Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

HDChicken

Tư vấn chọn loại HDD gắn ngoài WD

Mình đang cần mua 1 HDD di động để lưu trữ phim HD.... Và đang phân vân giữa 3 em này... Mong các bạn hỗ trợ dùm mình nhé... Thanks..

HDD 2.0TB Western Elements

USB 2.0 7200rpm Box 3.5"

Thông số
Giá bán: 2,999,000 VNĐ
Giá trên đã bao gồm VAT

-------------------------------

2.0TB WD My Book Essential Smart

USB3.0 7200rpm Box 3.5" 2.0TB, auto backup, tự động bật nguồn, mã hóa 256bit

Thông số
Giá bán: 3,100,000 VNĐ
Giá trên đã bao gồm VAT

-------------------------------

HDD 1.0TB Western Elements

USB2.0, 5400rpm, Box 2.5"

Thông số
Giá bán: 2,999,000 VNĐ
Giá trên đã bao gồm VAT

Tình hình là đang kết em 2.5" wá.. Nhỏ gọn, đẹp... Nhưng khả năng lại ko cao = 2 em kia... 2.5" mình thấy của t` bạn đã hơi to rùi.. Chắc 3.5" to lắm :(

Ðề: Cần tư vấn mua ổ cứng di động 2.5"

Mình đang cần mua 1 con HDD gắn ngoài để lưu trữ phim HD... Bạn nào rành tư vấn giúp mình hộ nhé :D

Yêu cầu:

Size: 2.5"
Dung lượng: 1->1.5TB
Tốc độ: 7200rpm
USB: 3.0
Tầm tiền: 3->3.5tr

BTW, cho mình hỏi cái USB 3.0 đó là ngoài cái ổ cứng nó hỗ trợ thì cái máy tính của mình có cần fải có cổng usb 3.0 mới xài dc hay là khỏi cần?

Thanks................

Mình đang xài con này: WD Passport Essential Smart 2.5" 1TB thấy cũng rất ok (hiện nay giá khoang ~3.4 triệu, BH chính hãng 36 tháng). Vừa có cổng USB 2.0 & 3.0 (dùng chung 1 cổng), tốc độ copy qua cổng 2.0 ~ 30MB/s (chưa có điều kiện test trên cổng 3.0). Nếu máy tính có cổng 2.0 thì tốc độ tương ứng với 2.0; nếu PC có cổng 3.0 thì ổ cứng sẽ phát huy hiệu suất 3.0

HDChicken

Ðề: Cần tư vấn mua ổ cứng di động 2.5"

Mình đang xài con này: WD Passport Essential Smart 2.5" 1TB thấy cũng rất ok (hiện nay giá khoang ~3.4 triệu, BH chính hãng 36 tháng). Vừa có cổng USB 2.0 & 3.0 (dùng chung 1 cổng), tốc độ copy qua cổng 2.0 ~ 30MB/s (chưa có điều kiện test trên cổng 3.0). Nếu máy tính có cổng 2.0 thì tốc độ tương ứng với 2.0; nếu PC có cổng 3.0 thì ổ cứng sẽ phát huy hiệu suất 3.0

Con này mua ở đâu vậy bạn? Mình đang ở SG.. Kiếm bên Phong Vũ ko có...
Link: Ổ ĐĨA CỨNG >> External HDD >> WESTERN

advnshop

Ðề: Cần tư vấn mua ổ cứng lưu trữ - 1TB - 2TB

Các bác ơi mua ổ cứng 2TB ở đâu giá rẻ mà hàng đảm bảo vậy các bro?

Sang bên em bác ơi, 12 Võ Văn Dũng, ô chợ Dừa, Đống Đa, Hà Nội, phân phối và bảo hành ổ cứng chính hãng của IOMEGA ah ^^

Nhở các bác tư vấn Western hay Seagate

Em đang đinh mua 1 cái ổ 2t nhưng ko biết mua loài nào em nhờ các bác chọn hộ em với thank các bác

minhpc

Active Member
Ðề: Nhở các bác tư vấn Western hay Seagate

cá nhân em vẫn vote cho Western dù em có đọc bài "Lỗi thiết kế của ổ cứng Western Digital Green và cách khắc phục". Em đang dùng ổ 1TB

hoavien

Member
Ðề: Re: Cần giúp đỡ về nơi có bán cáp Sata - Esata (HN)

Tưởng có cái box đựng ổ cứng với cổng eSata sẵn thì tốt hơn (dễ tìm, tiện dụng, ổ cứng được bảo vệ...) chứ sao bác lại muốn mất công tìm cable cắm trực tiếp với ổ cứng làm gi?

1. box nó rườm rà, mang cái box là mang cả: 1 adaptor, 1 dây nguồn, 1 dây cáp nối + 1 cái box
2. tiếp xúc điện giữa adaptor & box (dõm) rất là kém => trước sau gì hdd cũng giảm thọ. Box xịn ngoài chức năng tản nhiệt tốt thì có lẽ hơn được 1 cái HDD trần là chống bị tạt nước B-)
3. mạch chuyển đổi trung gian giữa Computer<->Box<->HDD bao giờ cũng làm tăng delay, suy hao tốc độ truyền.

giờ chỉ dùng 1 sợi cáp giải quyết tất tần tật các vấn đề => khỏe :-*

minhpc

Active Member
Ðề: Cần giúp đỡ về nơi có bán cáp Sata - Esata (HN)

Cho em hỏi bác hoavien cable này nếu ở Hà Nội mua ở đâu ạ ? Vì em có xem trên trang web bác đưa họ ở sài gòn mà bác

Hoàng Hôn

Well-Known Member

Khoảng nửa năm trước, tôi mua 1 WD Green 1Tb tại PV, trước khi mua cũng tham khảo nhiều và thấy mọi người nói WD tốt, bền ...

Không biết mình có đen đủi quá không khi mới dùng 3 tháng đã đi bảo hành 2 lần, tức xài được 3 cái HDD mới ... Thế là tôi quyết định lập tức bán đi, dù có lỗ nhiều cũng bán ... Dữ liệu mình mất thì có tiền cũng không mua được ... Sau đó mua 2 HDD Seagate và dùng tới nay vẫn bình thường ...

Note: HDD mua về gắn trong case và dùng chứ không có tháo ra đem đi copy phim HD lần nào cả ...

hdd-hdp

Quan điểm cá nhân của mình thì trong 2 hãng đấy, hãng nào cũng Tốt như nhau cả, Ưu nhược điểm đều có Nhưng: Với SG thì hiện nay rất củ chuối tại VN về vấn đề BH và giá cả hàng Chính hãng, trong khi WD thì 2 việc này làm tốt hơn SG nhiều. Nếu dùng WD thì chắc chắn là Êm và Mát hơn SG rồi. Chắc luôn. :D:D

hdd-hdp

CÁi cap này thì chỉ có những Lap đời cao mới có thể dùng dc(Chip set đầu 6). Và như thế thì lại đắt vì USB-E-sata lại tích hợp chung 1 đường đã chiếm mất bao nhiêu tiền rồi. :D

nghe các nói em ko biết lên chọn em nào.thank các bác nhiu nhé

hwanglonglee

Những trường hợp bị hư hỏng nặng là những trường hợp hi hữu (quá xui xẻo), mình xài đĩa WD đã hơn 4 năm mà chưa hề đưa nó ra gặp bác sĩ lần nào, mặc dù cũng hay đem nó qua mấy máy khác nghịch ;))

hoavien

Member

Cho em hỏi bác hoavien cable này nếu ở Hà Nội mua ở đâu ạ ? Vì em có xem trên trang web bác đưa họ ở sài gòn mà bác

bác nhờ người quen nào đi sg, hoặc từ sg mua rồi gửi ra hn, chắc tốn thêm tầm 10-20k tiền gửi, hoặc hỏi xem chỗ bán có gửi hàng ko

hdd-hdp đã viết:
CÁi cap này thì chỉ có những Lap đời cao mới có thể dùng dc(Chip set đầu 6). Và như thế thì lại đắt vì USB-E-sata lại tích hợp chung 1 đường đã chiếm mất bao nhiêu tiền rồi.

lap đời sau đều có cả, lap tớ dùng là dell mua 400$ đã có, ko hẵn là đời cao

hdd-hdp

Máy tính Bộ của Dell hay HP thì đã từ lâu rồi không thấy dùng Ổ cứng của SG mà chỉ toàn WD mà thôi. Vậy các bác cứ tự Suy ra nhé! hehe

ceo-sitcom

Member

Hên xui .Cái nào rẻ tiền hơn thì mua . Nhưng kiếm hàng có tem của cty phân phối chính thức . Không thì phiền vấn đề bảo hành

prusten

Re: Ðề: Re: Cần giúp đỡ về nơi có bán cáp Sata - Esata (HN)

1. box nó rườm rà, mang cái box là mang cả: 1 adaptor, 1 dây nguồn, 1 dây cáp nối + 1 cái box
2. tiếp xúc điện giữa adaptor & box (dõm) rất là kém => trước sau gì hdd cũng giảm thọ. Box xịn ngoài chức năng tản nhiệt tốt thì có lẽ hơn được 1 cái HDD trần là chống bị tạt nước B-)
3. mạch chuyển đổi trung gian giữa Computer<->Box<->HDD bao giờ cũng làm tăng delay, suy hao tốc độ truyền.

giờ chỉ dùng 1 sợi cáp giải quyết tất tần tật các vấn đề => khỏe :-*

Bác dạy chí phải. thanks.

long8494

Member
Ðề: tư vấn về việc sử dụng HDD box CFi

bạn cùng sử dụng 1 laptop hay 2 loại, chú ý là xem main có hỗ trợhay không nhé

Bên trên