Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Cài pyload để add link download vào NAS LS-QVL

Chỉ vào được cái menu trên cũng Home, Queue,... rồi sau đó là hết. Bấm vào config nó hiện lên như trên thôi, cái pupdown như vậy nhưng chắc chỉ là màn hình static, không chọn được cái gì cả (nhưng vẫn vào được Home, Queue,.. ). Cả Config, add,... bấm vào thì màn hình chỉ rung rồi đứng yên!

Re: Cài pyload để add link download vào NAS LS-QVL

Vấn đề này nan giải đây... Bác thử đổi chương trình duyệt xem.

xuanvus

Member
Synology vừa mới ra lò sản phẩm DS213j.

Floating-Point Unit Enabled CPU Favored Multimedia Processing
Large 512MB RAM for Multitasking
Over 100MB/sec Reading, 70MB/sec Writing
Wake on LAN Ready
Cool and Quiet Chassis
DLNA® Compliant Media Server
Running on Synology DiskStation Manager

Chỉnh sửa lần cuối:

foo

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Synology vừa cho ra đời sản phẩm DS213j thay thế cho DS212j.
Đây là sản phẩm dành cho phân khúc người dùng gia đình, có tốc độ nhanh nhất trên thế giới tính tới thời điểm hiện tại.
Tốc độ đọc lên đến 100MB/s, và ghi lên đến 70MB/s, tăng 40% so với sản phẩm trước đó.

Giá bán sản phẩm này tầm 6tr tại Việt Nam, hỗ trợ 2 khe ổ cứng, và Raid 1 để bảo vệ dữ liệu tốt hơn.
Đây là tin vui đối với những ai có nhu cầu nâng cấp NAS, tìm sản phẩm giá hợp lí mà tốc độ cao. Hàng sẽ có mặt ở Vn trong tuần sau, mình sẽ có 1 thiết bị để test cho các bạn thấy hiệu suất làm việc.

sunnydtld

Well-Known Member

Có khuyến mãi giá tốt cho đợt hàng đầu tiên thì mình xúc 1 em :)
Em này thấy được review trên mấy tạp chí ở nước ngoài nhiều rùi.

airport

Active Member

bác Foo cho em hỏi nhờ chút là em đã setup để có thể truy cập từ xa vào DS413J nhưng chỉ có thể quản lý được các fiel đang có sẵn trong NAS, giờ em muốn từ máy laptop của em có thể chuyển (copy) các ảnh em vừa chụp về NAS ở nhà bằng cách nào ạ. Cám ơn bác nhiều.

foo

bác Foo cho em hỏi nhờ chút là em đã setup để có thể truy cập từ xa vào DS413J nhưng chỉ có thể quản lý được các fiel đang có sẵn trong NAS, giờ em muốn từ máy laptop của em có thể chuyển (copy) các ảnh em vừa chụp về NAS ở nhà bằng cách nào ạ. Cám ơn bác nhiều.

Nếu máy tính đang ở ngoài mạng, thị bạn login vào File Station nhé. Phương thức quản lí file chạy trên web.
Hoặc cài đặt Cloud Station của Synology cũng được, cách này thì nó tự động đồng bộ luôn.

xuanvus

Member
Cài đặt và chạy Cloud Station trên Synology NAS

Synology NAS được thiết kế để chia sẻ và đồng bộ các tập tin của bạn trong mạng nội bộ hoặc qua internet. Cloud Station trên NAS Synology cung cấp một giải pháp đồng bộ tập tin cho phép bạn thực hiện và đồng bộ các tập tin của bạn tự động giữa nhiều máy tính. Bằng cách cài đặt gói ứng dụng Cloud Station trên DiskSation và Cloud Station Client trên các máy tính của bạn, tất cả các tập tin được lưu trữ trên máy tính được chỉ định ở folder sẽ được tự động đồng bộ về NAS Synology của bạn và các máy tính khác qua mạng internet. Ngoài ra, việc có thể lấy lại các tập tin bị xóa và lưu trữ đến 32 phiên bản lịch sử của tập tin sẽ ngăn chặn việc bị mất dữ liệu không mong muốn.

2. Cài đặt và chạy Cloud Station trên Synology NAS
Phần này sẽ hướng dẫn bạn từng bước thiết lập và chạy ứng Cloud Station trên Synology NAS.
Vào Package Center > Available > Cloud Station và Install gói ứng dụng Cloud Station.

Sau khi cài đặt xong ứng dụng, vào Installed để kiểm tra ứng dụng Cloud Station đấ chạy hoặc click vào Run để khởi chạy dịch vụ.

3. Thiết lập Cloud Station trên Synology NAS
Đăng nhập vào DSM với tài khoản administrator, có quyền hạn của một administrator (user admin hoặc một user thuộc administrators group) hoặc một domain administrator.
Vào Main Menu > Cloud Station.
Tick Enable Cloud Station và click Apply.

Ghi chú:
QuickConnect là một dịch vụ có thể giúp bạn thiết lập Cloud Station để đồng bộ hóa một cách dễ dàng mà không cần cấu hính các rules port forwarding cho NAS Synology. Để enable QuickConnect, vào Control Panel > QuickConnect, tick Cloud Station và click Apply, ID QuickConnect của bạn sẽ hiển thị tại trang thiết lập. Nếu bạn muốn đồng bộ tập tin giữa 3 hoặc nhiều máy tính, bạn vẫn nên thiết lập chức năng port forwarding để đảm bảo băng thông được tốt hơn.
Cho phép quyền cho các users được sử dụng dịch vụ Cloud Station.

4. Thiết lập Cloud Station và đồng bộ tập tin trên máy tính của bạn
Trên máy tính của bạn, Download ứng dụng Cloud Station PC Client từ Synology Download Center.
Chạy ứng dụng Cloud Station Client vừa download và làm theo hướng dẫn để cài đặt.

Double click Synology Cloud Station on your desktop to launch Cloud Station Client.

Điền thông tin địa chỉ máy chủ của bạn (hoặc điền ezCloud ID thông qua dịch vụ QuickConnect), user name và password.

Điền tên máy tính của bạn Computer Name và chọn một thư mục rỗng để đồng bộ tập tin giữa các máy tính khác nhau và Synology NAS của bạn.

Click Finish để hoàn tất.

Từ bây giờ bạn có thể truy cập files từ thư mục đồng bộ trên máy tính cá nhân của bạn hoặc thư mục Cloud Station trong thư mục home trên Synology NAS của bạn.

Để tìm kiếm và download các phiên bản trước đó của tập tin của bạn, đăng nhập vào DSM và click File Station trên Main Menu, chuột phải vào tập tin củ bạn trong thư mục Cloud Station và click Browse previous versions để truy cập vào các phiên bản trước đó..

Nếu bạn có nhiều hơn một máy tính, lặp lại bước 1 ~ 5 với cùng một nội dung để đồng bộ thậm chí nhiều máy tính hơn với thư mục Cloud Station trên Synology NAS của bạn.

sunnydtld

Well-Known Member

Synology vừa cho ra đời sản phẩm DS213j thay thế cho DS212j.
Đây là sản phẩm dành cho phân khúc người dùng gia đình, có tốc độ nhanh nhất trên thế giới tính tới thời điểm hiện tại.
Tốc độ đọc lên đến 100MB/s, và ghi lên đến 70MB/s, tăng 40% so với sản phẩm trước đó.

Giá bán sản phẩm này tầm 6tr tại Việt Nam, hỗ trợ 2 khe ổ cứng, và Raid 1 để bảo vệ dữ liệu tốt hơn.
Đây là tin vui đối với những ai có nhu cầu nâng cấp NAS, tìm sản phẩm giá hợp lí mà tốc độ cao. Hàng sẽ có mặt ở Vn trong tuần sau, mình sẽ có 1 thiết bị để test cho các bạn thấy hiệu suất làm việc.

Chưa thấy bài Test của pak nữa, mình đang chờ đế xem nên múc em nào

pterpm

Well-Known Member
Các bác ơi cho em hỏi tí. Em có con Synology 1812+ 8 bays, mấy hôm trước lúc copy files từ máy tính qua NAS tốc độ rớt hẳn xuống từ 10 MB/S xuống còn 1.5-2.5 MB/S , em nghĩ do con máy tính bị virus, format toàn bộ ổ cứng và cài mới lại nhưng tốc độ vẫn không thay đổi được chút nào. Có cách nào khắc phục tình trạng này không các bác, không biết có phải là do con Switch dở chứng không, em định đi mua con Switch khác về thử, nếu không phải vì Switch thì có cách nào khắc phục được không các bác
Mong các bác chỉ dẫn
Cám ơn nhiều

mrdragon

Hoặc bạn cài FTP server là copy ngon lành nhất, thao tác như trong máy laptop của mình vậy.

dungcj

Ðề: LS-CHL-V2 dòng BOX LAN đàn anh chạy lỳ y như Trâu, mang lại hiểu quả kinh tế và an toàn cho người dùng

Con này có cách nào tắt quạt không pak? Để trong phòng ngủ tối cứ nghe rè rè. thanks pak
Có thể quạt của bạn nó cạ cái gì or chạy ko ngon và có thể cánh bị bán bụi nhiều quá, chứ mình thấy đêm khuya nó chạy ko nghe tiếng động

Hướng dẫn mở Cổng (Port) Modem Wifi, BOX LAN CHL-V2 Buffalo down torrent

foo

Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Các bác ơi cho em hỏi tí. Em có con Synology 1812+ 8 bays, mấy hôm trước lúc copy files từ máy tính qua NAS tốc độ rớt hẳn xuống từ 10 MB/S xuống còn 1.5-2.5 MB/S , em nghĩ do con máy tính bị virus, format toàn bộ ổ cứng và cài mới lại nhưng tốc độ vẫn không thay đổi được chút nào. Có cách nào khắc phục tình trạng này không các bác, không biết có phải là do con Switch dở chứng không, em định đi mua con Switch khác về thử, nếu không phải vì Switch thì có cách nào khắc phục được không các bác
Mong các bác chỉ dẫn
Cám ơn nhiều

Bạn cắm thẳng vào máy tính test xem nhé. Máy tính và Synology đều có cổng LAN 1Gigabit.
Set IP máy tính là X thì Gateway là Y
Set IP Synology là Y thì Gateway là X

minhnh

Ðề: LS-CHL-V2 dòng BOX LAN đàn anh chạy lỳ y như Trâu, mang lại hiểu quả kinh tế và an toàn cho người dùng

ngon quá nhỉ - 15 chữ

hanta

Member

hehe, em đã tham khảo clip này để triển khai Plex Media Server trên Synology. Rất sướng các Bác ạ.

[video=youtube;X1Zel-6i9vQ]http://www.youtube.com/watch?v=X1Zel-6i9vQ[/video]

airport

Active Member

Em đang đau đầu vì vụ SHR của Synology đây, mong các bác tư vấn giúp.
Hiện em đang dùng 1 volume raid shr với 2x2tb+2x3tb và 1x500GB của 1812+. Hôm trước em rút cái 500gb ra, căm vào đó cái 3TB và cho nó expand ra.
Nhưng khi cắm 3TB vào một lúc thì máy báo crashed volume1, toàn bộ data biến sạch, volume capacity =0 TB.
Giờ không biết sẽ phải xử lý thế nào, toàn bộ "tài sản số" của em đều để hết ở RAID đó.
Đã mail cho support của SYNOLOGY nhưng 2 ngày nay chưa thấy hồi âm từ hãng.
Hy vọng là chỉ lỗi partition chứ không mất data. Không biết đã có bác nào bị như em chưa ạ.

airport

Active Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận] NAS chuyên nghiệp Synology

Báo cáo các bác là sau khi nhận được email yêu cầu hỗ trợ tới support của Synology, sau 2 ngày xử lý từ xa họ đã hoàn thành việc recover lại được data cho em, may quá. Tuy nhiên phải copy toàn bộ data ra ngoài để buit lại RAID, không mất tý data nào.
Phải thừa nhận là support của Synology rất chuyên nghiệp và có trách nhiệm. Một điểm cộng ngoài tính năng của hãng này.

HTPC Supporter

Mong các bác chỉ dẫn
Cám ơn nhiều

Sao tốc độ thấp thế hả bạn. Nó phải tầm 85MB/s nếu Switch, card mạng của PC đều hỗ trợ Gigabit và Card mạng PC hỗ trợ Jumbo Frame 9K

Minh Kỳ

Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Hệ thống giám sát ghi hình tại chuỗi 100 cửa hàng thức ăn nhanh trên toàn quốc

Một hệ thống cửa hàng thức ăn nhanh gặp khó khăn trong việc quản lý và giám sát an ninh tại chuỗi cửa hàng trải dài từ Bắc xuống Nam. Họ đã giải quyết vấn đề đó như thế nào? Sau đây là mô hình mà họ đã triển khai:

Vào thời điểm đó, chuỗi cửa hàng này cần một hệ thống có thể giải quyết 2 vấn đề cấp bách sau:

Hệ thống giám sát an ninh

• Quản lý tập trung.
  • Phân quyền giám sát.
  • Thời gian lưu hình lên tới 12 tháng.
  • Có khả năng mở rộng ghi hình.
  • Back up hình ảnh ghi được từ camera tự động

Bạn có thể tưởng tượng ra dữ liệu của gần 100 cửa hàng là một con số khủng khiếp như thế nào. Việc back up dữ liệu bằng tay không những gây lãng phí thời gian mà còn lãng phí nguồn nhân lực, dẫn đến tình trạng hoạt động không hiệu quả.

Giải pháp

Sau khi nghiên cứu nhiều sản phẩm trên thị trường, cửa hàng quyết định lựa chọn Synology NAS.

Hệ thống giám sát an ninh

a. Quản lý tập trung

Tiện ích quản lý tập trung CSM (Centralized System Management) của Synology cho phép theo dõi tất cả các hình ảnh ghi được từ camera ở khắp các cửa hàng trên cả nước chỉ thông qua một cổng IP duy nhất. Điều đó có nghĩa là các quản lý khu vực giờ đây có thể theo dõi diễn biến của các kênh, nhưng không phải người nào cũng có thể xem tất cả các kênh, điều này dẫn đến tính năng thứ 2 của đầu ghi hình Synology, đó là phân quyền giám sát.

b. Phân quyền giám sát

Hệ thống phân quyền giám sát camera giúp phân quyền giám sát camera theo từng khu vực địa lý hay theo từng bộ phận giám sát. Người quản lý ở khu vực A sẽ chỉ được sắp xếp theo dõi những hoạt động trong khu vực A, và tương tự như thế cho khu vực B, C…

c. Quan sát mọi lúc mọi nơi

Sử dụng bất kỳ máy tính hay smartphone, người dùng cũng có thể đăng nhập và theo dõi camera. Với trình duyệt web có thể quan sát đến 49 kênh cùng lúc, mỗi người giám sát được bố trí các khung hình linh hoạt khác nhau để nâng cao khả năng giám sát.

d. Thời gian ghi hình

Ở chi nhánh mỗi thiết bị DS112j có thể ghi hình được trong 3 tháng. Tại trung tâm cửa hàng đã có một kho lưu trữ 102TB. Với dung lượng này, hình ảnh từ chi nhánh tuần tự back up về trung tâm hàng ngày có thể được lưu giữ tới 12 tháng và hơn thế nữa.

e. Sử dụng đến đâu, trả phí đến đó

Mỗi chi nhánh sử dụng sản phẩm DS112j có khả năng ghi hình lên đến 5 camera, nhưng hiện tại chỉ sử dụng 3 camera cho mỗi chi nhánh. Trong tương lai, khi có nhu cầu sử dụng thêm camera, họ chỉ việc mua thêm mỗi chi nhánh tối đa 2 license. Sự linh hoạt này giúp hệ thống cửa hàng lên được kế hoạch đầu tư hệ theo từng giai đoạn, tiết kiệm chi phí và mở rộng khả năng giám sát dễ dàng bất cứ lúc nào.

f. Thông báo sự kiện

Người dùng không cần phải theo dõi trên màn hình giám sát 1 cách liên tục, tính năng thông báo khi có sự bất thường, phát hiện chuyển động, phát hiện vật thể lạ sẽ được thông báo cho người liên quan bằng email, sms, skype…

Backup dữ liệu tự động

Vì tính khắt khe của việc giám sát, các dữ liệu ghi hình và làm việc ở các chi nhánh còn được yêu cầu backup về trung tâm. Các bạn thử hình dung dữ liệu hình ảnh của các camera từ 30 cửa hàng khắp cả nước nếu phải back up bằng tay thì nguồn nhân lực phải bỏ ra rất lớn. Nhưng khi sử dụng Synology, hệ thống backup tự động giữa các thiết bị sẽ tự động backup dữ liệu ở các chi nhánh về trung tâm 1 cách tuần tự, liên tục theo cấu hình định sẵn.

<<Bài viết copy từ internet khá hay nên mình post vào đây cho các bạn tham khảo>>

Bên trên