TOPIC CLOSED

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

conairvnn

Active Member
Trước tiên cho e được chào các anh em trong diễn đàn nói chung và SONY Fan nói riêng. E cũng là Fan của SONY, nhà có 3 cái TV thì đều là SONY hết.E đã dùng model này đc gần 1 năm và cũng kiên trì chờ đợi SONY sẽ fix lỗi GHOST MOTION- e tự đặt tên cho nó vì cảnh chuyển động hay trái bóng bay hay dòng chữ chạy ngang màn hình đều giật giật khựng lại rồi chạy tiếp, trái bóng thì mất hình như ma chơi vậy. E đã chỉnh trong phần settings hết rồi thậm chí cả factory reset cũng vẫn vậy.Trên các diễn đàn avsforums, reddit... đã và đang mổ xẻ lỗi này rất nhiều, chưa có hồi kết vì ko có cách nào để fix đc nó cả.Khi nguồn hình ảnh là 23.796-24-25fps thì motion rất oki- đây chính là nguồn phim Blueray-HDrip mà e hay xem- Đây là điểm mạnh nhất của dòng X9000E quá là tuyệt vời ông mặt trời luôn, màu đen sâu thẳm với 1 TV LED, màu sắc Triluminos cực kỳ rực rỡ nhưng ko hề rợ kiểu SAM, tương phản cao,ảnh rất sáng và trong, hình ảnh có chiều sâu, vật thể nổi hẳn lên, chuyển động mượt mà lắm.
Nhưng khi chuyển sang xem chương trình TV và Youtube thì những điểm mạnh đó bị phá hỏng bởi MOTION quá tồi tệ.Theo e đc biết thì các nguồn này đều phát ở 50fps/60fps và đây là lỗi của X9000E khi xử lý nguồn tín hiệu này. Bác nào đang sở hữu e này chỉ cần tinh ý là thấy ngay( đối với mắt e thì e thấy nó ngay từ giây phút đầu sở hữu e nó ). Các bác search trên youtube cho e 2 clip bóng đá ví dụ football 24fps và football 60fps. Khi xem 2 clip này các bác sẽ thấy rõ những điều e nói ở trên. Với nguồn 24fps X9000E khó có điểm để chê nhưng ở nguồn 60fps thì nó chẳng khác nào bác đang play rồi ấn Pause rồi lại Play cứ liên tục như vậy hay nói cách khác là bị skip frame, bị bỏ mất 1 vài khung hình nên dẫn tới khựng và giật.
E đã làm theo diễn đàn Reddit chỉnh phần CINEMOTION/Chế độ phim.Mặc định là HIGH/Cao nay chỉnh về THẤP và FLOWMOTION/Chuyển động để ở Mượt hoặc Tiêu Chuẩn thì đỡ bị giật khựng nhưng chuyển động vật bị rung và có đuôi. Chốt lại là e thực sự thất vọng về X9000E ở điểm này.
Cũng may là e ko phải người ham mê bóng đá và cũng rất ít xem TV, youtube trên chiếc TV này- khoản này vợ con e hay xem nhưng đều lên phòng ngủ xem. E 55X9000E đỏng đảnh này e chỉ dùng để xem phim HDrip bằng HIMEDIA Q10PRO thôi, chứ nếu mà phải dùng hỗn hợp thì e ko chịu đc, e cho nó đi ở luôn và ngay.
E không biết có bác nào sở hữu e này phát hiện ra lỗi này ko? Hay chỉ có TV của e bị như vậy ( TV ở siêu thị bị lỗi y chang ạ ). E mong các bác đang sở hữu e này để ý và đánh giá khách quan nhất về lỗi GHOST MOTION này. Bác LeQuanART cũng đã thử ở nhiều nơi, NV Siêu Thị cũng thấy nhưng ko biết giải thích tại sao lại xảy ra như vậy với 1 model gần FLAGSHIP, 1 model đắt tiền ko phải ai cũng dám bỏ tiền ra mua.
E đã quay lại bằng đt để cho các bác kiểm chứng ( do tắt đèn, màu sắc quá đậm, hơi cháy hình không được sắc nét nhưng đừng để ý mà hãy tập trung vào MOTION/chuyển động của hình ảnh và trái bóng ) :
E tự hỏi có cách nào để phàn nàn lỗi này lên SONY VIET NAM ko ? Mong các cao nhân chỉ giáo !!!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

asinvn

Member
Đang cân nhắc xúc em này hay chờ Oled 2018 khắc phục lỗi burn in! Bác chỉ tổ làm em phân vân...

LêQuân ArT

Well-Known Member
Đã cầm usb ra siêu thị test vấn đề này trên em 49X9000e và 65X8500e.Mình thấy rất giật dù đã chỉnh các kiểu.Cũng cùng 1 film đó cụ thể là Thiên mệnh anh hùng Full HD file gốc down trên hdvn ( File 4K file nặng quá usb k đủ chứa ) xem trên LG 55SJ800t (100hz) và 55SJ850T (100hz) Samsung 55MU6400 (60hz) 55MU7000 (100hz) thì đều thấy mượt hơn Sony rất nhiều.Nhân viên bó tay k giải thích được.Bác nào cần rủ mình đi test alo 01688997725 nhé

quan_psi

Well-Known Member
Mầu sam rợ ??? Thế mầu soly thì nhìn mặt diễn viên như mấy đứa mắc bệnh gan kinh niên, vàng đến phát sợ, rợ hay ko thì nhìn doanh số thì biết, bạn là fan cuồng soly mình ko nói, nhưng mỗi thằng có 1 điểm yếu mạnh riêng, mầu đẹp mà chuyển động còn thua cả dòng cỏ của sam thì cũng vứt

conairvnn

Active Member
E đang update firmware mới nhất ngày 28/3/2018. Nhưng em e là NGUYÊN Y VÂN thôi vì bên Mỹ và Châu Âu đã có bản up trước rùi. Họ cũng đã confirm là chưa fix đc lỗi đó.E lại ko có phàn nàn gì khi xem HDrip, motion rất ổn ko bị SOE cũng ko giật đâu. Chỉ khi xem TV và YOUTUBE, FPT Play app thì cực kỳ khó chịu và bực lắm.:(:(:mad:

LêQuân ArT

Well-Known Member
E đang update firmware mới nhất ngày 28/3/2018. Nhưng em e là NGUYÊN Y VÂN thôi vì bên Mỹ và Châu Âu đã có bản up trước rùi. Họ cũng đã confirm là chưa fix đc lỗi đó.E lại ko có phàn nàn gì khi xem HDrip, motion rất ổn ko bị SOE cũng ko giật đâu. Chỉ khi xem TV và YOUTUBE, FPT Play app thì cực kỳ khó chịu và bực lắm.:(:(:mad:
Vậy kết luận bác xem phim HD thì k bị ? Vậy tsao e cắm usb test film trên x9000e lại giật,cắm usb sang LG SS lại cực mượt nên khó đổ tại usb đc.

conairvnn

Active Member
Vậy kết luận bác xem phim HD thì k bị ? Vậy tsao e cắm usb test film trên x9000e lại giật,cắm usb sang LG SS lại cực mượt nên khó đổ tại usb đc.
E đang nghi nguồn phim đó không được quay ở 24fps, có thể bác lấy đúng phim Web-DL khi đó nó nó sẽ phát ở 50/60fps là dính chưởng ngay.E toàn xem phim HDrip khoảng 10gb đến 45Gb không bao giờ bị giật khựng cả, 5TB phim của e không bị 1 phim nào. Sáng nay e đọc bài của bác nên e cắm ổ 500Gb 2.5 vào trực tiếp X9000E và e bật phim Kingsman 2 : The Golden Circle dung lượng hơn 15GB,settings như sau Motionflow : True Cinema hoặc Tùy chọn ở mức +1,Cinemotion/Chế độ phim : Cao. E quay vội rồi đi làm nên hơi dìm hàng 1 tí :) :

Chỉnh sửa lần cuối:

conairvnn

Active Member
Mầu sam rợ ??? Thế mầu soly thì nhìn mặt diễn viên như mấy đứa mắc bệnh gan kinh niên, vàng đến phát sợ, rợ hay ko thì nhìn doanh số thì biết, bạn là fan cuồng soly mình ko nói, nhưng mỗi thằng có 1 điểm yếu mạnh riêng, mầu đẹp mà chuyển động còn thua cả dòng cỏ của sam thì cũng vứt
E ghi nhận về tông màu của SONY ám vàng ít nhiều tùy model nhưng nếu chuyển hết về sống động và tông màu lạnh thì cũng đỡ hơn rất nhiều đương nhiên con nào ám vàng nhiều thì cũng không hết được nhưng còn motion thì e đánh giá SAM và LG làm tốt hơn hẳn SONY.E là Fan SONY nhưng ko cuồng vì e vẫn biết điểm mạnh và yếu của từng hãng và đánh giá vẫn ở mức khách quan chứ không phải là người bảo thủ cho SONY là tất cả là đỉnh cao đâu. Mà bác quan_psi ơi dù yêu hay ghét thì nó vẫn là SONY nhé bác !:);):)

LêQuân ArT

Well-Known Member
E đang nghi nguồn phim đó không được quay ở 24fps, có thể bác lấy đúng phim Web-DL khi đó nó nó sẽ phát ở 50/60fps là dính chưởng ngay.E toàn xem phim HDrip khoảng 10gb đến 45Gb không bao giờ bị giật khựng cả, 5TB phim của e không bị 1 phim nào. Sáng nay e đọc bài của bác nên e cắm ổ 500Gb 2.5 vào trực tiếp X9000E và e bật phim Kingsman 2 : The Golden Circle dung lượng hơn 15GB,settings như sau Motionflow : True Cinema hoặc Tùy chọn ở mức +1,Cinemotion/Chế độ phim : Cao. E quay vội rồi đi làm nên hơi dìm hàng 1 tí :) :
File em test cũng tầm 15GB.File nặng hơn thì chưa test.Để e test cả mấy file 60fps 10 bit 4K xem sao

LêQuân ArT

Well-Known Member
Con của bác là 65” ah ?

conairvnn

Active Member
Con của bác là 65” ah ?
55X9000E thôi ạ, e máu con 65inch lắm nhưng ko có xèng, như thế này là e đã máu lửa lắm rồi :)
Phòng của e 5m dài x 3m rộng 55inch vẫn hơi bé

asinvn

Member
Có thể nào vấn đề ở thuật toán upscale nội dung số ở SD/HD lên 4K, ảnh hưởng bởi "nội lực" của con chíp X1 khi nội suy...Hay vấn đề ở X900E native panel 120Hz khi thể hiện nội dung 50Hz hệ PAL của các đài TH. Vì nhiều dòng TV phân khúc thấp hơn lắp ráp/bán ở VN có tần số quét 50Hz ít để ý thấy..

quan_psi

Well-Known Member
E ghi nhận về tông màu của SONY ám vàng ít nhiều tùy model nhưng nếu chuyển hết về sống động và tông màu lạnh thì cũng đỡ hơn rất nhiều đương nhiên con nào ám vàng nhiều thì cũng không hết được nhưng còn motion thì e đánh giá SAM và LG làm tốt hơn hẳn SONY.E là Fan SONY nhưng ko cuồng vì e vẫn biết điểm mạnh và yếu của từng hãng và đánh giá vẫn ở mức khách quan chứ không phải là người bảo thủ cho SONY là tất cả là đỉnh cao đâu. Mà bác quan_psi ơi dù yêu hay ghét thì nó vẫn là SONY nhé bác !:);):)
em vẫn cứ gọi là soly đấy :D. , vì soly bây h mất chất quá, có còn như ngày xưa đâu, nhưng bác bảo soly mầu rợ thì e thấy con soly của bác có hơn gì sam dâu

conairvnn

Active Member
em vẫn cứ gọi là soly đấy :D. , vì soly bây h mất chất quá, có còn như ngày xưa đâu, nhưng bác bảo soly mầu rợ thì e thấy con soly của bác có hơn gì sam dâu
Do e tắt đèn quay tối điện thoại nó focus ko chuẩn đấy ạ, e cũng ể màu hơi đậm nhưng do quay gần nó thế đấy.
Bác nói đúng đấy nhiều người cũng đang nói ko với Sony vì chất lượng của nó ko được bền như xưa chú e chưa đề cập đến vấn đề khác.:):):)

Chỉnh sửa lần cuối:

quan_psi

Well-Known Member
Do e tắt đèn quay tối điện thoại nó focus ko chuẩn đấy ạ, e cũng ể màu hơi đậm nhưng do quay gần nó thế đấy.
Bác nói đúng đấy nhiều người cũng đang nói ko với Sony vì chất lượng của nó ko được bền như xưa chú e chưa đề cập đến vấn đề khác.:):):)
may mà bác chỉ xem phim hd, chứ nêú mà con này mà xem phim 4k 60fps và chơi game ps chắc muốn đập bố tv luôn mất :))

honolulu13

Well-Known Member
Vậy là cắm qua đầu phát ngon ko bác? Chứ sony trước giờ USB kém hơn mấy hãng kia.

greenhope

Member

Bác xem TV qua app FPT Play phải không ? Hôm nay bật cái app FPT Play lên kênh VTV1 HD để ý cũng thấy cái text scroll góc dưới trong khung giờ thời sự không mượt như coi bằng bộ dò DVB-T2 có sẵn trong TV cũng như qua HDMI với đầu thu DVB-T2 riêng, test thử với các app khác như ClipTV, VTVCab ON, ViettelTV... cũng thấy không app nào chạy mượt cái text đó cả (chạy thẳng trên TV lẫn qua HDMI với con Mi box), mình nghĩ do source TV phát ở 1080i qua tay OTT (FPT, ClipTV, Viettel...) bị convert thành 720p/1080p nên sai từ nguồn phát của OTT rồi dẫn đến cái text scroll không mượt.

beou

Well-Known Member
e thấy màu bác chỉnh hơi đậm ạh. nếu bác xem phim trong phòng tối sẽ mau mỏi mắt lắm, bác thử setting lại, màu sẽ thật hơn xem lâu không nhức mắt

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên