Topic dành cho VTV|HD

jayjay

Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Mọi người cho em hỏi cái đầu thu VTV T2 HD16-M và cái VTV HD/T2 khác gì nhau mà chênh giá cả 100k nhỉ.

Mọi người cho em hỏi cái đầu thu VTV T2 HD16-M và cái VTV HD/T2 khác gì nhau mà chênh giá cả 100k nhỉ.

cái đầu thu VTV T2 là có cổng AV bác ạ :)) dành cho TV đời cũ k có cổng HDMI :)) còn cái VTV HD/T2 có duy nhất 1 cổng HDMI thôi

AXIO

Member

Dị gì đâu bác, nội dung chạy trong sóng truyền hình số như kiểu dạng video/audio stream thôi mà, nhà đài thích thay kiểu gì và lúc nào chả được :-" Ngày xưa DW-TV thời 06-07 cũng biểu diễn trò nhảy đi nhảy lại giữa 4:3 và 16:9 suốt :-" (nhảy ở đây theo nghĩa tức là chế độ video mà đầu thu nhận diện được đảo giữa 4:3 và 16:9 thật, tùy TV mà nó xử lý lại hình ảnh)
Chắc các video TV Hàn Xèng kia thu từ truyền hình cáp, chứ thu từ số mặt đất không dám để cao thế =)) Thực ra phát MPEG2 cho HDTV cũng có 1 cái lợi, là hệ số nén quá thấp nên bắt buộc phải giữ bitrate cao và hình ảnh sẽ rất đẹp, sang MPEG4 nhiều ông cậy công nghệ mới, tham nhồi vào là chất lượng hình ảnh chỉ còn biết ^:)^ ^:)^
Trở lại với VTV HD trên DVB-T2 của ta, có 1 điều em hơi khó hiểu là sao VTV không chuyển chuẩn phát các kênh tiếng stereo của mình sang AAC mà vẫn cắm ở MP2, trong khi với thời gian bắt đầu số hóa truyền hình ở VN là giữa 2014 là chuẩn AAC đã rất phổ biến, các đầu thu DVB-T2 giờ giải mã tiếng AAC rất tốt (trong khi AC3 thì :((). Nhạc video youtube chỉ cắm ở âm thanh AAC 128kbps nghe đã khá ổn rồi. Duy trì MP2 128kbps hoặc thậm chí 96kbps như mấy kênh SD em thấy xúc phạm dàn loa lắm :(( nhiều lúc mở sang cáp analog nghe tiếng mấy kênh VTV chỉ ước sao bên DVB-T2 được như vậy :((

Về phần hình ảnh thì nó có mấy chuẩn để nhận diện tỷ lệ khung hình, báo cho STB hoặc TV điều chỉnh cho chuẩn, cái đó được đưa vào cùng với tín hiệu hình ảnh từ đầu ra của máy chủ phát sóng hoặc một số thiết bị xử lý tín hiệu sau máy chủ phát sóng, tuy nhiên ở VTV thì mấy cái này đều không sử dụng.

Về âm thanh thì VTV mới ký thỏa thuận với Dolby, hy vọng thời gian tới sẽ có cải tiến về phần âm thanh, thực sự thì việc này phải được làm từ khâu tiền kỳ, sau đó thống nhất ở tất cả các khâu.

Từ máy chủ phát sóng hiện nay đưa ra 4 kênh Audio, cả Audio và Video đều không nén cho đến máy phát, mỗi hệ thống phát sóng lại đặt một kiểu nén nên chất lượng của các dịch vụ (K+, VTVCab, DVB-T2) là khác nhau :D

Thôi âm thanh tạm thời bỏ qua đi, hình ảnh nhoè nhoẹt như V1Hd với V3Hd thì bỏ qua khỏi xem chứ còn quan tâm âm thanh làm giề =))

phamtug

Active Member

Bác chuyển sang xem V5 cho đẹp nhé :D

các kênh VTV còn lại thì HD ngon r phát HD toàn time K tắt/bật nát mỗi 2 chú V1, V3 HD thôi biết khi nào thì mới thực sự phát HD toàn tỉme đây nhìn mà nản

Bác AXIO k cần đá đểu, vì thực sự từ khi VTV5 lên HD là mình CÓ xem các phim Việt Nam đã từng đc chiếu trên V1 giờ đc V5 phát lại bằng chất lượng HD thật, cả V4 và V2 nữa!

Hôm nay V1 lại quên bật HD cho loạt thời sự, bản tin, chuyển động của cả buổi sáng.
Nhưng vấn đề ở đây là hình ảnh của cái sự ko bật HD hôm nay nó xấu hơn mọi khi, có lẽ nào... =))

AXIO

Member

Hôm nay V1 lại quên bật HD cho loạt thời sự, bản tin, chuyển động của cả buổi sáng.
Nhưng vấn đề ở đây là hình ảnh của cái sự ko bật HD hôm nay nó xấu hơn mọi khi, có lẽ nào... =))

Thực sự thì không phải là họ phải bật/tắt HD, có một số tư liệu hoặc các file dựng ở SD thì khi đưa lên máy phát họ phải upscale trên server, tuy nhiên việc chuyển tín hiệu từ studio thì em cũng không rõ tại sao họ lại chuyển đường SD vào, tín hiệu từ các studio ra đều là HD, họ chỉ cần chuyển trên router :)

Em ko đá đểu đâu, em loanh quanh ở khu đấy nên biết hệ thống phát sóng của V5 mới là ngon, có điều V5 có nhiều nguồn từ các đài địa phương nên nhiều chương trình không phải HD.

Như ảnh dưới thì bác thấy V5 đang phát upscale 1 phim SD 4:3 lên, ở màn hình nhỏ bên cạnh đang lấy tín hiệu từ studio thời sự thì HD, có 4 kênh audio

angel_of_dead_91

Well-Known Member

Bác AXIO bên truyền dẫn phát sóng à bác. Bác xem thế nào tăng vol các kênh lên chút giúp em :D

Q@tv

Member

Bật/Tắt HD là sao vậy bác? Cái này em thắc mắc cũng lâu rồi nhưng không biết tìm hiểu ở đâu @@

dhpaul

Well-Known Member

Theo em là chưa nên đặt nặng vấn đề VTV1,3 phải phát HD toàn bộ kể cả phát băng ngay nếu hạ tầng chưa sẵn sàng 100% như bác AXIO đã nói, nhưng có 1 vấn đề mà VTV nên làm là xử lý tình trạng giật hình khi phát lại của VTV1,3. Thực sự là xem các chương trình phát lại trên VTV1,3 vô cùng nản, hình ảnh vừa mờ vừa giật (lạ 1 cái là xem các chương trình phát lại trên VTV1,3 SD trông lại nét và hình ảnh có phần "thực" hơn chính nó trên các kênh VTV1,3 HD???), kết hợp thêm quả âm thanh trên hạ tầng DVB-T2 thì chỉ còn biết :(( Thời VTC mới bắt đầu phát HD thì họ cũng bị giật hình khi phát lại, mãi sau này mới khắc phục được, chỗ này VTV thử sang học hỏi kinh nghiệm VTC xem sao.
Không rõ do chế độ phát sóng hay file đầu vào của các kênh VTV1,3 có vấn đề nhưng cùng 1 chương trình đó phát trên các kênh còn lại hình ảnh tự nhiên mượt mà, nhưng sang VTV1,3 thì vô cùng kinh khủng.

Bật/tắt là chúng mình gọi tạm cho cái sự hình ảnh trên kênh HD là chuẩn HD hay là upscale ý mà bác Q@tv.
Còn bác dhpaul nói ko nên đặt nặng vấn đề thì mình ko đồng ý, chính bác AXIO nói là bên bác ấy đã cấu hình xong cho 2 máy mới phát HD toàn thời gian cho v1 và v3, nhưng 1 trong những lý do chưa thể chuyển sang dùng 2 máy này là vì file quảng cáo thường đc đưa sát giờ phát nên ko encode đc gì gì đó.
Mình thấy lý do này ko chấp nhận nổi, chỉ vì quảng cáo, mà phải compromise toàn bộ kênh. Đúng là quảng cáo nuôi nhà đài, nhưng mà cần có cách giải quyết chứ, kênh v3 phát hd khoảng 2 năm rưỡi rồi chứ ít ỏi gì nữa, hơn 1 nĂm nữa là phát 4K rồi mà vẫn k giải quyết đc!

AXIO

Member

Bật/tắt là chúng mình gọi tạm cho cái sự hình ảnh trên kênh HD là chuẩn HD hay là upscale ý mà bác Q@tv.
Còn bác dhpaul nói ko nên đặt nặng vấn đề thì mình ko đồng ý, chính bác AXIO nói là bên bác ấy đã cấu hình xong cho 2 máy mới phát HD toàn thời gian cho v1 và v3, nhưng 1 trong những lý do chưa thể chuyển sang dùng 2 máy này là vì file quảng cáo thường đc đưa sát giờ phát nên ko encode đc gì gì đó.
Mình thấy lý do này ko chấp nhận nổi, chỉ vì quảng cáo, mà phải compromise toàn bộ kênh. Đúng là quảng cáo nuôi nhà đài, nhưng mà cần có cách giải quyết chứ, kênh v3 phát hd khoảng 2 năm rưỡi rồi chứ ít ỏi gì nữa, hơn 1 nĂm nữa là phát 4K rồi mà vẫn k giải quyết đc!

Ko phải là ko encode được mà quy trình thì hệ thống bắt phải đưa file vào trước khi phát sóng khoảng 30' nhưng các file quảng cáo và nói chung là chương trình của V3 thì thay đổi liên tục, có thể trước khi phát 2' lại có thay đổi :)

Cuối tháng này chắc có thêm kênh VTV7, được cái mấy kênh mới sẽ có HD từ đầu.

Ah vâng bên fanpage (k rõ thật hay giả) của VTV7 có nói ngày 20/11 lên sóng, và đương nhiên mấy kênh mới phải có luôn HD chứ, giống như chả lẽ phát đen trắng xong rồi sau đó 1 thời gian mới phát màu???

Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Ko phải là ko encode được mà quy trình thì hệ thống bắt phải đưa file vào trước khi phát sóng khoảng 30' nhưng các file quảng cáo và nói chung là chương trình của V3 thì thay đổi liên tục, có thể trước khi phát 2' lại có thay đổi :)

Cuối tháng này chắc có thêm kênh VTV7, được cái mấy kênh mới sẽ có HD từ đầu.

thể là v3 ko bao giờ phát hd toàn thời gian luôn à

Bên trên