Topic thảo luận của mem trong thread Chia sẻ nhạc từ itunes store.

Nên chia ra 2 mục hay gộp chung?

• Số lượng người bầu chọn
    34

v_anh

Well-Known Member
Ðề: Topic thảo luận của mem trong thread Chia sẻ nhạc từ itunes store.

4. Nếu bạn ko cập nhật được thường xuyên thì mong bạn hạn chế xóa post những trang thuộc page cũ (ít nhất là trước trang nằm trong list cập nhật) gây xô lệch danh sách list ở post #2, hiện tại bạn đã xóa 2 post của v_anh do lặp post làm xô lệch 1 số album trong list, mà việc sửa chữa này tương đối phức tạp, mong bạn lưu ý giùm.
Ặc, giờ mới biết mình bị del bài, nhưng không biết là bài nào.

kpham

Well-Known Member

List từ 221-240 của mình nhé, mình quen dùng excel hơn :">
Mã:
http://www.mediafire.com/?266dcwdtk5l24py

Đây là phần của mình, từ 131-170 nhé

Mã:
http://www.mediafire.com/?2nsgbxp3nhn22xz#1

vu_vantien

Well-Known Member

Cảm ơn các bạn nhiều lắm 8->

vu_vantien

Well-Known Member

Số người bỏ phiếu: 20, mỗi tùy chọn 10 người, bó chiếu

vu_vantien

Well-Known Member

[TUT] Hướng dẫn post bài trên topic

1. Soạn bài viết:

Các bạn thân mến, sau thời gian test thử và nhận được góp ý của các bạn mình đã chỉnh sửa lại form cho phù hợp với nội dung topic và xin phép công khai địa chỉ tool tại ĐÂY. Các bạn có thể thử vận hành và gửi feedback cho mình nếu phát hiện lỗi. Trang đã được test cẩn thận trên một số thiết bị nên hi vọng không có lỗi phát sinh.

Trong đó có các thẻ phổ biến mà bạn có thể tìm thấy trên thanh công cụ khi đổi sang khung lớn. Cú pháp cũng đơn giản, những nội dung nằm trong thẻ đấy sẽ mang đặc tính của thẻ đó. Ví dụ mọi nội dung nằm trong thẻ CENTER sẽ được căn giữa, nội dung nằm trong thẻ HIDE sẽ bị ẩn, thẻ CODE nhằm tạo ra 1 box nhỏ chứa nội dung, hay được sử dụng khi cần đặt pass trong đó (Khi người dùng copy nội dung trong đó thì không bị 1 số lỗi như thừa khoảng trắng, xuống dòng, v.v...), thẻ Downbox là hộp Download, đặt link vào trong đó cho đẹp :). Cấu trúc thường thấy như mẫu đó là:

Với ảnh chụp từ phần mềm itunes đã có hình bìa album và tracklist đầy đủ.

Ngoài ra có 1 mẫu hay dùng:

Trong mẫu trên thì có thêm thẻ Spoiler để ẩn đi tracklist cho gọn, khi người dùng quan tâm thì sẽ ấn nút Hiện nội dung ẩn. Thẻ SPOILER có thể chỉ ẩn tracklist hoặc ẩn luôn cả link download nếu đặt phần /SPOILER sau link download.

* 1 số hướng dẫn chung (thêm):

1. Chụp cap

Nếu bạn dùng mẫu mình sử dụng thì bạn mở phần mềm nghe nhạc itunes ra và dùng phím chức năng Print Screen để chụp ảnh màn hình sau đó dùng Microsoft Paint hoặc các phần mềm sửa ảnh để cắt những phần thừa đi. File ảnh cuối nên có bề rộng width <=800px chính là giới hạn bề rộng chèn ảnh của diễn đàn, bề rộng lớn hơn ảnh sẽ bị co về tỉ lệ max width=800 nên trông sẽ xấu đi.

2. Rar file

Bạn nên đặt tất cả các file nhạc vào 1 folder rồi nén folder đó lại ở chế độ Store do m4a vốn là định dạng nén nên bất kì chế độ nén nào cũng không làm giảm dung lượng file, chọn Store thì chỉ là động tác copy các file vào 1 file rar chứ ko có cơ chế nén nên quá trình nén chạy rất nhanh. Bạn có thể kiểm thử bằng cách chọn các chế độ nén khác và kiểm tra dung lượng file tạo thành, tốc độ nén và giải nén. Theo quy luật thì nén nhanh ~ tỉ lệ nén thấp ~ giải nén nhanh và ngược lại. Như đã nói file m4a vốn là định dạng nén nên dù có chọn chế độ nén cao nhất cũng không khác là mấy so với chế độ nén thấp nhất, thời gian nén và giải nén lại lâu hơn, vì vậy không nên dùng. Có thể điều này các bạn không chú ý khi nén file nhỏ, nhưng với file lớn thì sẽ thấy rõ sự khác biệt giữa các chế độ nén. Hơn nữa, kiểu nén store còn có 1 lợi thế đó là nếu cắt file thành các phần nhỏ để up thì việc giải nén từng file nhạc trong 1 phần (part) hoàn toàn bình thường (file không có dấu "-->" hoặc "<--" đằng sau, những file đó nằm ở phần bị cắt) mà không cần các phần (part) khác. Còn 1 lưu ý nhỏ là bạn nên đặt password cho file nén bằng cách vào Advanced -> Set password. Bạn cũng có thể tạo profile lưu thông tin các tùy chọn bạn đã thiết lập cho file rar nếu thường xuyên upload, rất tiện lợi:
Thiết lập như trên hình chế độ nén là Store và Split là 200MB nếu là up lên Mediafire:

Chuyển sang thẻ Advanced, chọn nút Set Password và type vào pass, chọn Show Pass nếu bạn sợ gõ sai và mục Encrypt file name nhằm mã hõa tên các file trong file rar, muốn xem được phải nhập mật khẩu. Điều này giúp tăng tính bảo mật của file, tùy ý bạn chọn.

Ngoài ra có các thẻ khác như Files, tích vào Put each file to separate archieve nếu muốn nén nhiều file/folder thành từng file rar riêng lẻ. Điều này cũng cần thiết nếu bạn muốn rar hàng loạt album. Tiếp theo là thẻ Comment nhằm đưa chú thích, lời bình, thông báo v.v... vào, cũng là tùy chọn, bạn có thể dùng hoặc không.

Cuối cùng nếu bạn muốn lưu các thiết lập ở trên vào 1 profile để tự động làm các tác vụ ở trên thì quay lại thẻ General -> Profile -> Save current settings to a new profile

Tiếp theo chọn các thông số như profile name, bạn đặt sao cho dễ nhớ là OK. Các thông số chọn như trên hình. Thông số Immediate execution dùng khi bạn chọn profile đó thì sẽ tự động thi hành chứ ko hiện ra các bảng tùy chọn nữa (trong trường hợp nếu thường có chỉnh sửa j hơi khác so với như đổi comment, đổi chế độ nén thì bỏ chọn cái này, còn ko thì cứ để automatic hết đỡ phải click nhiều lần). Tùy chọn Add to context Menu nhằm thêm profile này vào menu ngữ cảnh khi nháy chuột phải vào file để nén như trên hình:

Và đây là menu ngữ cảnh:

Sau khi nén file lại, bạn nên rename lại tên folder vì tên file nén là tên folder gốc rất dễ nhận ra và search được bằng các công cụ tìm kiếm phổ biến, nên thay đổi lại theo ý bạn (mình thì hay dịch tên album thành tiếng Việt và xóa tên nhóm nhạc đi chẳng hạn).

3. Upload

Khi up lên server MF, bạn có thể up lên 1 folder và quản lí chúng sao cho thuận tiện nhất, nhiều người quản lí file up lên theo thời gian bằng cách đặt các file up cùng 1 ngày vào 1 folder, tên folder là ngày tháng up nhưng tác vụ này cũng không cần thiết lắm, như mình up lên folder chứa nhạc là không quan tâm đến nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

vu_vantien

Well-Known Member

Hiện tại topic đã đi được 1 chặng đường tương đối dài. Vì vậy theo thông lệ, chúng ta lại cần tổng hợp lại số lượng album đã post. Các bạn có thể theo dõi hướng dẫn ở đây:

[TUT] Cách soạn list trong topic chia sẻ nhạc iTunes​

Trước hết mình xin cảm ơn các bạn đã có nhã ý giúp đỡ mình (cũng như các member khác trong thread) làm công việc tuy đơn giản nhưng có ý nghĩa rất lớn này. List danh sách các bài hát, album đã post giúp các bạn thuận tiện hơn trong việc tìm kiếm bài hát. Tuy nhiên mình thấy dạo này có 1 vấn đề đang nổi lên đó là ảnh chụp bìa album + list nhiều khi ko hiện lên nên cũng khó khăn cho các bạn. Vì vậy ngoài cách soạn list truyền thống, có thể đi theo hướng sau: Tạo thêm cột post number để định vị chính xác vị trí của post, tất nhiên việc xô lệch post là điều ko tránh khỏi do có sự can thiệp từ phía mod (xóa post, di dời, v.v...) vì vậy việc cập nhật list này nên làm cách trang hiện tại ít nhất là 5 đến 10 trang để nếu có chỉnh lí gì thì cũng ko ảnh hưởng đến các trang gần nhất vì mod cập nhật khá thường xuyên.

Trước hết bạn hãy down file doc này về, mình đã soạn sẵn các thông tin cần thiết ở các cột (Các bạn quen làm với excel có thể copy sang excel để làm).

Link tải phim

Bạn mở file doc lên và xem ví dụ sau đây:

Ở đây cú pháp chuẩn sẽ là:

Barbra Streisand - Woman In Love (Single) | P47 | #470 |

Như các bạn thấy ở đây có 3 cột:
- Cột đầu tiên bao gồm thông tin về ca sĩ - bài hát / album / single Trong ví dụ là: Barbra Streisand - Woman In Love (Single)
- Cột thứ 2 là số trang Trong ví dụ là P47
- Cột thứ 3 (mới) là số thứ tự của post trong thread, các bạn có thể nhìn thấy ở góc bên phải phía trên của post đó. Trong ví dụ là #470.

Công việc của bạn sẽ bắt đầu từ đây. Đầu tiên bạn mở trang bắt đầu làm lên. Tiếp theo bạn gõ các thông số vào cột 1, cú pháp là: Tên ca sĩ / nhóm nhạc biểu diễn - Tên bài hát / album / EP - Thông tin bổ sung (Single nếu là up bài lẻ, hoặc video M4V... thông tin này nên có, các thông tin có thể kèm thêm là EP, năm phát hành v.v... nếu được, vì thông tin này cũng ko cần thiết lắm). Về chữ thì bạn có thể dùng chữ thường hoặc viết hoa đầu từ, tuy nhiên cái này ko quan trọng vì tool có thể xử lí được. Tiếp theo bạn xem post này nằm ở trang bao nhiêu và điền vào cột 2 theo cú pháp PXXX trong đó P là page, XXX là số thứ tự trang. Cột tiếp theo là số thứ tự post, làm tương tự cột 2. Vậy là xong 1 post. Bạn làm tuần tự theo trang, sẽ sắp xếp lại sau bằng công cụ của Word / Excel.

Chú ý:

- Việc cập nhật có thể hơi bất tiện vì 1 số bài lẻ các bạn post cover (bìa) album chứ ko để lại tên ca sĩ / bài hát trong post (tránh tình trạng bị del link trên MF) thì khi làm list sẽ ko xác định được bài hát đó tên là gì trừ khi bạn ấn Thank post đó.

- Trong quá trình làm list thì quan trọng nhất là cột 1 vì vậy nếu bạn làm sai từ đầu thì quá trình sửa chữa sẽ rất phiền phức, vì vậy mong bạn chú ý xem lại việc sắp xếp đã đúng cú pháp đã trình bày ở trên chưa.

Để tránh hiện tượng trùng lặp do nhiều bạn cùng làm 1 số trang, các bạn đăng kí tại page này số trang mình có thể làm được, vị trí từ đâu đến đâu, ví dụ: 20 pages, từ page 101 đến page 120. Theo list cũ mình đã làm đến page 250, các bạn đăng kí từ page 251 trở đi đến page 400. Các bạn đăng kí sau sẽ chọn các trang khác các trang các bạn đã đăng kí trước, tránh trùng lặp ở đầu các trang ví dụ bạn trước chọn trang kết thúc là 170 thì bạn làm hết trang 170, bạn sau có thể ko để ý nên chọn từ trang 170 trở đi thì bị trùng nhau ở trang 170, đúng ra là chọn trang bắt đầu là 171... Vì vậy để tránh sai xót ở trên thì bạn nên chọn số lượng trang là số chẵn, bắt đầu bằng số 1 và kết thúc là số 0. Sau khi cập nhật được 1 số trang nhất định thì cần 1 người tổng hợp lại nguồn dữ liệu này, sắp xếp (theo Alphabet) và biên tập lại nếu có sai xót, mình sẽ làm nốt công việc này. Các bạn có thể gửi cho mình qua hệ thống nhắn tin của forum hoặc upload file doc lên Mediafire và gửi link trực tiếp lên topic bàn luận này.

Do lượng page tương đối lớn (150 trang) nên nếu bạn có khả năng giúp được vui lòng đăng kí ở đây :).

Chỉnh sửa lần cuối:

long2l

dạo này cũng đang phè phỡn nên làm thử xem! cho mình đk từ page 251-270 trc nhé! nếu làm xong nhanh thì mình sẽ đk tiếp! :-"

long2l

bác tiến cho e gửi list từ trang 251-270 nhé! đ ngủ thôi! \m/

thewall2010

Active Member

bác chủ nhiệt tình quá.
mình nghĩ nên chia ra 2 mục cho dễ tìm kiếm :D

vu_vantien

Well-Known Member

bác chủ nhiệt tình quá.
mình nghĩ nên chia ra 2 mục cho dễ tìm kiếm :D

Hehe cảm ơn bạn nhiều, nhưng vụ này hết lâu rồi, h chỉ chủ yếu a e vào trao đổi và xây dựng topic thôi :).

long2l

bác Tiến cho e đk tiếp từ 271-300 nhé! \m/

long2l

hê, ko có gì đâu bác! Tại trc tới h down nhạc của bác muốn tẹt ga luôn nên bây h e giúp đc có 1 tí thôi mà! :-" vs lại nhờ ngồi tổng hợp list cũng lục đc thêm 1 mớ nữa cho itunes! :x có khi e phải cảm ơn lại bác đấy! =))

ps: àh đây là list từ 271-300 nhé! để mai hay mốt mình có hứng làm tiếp! \m/

long2l

cho mình đk tiếp 301-350 nhé! lần này hơi nhiều nên hẹn bác 1 2 ngày nữa nhận list nhé! ;))

vu_vantien

Well-Known Member

cho mình đk tiếp 301-350 nhé! lần này hơi nhiều nên hẹn bác 1 2 ngày nữa nhận list nhé! ;))

OMG =D> bạn nhiệt tình ghê đó, cứ thoải mái làm bạn à, list update dần dần cũng OK mà :).

long2l

hàng về đây bác ơi! 301-350 \m/

ps: đợt này tuy 50 trang nhưng list cũng khá ngắn tại đa phần link mọi ng post die gần hết! ~~ để khi nào "ngứa" tay mình đk sau nhé! =))

vu_vantien

Well-Known Member

Ồ kê thanks bạn 8->

long2l

Cho mình đk nốt 351-400 còn lại luôn nhé! khi nào topic đủ 500 trang mình lại làm tiếp vậy! ;))

Bên trên