Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

lJustinl

Member
Ðề: Nhờ Tư vấng dùm ổ HDD gắn ngoài .. Giửa HITACHI TOURO Pro 2.5 VS CANVIO PLUS USB 3.0

nhờ mấy anh tư vấn hộ mua con HDD USB 3.0 nào chép nhanh, có auto sleep, chống shock, chống nước, đẹp nữa càng tốt. Tại em có dữ liệu quan trọng + thêm có con nhỏ nữa, sợ sơ ý nó chụp dc wang bậy bạ chết em.
Em đi coi thấy quá trời, hãng nào cũng pg wa chời, nào là Transcend, Lacie, WD, Seagate, Samsung, Buffalo, Apacer, Adata.... Chả biết chọn cái nào.
Cá nhân em thì kết IOSAFE mà ở sg, em search hoài mà ko có ai bán.

Nhờ mấy anh giúp dùm

AK83

Ðề: Tư vấn mua ổ cứng gắn ngoài 2T

lang thang thấy cái này. tivi sony thì ko nhận ổ usb quá 20G. mình thử rồi!

Master

Active Member
Ðề: Nhờ Tư vấng dùm ổ HDD gắn ngoài .. Giửa HITACHI TOURO Pro 2.5 VS CANVIO PLUS USB 3.0

Toshiba đợt hàng sau giá tăng mạnh

anhcodon19

quan trọng tivi pác xài chuyển gì pác xem trong cuốn Manu là biết ah

XBird

Re: Nhờ Tư vấng dùm ổ HDD gắn ngoài .. Giửa HITACHI TOURO Pro 2.5 VS CANVIO PLUS USB 3.0

Hàng Seagate Backup Plus vừa đẹp mà giá giá cả phải chăng.

Hóng......................

ngockha_89

các bác giúp e với, em vừa mua một con hard drive class 2 cua freecom nh cắm vào máy tính nó lại ko chạy dk

quochuy1996

Well-Known Member
PC không nhận HDD gắn ngoài

Tôi có HDD Hitachi 1TB gắn box Buffalo USB bị tình trạng sau:
- Kết nối với HD Dune Prime 3.0 xem phim HD, nghe nhạc bình thường, thấy đầy đủ nội dung cả HDD
- Mấy ngày gần đây gắn HDD USB vào Laptop/PC (Win 7 và Win XP) máy tính chỉ nhận ổ là Disk E nhưng không xem nội dung của HDD và đòi format HDD trước khi sử dụng, đã đổi cáp USB, dây nguồn. Trước khi bị tình trạng này tôi đang check HDD = tool của Win 7 trên Laptop bị rớt dây adapter mất nguồn HDD
Bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn cách khắc phục để sao lưu sang HDD khác và format lại. Cám ơn

salenguyenduong

Re: PC không nhận HDD gắn ngoài

Tôi có HDD Hitachi 1TB gắn box Buffalo USB bị tình trạng sau:
- Kết nối với HD Dune Prime 3.0 xem phim HD, nghe nhạc bình thường, thấy đầy đủ nội dung cả HDD
- Mấy ngày gần đây gắn HDD USB vào Laptop/PC (Win 7 và Win XP) máy tính chỉ nhận ổ là Disk E nhưng không xem nội dung của HDD và đòi format HDD trước khi sử dụng, đã đổi cáp USB, dây nguồn. Trước khi bị tình trạng này tôi đang check HDD = tool của Win 7 trên Laptop bị rớt dây adapter mất nguồn HDD
Bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn cách khắc phục để sao lưu sang HDD khác và format lại. Cám ơn
Anh thử gỡ Box ra và gắn trực tiếp vô PC qua cổng SATA coi sao. Nếu nhận bình thường thì okie rồi.
Trường hợp thứ 2 là mượn cái docking hay box khác gắn HDD vô coi có hiện tượng cũ ko.
Cứ vậy test và loại trừ. Trong trường hợp cả 2 cách trên đều bị như cũ, thì gắn hdd vô đầu HD và sao chép data trong HDD qua đầu HD luôn cũng đc.

hbinhlove2003

Well-Known Member

Tình trạng như bạn mình đã gặp cách đây đúng 1 tháng với box WD 3.5" 1TB và hên là nhờ có xài thêm con Macbook Pro gắn vào nó nhận được ngay và copy hết DATA sang HDD khác, sau đó phải format và Kill Disk toàn bộ ỗ đĩa đi thì nó mới nhận lại được nha. Bạn nên mượn 1 máy xài HDH MAC OS gắn vào copy data lại là xong.

quochuy1996

Well-Known Member

Cám ơn các bác salenguyenduong, hbinhlove2003 mình sẽ thử lại theo các hướng dẫn.

tonny_thuong

Ðề: PC không nhận HDD gắn ngoài

Mình cũng bi trường hợp tương tự....cai HDD WD 3T gắm vào con imax phát bình thường...hôm nay bon chen đem nó ra cắm thử vào cái DOC "HDD Dock Sharkoon Sata QuickPort USB 3.0 XT"...vào disk management trên PC xem thì thấy nó báo nhìn được cái đĩa nhưng free 100%...mac dù mình copy gần đầy cái HDD...và không thể truy cập được nó...mở sách hướng dẫn cái DOC ra xem...nó kêu lần đầu tiên cắm HDD vào thi phải format....sao lai chuối thế nhỉ...lỗ mình mượn của ai đó cái HDD về muốn copy vô mà lần đầu tiên cắm vo phải format thi còn gì nữa trời....bây giờ mình phải làm sao.....?

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Hệ thống lưu trữ bên ngoài không sử dụng mạng: DVD,HDD Box USB/eSA

tớ đang muốn mua một cái ổ cứng gắng ngoài 2TB thì nên mua loại nào????? tớ đang phân vân 3 loại:

1. HITACHI 2TB TOURO DESK

2. SEAGATE 2Tb Expansion Desktop

3. WESTERN 2Tb MyBook Essential Smart (Edition) ( USB 3.0)

3 cái này giá ngang ngang nhau, chất lượng thì tớ đang hỏi đây này, theo như tớ tham khảo thì WESTERN hay bị lỏng giắc cắm nên hơi sợ......

Các bạn cho tớ ý kiến với. Thanks ^_^

LRA

Chia buồn cùng các bác. Cũng bị y chang đây. HDD WD Caviar Green 2TB WD20EARX.
Ban đầu chạy bt, box Tàu. Sau đó không thể nhận được. Mới thử mua box Buffalo thì nó cũng bị như thế. Trong khi đó gắn vào PC thì vẫn bình thường.
Vậy chỉ còn cách copy toàn bộ dữ liệu ra chỗ khác rồi format lại thôi.

sheva1705

các anh đang thảo luận về HDD nên e mong được các anh chỉ bảo thêm ạ:
Em có cái Hdd WD My Book 2T-3.0..Khi dùng để copy/cut để chuyển dữ liệu vào Hdd thì xảy ra hiện tượng sau:
-nếu dùng qua cổng usb 3.0 thì cứ đang chép dữ liệu được khoảng 60% thì ổ tự tắt(mất đèn tín hiệu)-làm máy treo.Tuy nhiên thi thoảng thì nó lại chạy ngon(chép được hết),trường hợp này rất ít(làm 10 lần thì được 1-2 lần).
-nếu dùng qua cổng 2.0 thì hoàn toàn ngon lành,làm gì nó cũng ok hết.
Hiện tượng trên chỉ bị khi sao chép dữ liệu,còn để xem phim hay là gì khác thì vẫn ok cả 2.0 và 3.0.
Con lap của e la Dell N4110-i5-ram 4G.Sau khi bị hiện tượng trên em đã lên wep của Dell để cài lại Bios+driver 3.0 mới nhất nhưng vẫn không giải quyết được.Em không nghĩ là máy e không support(vì dùng usb 2.0 vẫn copy/cut được).
Mong các a trên diễn đàn giúp đỡ ạ.

quochuy1996

Well-Known Member

HDD USB của tôi gắn vào PC/laptop không nhận vào disk management thấy HDD nhưng không hiện dung lượng và định dạng (NTFS) kể cả tháo ra gắn HDD trực tiếp cổng SATA trên PC. Dùng Acronis Disk Diector thì thấy đầy đủ dữ liệu, dung lượng HDD tuy nhiên sau khi check disk bằng phần mềm này nó thông báo một số segment unreadable kết quả là toi thêm 50GB nhạc lossless. Vấn đề là làm thế nào để copy vào HDD để format lại HDD đang bị lỗi. Gắn vào HD Player để copy trực tiếp file được file không và thông báo lỗi input/output system dù phim, nhạc này xem và nghe trên HD player bình thường!!!!!????

Bên trên