Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

truonghd

Well-Known Member
Ðề: ổ cứng bị sao vậy

Nó giữ lại dữ liệu được hả bác? Có giấy tờ cam kết gì không? Em lần trước bảo hành một chú 320Gb Samsung hàng FPT đấy. Bảo chúng nó cố giữ lại dữ liệu cho mình chúng nó gật đầu đánh rụp. Yên tâm quá cười xoe xóe trên đường về nhà. Hai tuần sau lên thì được trả nguyên một chiếc HDD mới cứng :)D). Hỏi thì được trả lời một cách thản nhiên "Anh có dặn chúng em như thế hả anh???" Thật ngây thơ đáng yêu xiết bao :-o. (Cái thằng nhận HDD và cái thằng trả là hai thằng khác nhau). Xin số điện thoại của cậu nhận hàng thì nghe cậu ấy cười rất tươi "Anh ơi! Chúng em có cố đấy chứ, nhưng không cố được". Cũng thật đáng yêu và ngây thơ. Đành thôi về nhà. Tiếc đống dữ liệu đứt ruột.
Theo em nếu còn hi vọng thì cứ copy ra rồi gửi đi thôi. Không nên tin tưởng vấn đề giữ lại được dữ liệu đâu. Trên tem của HDD nó đã tuyên bố trắng trợn là không chịu trách nhiệm về dữ liệu còn gì.#:-s
Thân! Người ta bảo Quân tử là phải biết lo thân.

bạn nói chính xác, mẹ nó, hôm bữa hứa với mình rõ ràng, rồi nói sẵn có phim chép qua luôn, giờ hồi chiều gọi điện nói e k giữ lại được , a đặt cọc tiền rồi đem ổ cứng về chép, chép xong qua trả lại, ổ cứng mình máy nó k nhận, vậy chắt máy mình nhận quá, mà tụi nó mlaf kĩ thuật viên mà
thế là đi tong 3 tháng chép phim, mất toi hơn 500G giờ phải tắt đèn làm lại, tức cái từ hồi down về mới coi được mấy phim, tại chưa đủ đồ chơi, giờ đủ rồi thì lại hư ổ cứng

kdnguyen

Ðề: ổ cứng bị sao vậy

bạn nói chính xác, mẹ nó, hôm bữa hứa với mình rõ ràng, rồi nói sẵn có phim chép qua luôn, giờ hồi chiều gọi điện nói e k giữ lại được , a đặt cọc tiền rồi đem ổ cứng về chép, chép xong qua trả lại, ổ cứng mình máy nó k nhận, vậy chắt máy mình nhận quá, mà tụi nó mlaf kĩ thuật viên mà
thế là đi tong 3 tháng chép phim, mất toi hơn 500G giờ phải tắt đèn làm lại, tức cái từ hồi down về mới coi được mấy phim, tại chưa đủ đồ chơi, giờ đủ rồi thì lại hư ổ cứng

- Thành thật chia buồn với bác.

- Em đã nói với bác là copy dữ liệu trước khi đi bảo hành rồi. Thôi chuyện đã xảy ra rồi.

- Giải quyết: Nếu bác tiếc 500GB phim và không muốn download nữa thì bác có thể gửi ổ cứng đi cứu dữ liệu (cái này chắc tốn tiền, e chưa rõ phí bao nhiêu) hoặc bác đành phải gửi các bác khác có phim copy cho bác thôi.

- Kinh nghiệm: bác nên có ít nhất 2 ổ cứng cho " sự nghiệp " HD.

kdnguyen

Ðề: HDD WD Recertified

- Hôm nay em đã mua được 1 em WD Caviar Black 1TB, Cache 32M, giá 420 RM (đơn vị tiền Malaysia), khoảng 2tr1. Trong khi hàng Recertified bán trên box MuaBan cũng bằng giá.

- Hàng mới, nên check hạn bảo hành thì tới 2014 ( 5 năm ) (số SN: WMATV0549052)

truonghd

Well-Known Member

đúng là thật giả lẩn lôn, e mua 1 con 750, về hì hà hì hụt down phim về , mất công sức hết máy tháng , giờ bị hư, qua bảo hành e đổi luôn con 1t, mới đem về vừa gắn vào hư tiếp, lại qua đổi nữa, cũng là hàng revefita gì đó, bảo hành 3 năm đàng hoàn, mà tức 1 cái là hư là mất hết dữ liệu

kdnguyen

đúng là thật giả lẩn lôn, e mua 1 con 750, về hì hà hì hụt down phim về , mất công sức hết máy tháng , giờ bị hư, qua bảo hành e đổi luôn con 1t, mới đem về vừa gắn vào hư tiếp, lại qua đổi nữa, cũng là hàng revefita gì đó, bảo hành 3 năm đàng hoàn, mà tức 1 cái là hư là mất hết dữ liệu

- Nếu là Caviar Black hàng mới thì BH 5 năm, không phải 3 năm.

- Kinh nghiệm là trước khi lấy hàng, phải check số SN trước đã.

hien lun

Format ổ cứng

Em có ổ cứng Western Digital 500Gb định dạng FAT32 nay muốn format sang định dạng NTFS có vấn đề gì không vậy?(mới mua nên cẩn thận). Mong các bro giúp. Cám ơn

Ðề: Format ổ cứng

Vào Command Prompt dùng lệnh này nà CONVERT X: /FS:NTFS.Ko bị mất dữ liệu.

vm_phuong

Phải rồi, X là ký hiệu ổ đĩa mình muốn format (C, D, E gì gì đó). Sau bước đó máy tính sẽ yêu cầu bạn nhập tên của ổ cứng đang cần format (là tên bạn đặt cho ổ đó ý, như là Master, primary,...). Nhập chính xác xong, máy tính sẽ tự làm nốt phần việc còn lại.

hien lun

Phải rồi, X là ký hiệu ổ đĩa mình muốn format (C, D, E gì gì đó). Sau bước đó máy tính sẽ yêu cầu bạn nhập tên của ổ cứng đang cần format (là tên bạn đặt cho ổ đó ý, như là Master, primary,...). Nhập chính xác xong, máy tính sẽ tự làm nốt phần việc còn lại.

Cám ơn những người Anh Em nhiều

nobitasu

ổ cứng có vấn đề

chào các bác, hiện tại em đang dùng 1 máy tính cấu hình như sau
CPU T8100
RAM 3Gb
HDD 320
VGA GF8600

hệ điều hành windows 7 RC
khi mua máy về, em dùng vista, máy chạy lâu lâu lại bị đứng, em qan sát thấy đèn ổ cứng không chớp mà sáng đứng, không thể thao tác gì đc nữa, dù rằng em chỉ duỵet web thông thường. vài phút sau thì đèn ổ cứng lại chớp và lại hoạt động bình thường

sau đó gần đây thì hiện tượng này diễn ra thừong xuyên hơn và kéo dài lâu hơn, em rất không hiểu có phải ổ cứng có vấn đề không và cách khắc phục thế nào.
mong tin mọi ngừoi
em cảm ơn trươc

nobitasu

Ðề: ổ cứng có vấn đề

thì ra cưa cưa bán hàng ở đây
còn quen gì nữa, biết nhau cũng gần 10 năm rồi còn gì ca.
hí hí

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

CPU T8100
RAM 3Gb
HDD 320
VGA GF8600

khi mua máy về, em dùng vista, máy chạy lâu lâu lại bị đứng, em qan sát thấy đèn ổ cứng không chớp mà sáng đứng, không thể thao tác gì đc nữa, dù rằng em chỉ duỵet web thông thường. vài phút sau thì đèn ổ cứng lại chớp và lại hoạt động bình thường

sau đó gần đây thì hiện tượng này diễn ra thừong xuyên hơn và kéo dài lâu hơn, em rất không hiểu có phải ổ cứng có vấn đề không và cách khắc phục thế nào.
mong tin mọi ngừoi
em cảm ơn trươc

Bạn có kích hoạt chế độ tiết kiệm điện của HDD ko? Sau 1 khoảng thời gian ko dùng tới, HDD sẽ tự off để tiết kiệm điện, khi dùng đến, nó phải khởi động quay các plater, khoảng thời gian này máy tính sẽ bị freeze trong 1 khoảng thời gian ngắn cho đến khi các plater đạt được tốc độ làm việc ổn định.

nobitasu

không hề, mình đang dùng máy, làm lúc chỉ đang duyệt web thì nó đứng, tức ơi là tức,
hôm vừa rồi nó bị đứng lâu, rồi win bật ra màn hình xanh lè, chữ trắng, bảo
dumping memory physique gì đó rồi khỏi động lại
mình để ý lúc chơi game mạnh thì lại không sao, cứ làm việc thì đứng. ghét qá
ngược đời thật

doanhtu

Member

hình như HDD của bác bị dump rồi. bác backup dữ liệu đi rồi chích cho no chết xong đem bảo hành :)

dotu

Member

Nếu chỉ duyệt web là bị thì đổi web browser khác xem sao.

Gần đây có update cái gì ko? Có thì gỡ bỏ từng cái thử

quanghaiphong

Well-Known Member

CPU T8100
RAM 3Gb
HDD 320
VGA GF8600

mong tin mọi ngừoi
em cảm ơn trươc

bác chờ nó nóng lên rồi quấn chăn vào đập>>mai có cái ổ mới mà dùng

nobitasu

em cũng gọi điện cho tụi bảo hành mấy lần rồi, tụi nó cùi ghẻ, nhất định không chịu bảo hành vì tội máy đã cài lại windows lolz
nen giờ em chỉ làm sao cho bật nó không lên nữa, thì mang đi bảo hành, hết nói.
ổ trong máy không tháo ra đc mà quấn chăn đập

anhdxt

Member

em cũng gọi điện cho tụi bảo hành mấy lần rồi, tụi nó cùi ghẻ, nhất định không chịu bảo hành vì tội máy đã cài lại windows lolz
nen giờ em chỉ làm sao cho bật nó không lên nữa, thì mang đi bảo hành, hết nói.
ổ trong máy không tháo ra đc mà quấn chăn đập

thì bác recover lại HĐH nguyên bản của máy rồi mang ra BH thôi

Bên trên