có bác nào ở Hà nội có firmware 2.14 của TS Live ko? Format giúp tôi 1 ổ 500 Gb để làm ổ mồi với.

Thanks!

manhthang

Huyền Thoại

có bác cao thủ nào giúp mình với , mình mua chú Buffalo DriveStation Quattro 4-bay về rồi , trên mặt sản phẩm có chữ raid to đùng , lúc mua mình đã dặn cửa hàng up firmware mới nhất và xả raid rồi (mình ở HN còn mua hàng trong SG) ......vậy mà về cắm HDD vào chỉ nhận mỗi 1 ổ , những ổ còn lại cắm HDD vào nó kô nhận ra , trên Box có 4 đèn HDD và 1 đèn power , 1 đèn power xanh và 1 HDD duy nhất đèn chuyển xanh . 3 đèn HDD còn lại vẫn đỏ
Vậy mình phải làm gì để Box nhận cả 4 HDD bây giờ

Gắn USB thì nhận cả 4 HDD, gắn esata thì chỉ nhận 1 thôi. Đổi HDD muốn sử dụng bằng cách giữ nút select khi nào nghe tiếng bip thì bỏ tay ra, sau đó bấm nút select để chọn HDD muốn dùng với esata. Bằng cách này cũng tắt được 3 HDD không cần dùng khi kết nối USB (khi giữ nút select, DS không được kết nối với PC)

ducan

Member

Gắn USB thì nhận cả 4 HDD, gắn esata thì chỉ nhận 1 thôi. Đổi HDD muốn sử dụng bằng cách giữ nút select khi nào nghe tiếng bip thì bỏ tay ra, sau đó bấm nút select để chọn HDD muốn dùng với esata. Bằng cách này cũng tắt được 3 HDD không cần dùng khi kết nối USB (khi giữ nút select, DS không được kết nối với PC)

cảm ơn bác , cách bác nói chuẩn thật , tuy nhiên nếu thế thì Buffalo hơi chuối nhỉ , có esata mà chỉ cho chạy 1 ổ , đang seed torrent mà muốn copy data qua lại các ổ với nhau lại phải tắt các ổ chỉ còn 1 ổ thì làm ăn gì nữa ....thôi đành phải hài lòng với cái tốc độ rùa của USB vậy

MrBo682

Well-Known Member

cảm ơn bác , cách bác nói chuẩn thật , tuy nhiên nếu thế thì Buffalo hơi chuối nhỉ , có esata mà chỉ cho chạy 1 ổ , đang seed torrent mà muốn copy data qua lại các ổ với nhau lại phải tắt các ổ chỉ còn 1 ổ thì làm ăn gì nữa ....thôi đành phải hài lòng với cái tốc độ rùa của USB vậy

Hơ hơ ,không phải buffalo chuối đâu mà các box khác cũng thế...
Bác tham khảo cái này xem sao
http://www.sataport.com/

thmac

Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

MÌnh đang có 1 box Buffalo HS-DHGL kèm theo bittorrent dc cài sẵn. Bây j nên cài thêm chươgn trình nào uT hay tran vậy.
Có thể chạy song song ct Bit của box và uT hay Tran dc ko?
Mong ae giúp đỡ

Bên trên