Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Haihard

Member
Ðề: Kinh nghiệm bảo hành ổ cứng seagate

Công thức về giải pháp lưu trữ của em như sau. Tính theo thang giá trị nhé.
- 2 x 500Gb > 1 x 1000Gb
- 3 x 500Gb > 1 x 1500Gb
- 3 x 1000Gb > 2 x 1500Gb

* 6 x 500Gb >> 3 x 1000Gb >> 2 x 1500Gb

Vậy lăn tăn gì mà chưa khênh chú 1.500 về hả bạn. :))

Hơn nữa các sản phẩm từ 1.000Gb trở lên đã qua thời Firmware rồi.

Haihard

Member
Ðề: Kinh nghiệm bảo hành ổ cứng seagate

vụ này bác pm cho bác Haihard (tay này chuyên HDD ấy) sẽ rõ ngay thui, sẵn đó xin software luôn thể :D

theo tui thì không mất dữ liệu, chỉ up con rom trên bo, còn data chứa trong dĩa từ.

Chẳng cần hỏi đã xuất hiện rồi. Tớ đốt hương muỗi cũng lên.
Bạn up lại firmware là lại Ok ấy mà.

hbc

Moderator
Ðề: HDD WD Recertified

- Hôm nay em đã mua được 1 em WD Caviar Black 1TB, Cache 32M, giá 420 RM (đơn vị tiền Malaysia), khoảng 2tr1. Trong khi hàng Recertified bán trên box MuaBan cũng bằng giá.

- Hàng mới, nên check hạn bảo hành thì tới 2014 ( 5 năm ) (số SN: WMATV0549052)

Ổ WD Black 1TB ở HN bán gần bằng Seagate 1,5 TB, sao đắt thế nhỉ, hay là được BH 5 năm (MDL: WD1001FALS - 00J7B0)

hbc

Moderator
Ðề: ổ cứng có vấn đề

Chạy checkdisk, defragment xem thế nào đã rồi mới đem đi bh

kdnguyen

Ổ WD Black 1TB ở HN bán gần bằng Seagate 1,5 TB, sao đắt thế nhỉ, hay là được BH 5 năm (MDL: WD1001FALS - 00J7B0)

1. Để biết HDD có được bảo hành 5 năm ( có nghĩa là hàng NEW 100% ) hay không thì bác phải biết số S/N: xxxxxxxxxxxx ( trên mặt tem HDD ), chứ không phải "WD1001FALS - 00J7B0"

Vào trang này: http://websupport.wdc.com/warranty/serialinput.asp.

Nhập S/N vào.

trungkho

Member

Oạch, bác không xem thử thông tin chi tiết của nó à? Con WD1000FALS này hàng xịn đấy, 2 chip xử lí, tích hợp nhiều công nghệ mới của WD, lúc mới ra giá nó ngang em 1.5TB của SG thật, nhưng giờ ít hơn khoảng 20$ rồi :D

vozhanoi

Oạch, bác không xem thử thông tin chi tiết của nó à? Con WD1000FALS này hàng xịn đấy, 2 chip xử lí, tích hợp nhiều công nghệ mới của WD, lúc mới ra giá nó ngang em 1.5TB của SG thật, nhưng giờ ít hơn khoảng 20$ rồi :D

Đoàn Chuẩn tuy nhiên loại rẻ hơn 20$ vẫn chỉ là hàng Recertified thôi :D

hoangweddings

3.5'' HDD recorder là gì?

Các bác có biết em cho em hỏi
3.5'' HDD recorder? là loại gì ạ? có xem được hd ko?

Hdd bị lỗi

cái máy của em nó nhiều lỗi quá, đến khổ, bây h lại bị thêm hiện tượng ở HDD là khi click vào ổ D và E, đều bị báo là Windows Explore has stopped working .... nó chạy hết rùi báo tiếp là Windows Explore Rerstaring...

kdnguyen

Ðề: Hdd bị lỗi

[K]evin[T]rinh;136654 đã viết:
cái máy của em nó nhiều lỗi quá, đến khổ, bây h lại bị thêm hiện tượng ở HDD là khi click vào ổ D và E, đều bị báo là Windows Explore has stopped working .... nó chạy hết rùi báo tiếp là Windows Explore Rerstaring...

Bác đang dùng Hệ điều hành windows gì?

Sau khi tham khảo google.com, thì em có kết luận:

1. Nguyên nhân: có người nói là do lỗi HDH, có người nói do virus. Nhưng cho dù có do gì, thì nguyên nhân sâu xa là xuất phát từ Registry. Vì thế bác làm theo cách sau:

2. Giải pháp:
- Nếu Win 7 thì theo cách này: http://www.diendantinhoc.vn/showthread.php?t=16208

- Nếu Win Vista thì theo cách này: (Nguồn http://newsonvista.blogspot.com/2008/01/windows-explorer-has-stopped-working.html)

1. Visit the following Microsoft Web site:
http://download.microsoft.com/download/c/8/3/c83b06ac-17bc-4677-9f9c-5a3701bc61b2/MSKB946758.exe (http://download.microsoft.com/download/c/8/3/c83b06ac-17bc-4677-9f9c-5a3701bc61b2/mskb946758.exe)
2. Download the MSKB946758.exe file. Save the file to the desktop.
3. Double-click the MSKB946758.exe file, accept the Microsoft Software License Terms, and then unzip the file to the desktop.
4. Right-click the "Familysafety critical update_explorer crash.reg" file, select Open with, and then click Registry Editor. If you are prompted for an administrator password or for a confirmation User Account Control permission, type the password, or click Continue.
5. When you will receive a message that asks whether you are sure that you want to add the information to the registry, click Yes.

Chỉnh sửa lần cuối:

eeyore_3t

Member
PC không nhận HDD rời

Em thắc mắc không biết nên post vào chỗ nào . nếu sai thì mod chuyển dùm em .

quả là em có 1 con HDD WD 250 GB . connect cho laptop vẫn ổn định .
còn con PC ở nhà em cắm vào khe USB nào cũng không nhận , không biết bị lổi gì . các khe cắm USB vẫn dùng để gắn chuột và thẻ nhớ USB bình thường .

mong các ace giúp đỡ em .

chân thành cảm ơn

what_up

Ðề: PC không nhận HDD rời

cắm USB đằng sau máy chưa bạn? khả năng là do thiếu nguồn.

Haihard

Member

cắm USB đằng sau máy chưa bạn? khả năng là do thiếu nguồn.

1- Điều đầu tiên là bạn thay cái dây kết nối USB nhé.
2- Có thể do hệ điều hành bị lỗi phần driver cho USB. Bạn nên cài lại driver bằng cách cho đĩa Main vào. Hoặc cài lại cả Windows cho ngon lành
(Cả hai lỗi này thường xuyên xảy ra với USb nên không có gì ghê gớm cả)

hbc

Moderator

HDD 250GB đối với một số máy đời cũ chưa chắc main đã nhận,

quanghaiphong

Well-Known Member

Em thắc mắc không biết nên post vào chỗ nào . nếu sai thì mod chuyển dùm em .

quả là em có 1 con HDD WD 250 GB . connect cho laptop vẫn ổn định .
còn con PC ở nhà em cắm vào khe USB nào cũng không nhận , không biết bị lổi gì . các khe cắm USB vẫn dùng để gắn chuột và thẻ nhớ USB bình thường .

mong các ace giúp đỡ em .

chân thành cảm ơn

-Cắm vào lap chạy cho nóng rồi quấn chăn vào.Tiếp đến tìm vật nặng đập thật mạnh....rồi chuyển đến TTBH..:-j
-Thân...bala

PhiHDN

Member
[Help]Win XP không nhận ổ cứng.

Em mới mua 1 ổ WD 500GB Green gắn trong + 1 IcyDock. (phục vụ lưu trữ phim HD)
Tình hình là chỉ có win vista và win 7 khi cắm vào mới nhận ra ổ cứng. Các máy win xp cắm vào thì nhận USB, install driver xong nhưng cũng ko thấy ổ cứng trong My Computer. Trong Manage thì vẫn thấy HDD.
Xin mọi người cho ý kiến. Vì giờ mà format thì em phải kiếm 1 cái ổ khác để tống data sang. Cái này thì hơi khó khăn.
Mong mọi người giúp đỡ xem bệnh này là bệnh gì.

Haihard

Member
Ðề: [Help]Win XP không nhận ổ cứng.

Em mới mua 1 ổ WD 500GB Green gắn trong + 1 IcyDock. (phục vụ lưu trữ phim HD)
Tình hình là chỉ có win vista và win 7 khi cắm vào mới nhận ra ổ cứng. Các máy win xp cắm vào thì nhận USB, install driver xong nhưng cũng ko thấy ổ cứng trong My Computer. Trong Manage thì vẫn thấy HDD.
Xin mọi người cho ý kiến. Vì giờ mà format thì em phải kiếm 1 cái ổ khác để tống data sang. Cái này thì hơi khó khăn.
Mong mọi người giúp đỡ xem bệnh này là bệnh gì.

Bản Windows của bạn có thể bị lỗi. Bạn nên cài lại Win nhé.
Thân!

manhthang

Huyền Thoại

Do thiếu nguồn thôi. Cắm ra cổng USB phía sau hoặc thay sợi cable 2 đầu để lấy thêm nguồn cho HDD là được.

Bên trên